Định khoản khi nhận thưởng khi vượt tiến độ công trình

• Thread starter thanh huy tuyet
  • Ngày gửi
T

thanh huy tuyet

Trung cấp
14/8/08
82
0
0
nandinh
Các bác có kinh nghiệm trong xây dựng định khoản giúp:
Cty mình làm thầu phụ hàng tháng do làm vượt tiến độ nên được thầu chính thưởng. Từ tháng 3 năm 2009 đến tháng 12/2009 tổng số tiền thưởng đã xuất hóa đơn cho bên thầu chính là 814.000.000(đã bao gồm VAT 10%).Tất cả số tiền thưởng trên đã chia cho công nhân và nhân viên trong Cty hết. Nhưng mình chưa biết hàng tháng phải định khoản như thế nào cho hợp lý
Mong sơm nhận được sự góp ý

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanh huy tuyet

Trung cấp
14/8/08
82
0
0
nandinh
Cty mình làm thầu phụ hàng tháng do làm vượt tiến độ nên được thầu chính thưởng. Từ tháng 3 năm 2009 đến tháng 12/2009 tổng số tiền thưởng đã xuất hóa đơn cho bên thầu chính là 814.000.000(đã bao gồm VAT 10%).Tất cả số tiền thưởng trên đã chia cho công nhân và nhân viên trong Cty hết. Nhưng mình chưa biết hàng tháng phải định khoản như thế nào cho hợp lý

Sao không thấy bác nào gỡ rối giúp tình huống này vậy?

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Bạn phải xem kỹ lại hợp đồng, nếu đã xuất hóa đơn, thu tiền, chi cho anh em thì trong hợp đồng phải có điều khoản thưởng năng suất về nhân công khi vượt tiến độ, căn cứ vào đó mà hạch toán khoản nhân công này vào giá thành công trình

T

thanh huy tuyet

Trung cấp
14/8/08
82
0
0
nandinh

Mong nhận thêm được các đóng góp cho đề tài này

T

thanh huy tuyet

Trung cấp
14/8/08
82
0
0
nandinh

Sao không thấy các thành viên quan tâm gỡ rối giúp mình tình huống này?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Tiền thưởng là doanh thu của công trình (hợp đồng xây dựng). Các khoản thửơng nhận từ thầu chính chia lại cho các đội và công nhân thì hạch toán là chi phí của công trình (hợp đồng) thôi.

T

thanh huy tuyet

Trung cấp
14/8/08
82
0
0
nandinh
Không hiểu vấn đề, sao tiền thưởng lại xuất hoá đơn ?

Vì bên mình vượt tiến độ thi công nhưng thầu chính bắt bên mình phải xuất hoá đơn bao gồm cả tiền thưởng để bên đó tính vào chi phí của công trình,(trên bảng khối lượng hoàn thành mỗi tháng cũng có ghi phần tiền thưởng tiến độ của từng sàn, đầu mỗi tháng đều có phụ lục trích thưởng nếu vượt tiến độ công trình)
Mong nhận được sự đóng góp ý kiến của các bạn

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Đương nhiên 1 đồng xuất ra phải có hóa đơn cho nhà thầu rồi. Trong hợp đồng hoặc phụ lục hợp đồng có điều khoản thưởng như thế thì bạn hạch toán vào giá thành công trình bình thường 154-chi tiết nhân công:
Khi nhận tiền thưởng ghi Nợ 111 Có 131 khi chi cho anh em ghi Nợ 154 có 111, rồi tập hợp cùng các chphí khác để tính giá thành công trình, k/c lãi lỗ

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA