Hỏi về hàm Vlookup trong excel

• Thread starter rosa
  • Ngày gửi
R

rosa

Guest
8/3/05
14
0
0
Hanoi
Xin chào,

Khi tôi sử dụng hàm Vlookup, nếu tôi không sắp xếp table_Array (theo lookup value) thì kết quả tìm được không đúng? Có cách nào để Vlookup vẫn tìm đúng giá trị cần tìm mà không cần sắp xếp data trong table_array ko?? hay dùng hàm khác thay thế kô??
CÁc thành viên thông thái thân mến ơi, hãy chỉ giùm tôi nhé. Thanks
Rosa

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Sao lại như thế nhỉ? đâu có cần sắp xếp table_array gì đâu! mọi chuyện vẩn bình thường cơ mà?

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Ừ, chẳng hiểu sao trước đây mình cũng bị trường hợp giống như Rosa vậy, chỉ khi nào sắp xếp bảng tính ấy mới cho ra kết qủa đúng. Vì thế nên... cứ phải sắp xếp mới ra thôi. OverAC xem lại dùm thử lý do là gì nhe!

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Hàm VLOOKUP(Lookup_Value,Table_Array,Col_Index_Num,Range_Lookup)
-Nếu Range_Lookup là True : bạn cần sắp xếp Table Array theo hướng tăng từ A - Z, hoặc dãy số tăng, mới cho kết quả đúng. True nghĩa là bằng 1
Td : =VLOOKUP(B2,DSKH,3,1)
-Nếu Range_Lookup là False : (giá trị bằng 0), bạn không cần sắp xếp thứ tự của bảng
Td : =VLOOKUP(B2,DSKH,3,0)
Bạn hãy xem lại cách xác định hàm VLOOKUP của bạn

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Trường hợp bạn không nhập đối số thứ tư là 0 hay 1, Excel sẽ ngầm hiểu theo mặc định là 1, nghĩa là bạn phải sắp xếp theo thứ tự mới có kết quả đúng theo ý bạn. Vậy khi sử dụng công thức VLOOKUP, các bạn đừng quên nhập số 0 cho đối số thứ tư nhé

R

rosa

Guest
8/3/05
14
0
0
Hanoi
Many thanks chị Dung. Đúng là như thế, em đã chú ý và OK rùi.

T

tr hoan

Guest
11/10/08
4
0
0
Hà Nội
bạn hãy chú ý khi dùng dấu vì mỗi máy hình như một khác đấy
tôi thử mãi theo các mẫu thấy được bạn thử xem, lấy mẫu của một nội dung nào đó dùng thử đi được đấy và xem họ làm thế nào là nhớ ngay thôi

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Ðề: Hỏi về hàm Vlookup trong excel

Chức năng: Hàm VLOOKUP .......
- Option_lookup: là tùy chọn xác định kiểu dò tìm, có 2 kiểu dò tìm:

True hoặc 1 hoặc để trống: là kiểu dò tìm tương đối, hàm sẽ lấy giá trị đầu tiên mà nó tìm được trên cột đầu tiên trong bảng dò tìm. Trong trường hợp tìm không thấy, nó sẽ lấy giá trị lớn nhất mà có giá trị nhỏ hơn giá trị dò tìm.
False hoặc 0: là kiểu dò tìm chính xác, hàm sẽ lấy giá trị đầu tiên mà nó tìm được trên cột đầu tiên trong bảng dò tìm. Trong trường hợp tìm không thấy, hàm sẽ trả về #N/A.
Khi chọn Option này là True (hoặc 1 hoặc để trống).
Dò tìm giá trị Hoàn
Trong bảng dò tìm có giá trị gần đúng nhất là: Hòan (khác vị trí dấu huyền)
Nhưng kquả trả về lại lấy giá trị của Quan

Tại sao ko trả về gtri của Hòan mà lại lấy của Quan nhỉ?
và đọc lại
...hàm sẽ lấy giá trị đầu tiên mà nó tìm được trên cột đầu tiên trong bảng dò tìm. Trong trường hợp tìm không thấy, nó sẽ lấy giá trị lớn nhất mà có giá trị nhỏ hơn giá trị dò tìm.
thì thấy ko đúng như kquả phía trên. ko hiểu!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Mình ví dụ trường hợp này:
- gtrị dò tìm là "Trần Hoàng"
- chọn Option lookup = 0 (tuyệt đối) => tìm đúng gtrị "Trần Hoàng" trong bảng dò tìm, ra kquả = 20.000.000 .
- chọn Option = 1/ bỏ trống (tìm tương đối) => tìm ra gtrị "Đức Quang" trong bảng dò tìm, ra kquả = 12.000.000 .

Vậy ý nghĩa của "tương đối" ở đây là ntn?
tìm tương đối gtrị "Trần Hoàng" sao lại ra "Đức Quang"?

Đính kèm

• 2011_draft.xls
    22.5 KB · Lượt xem: 268
QDuc

QDuc

Cao cấp
3/6/06
254
18
18
Biển khơi

Khi tôi sử dụng hàm Vlookup, có cách nào để Vlookup vẫn tìm đúng giá trị cần tìm mà không cần sắp xếp data trong table_array ko?? hay dùng hàm khác thay thế kô??

Chắc có cách viết cho bạn 1 hàm tự tạo, na ná hàm của excel sẵn có;

Nhưng nói trước, nó sẽ ì ạch hơn VLOOKUP(. . . ,. . . , . . ,TRUE) nhiều đó nha!

Hãy nhấn cảm ơn, nếu muốn thấy nó!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA