Kê khai Thuế GTGT T12/2009 bị sai

• Thread starter MiNguyen
  • Ngày gửi
M

MiNguyen

Guest
3/9/06
21
0
0
38
Tây Ninh
Các anh chị cho em hỏi: Kế toán công ty của em sau khi làm và nộp báo cáo thuế GTGT mới phát hiện bị sai, số thuế GTGT còn được khấu trừ thấp hơn 2đ.
Bây giờ phải làm điều chỉnh trong báo cáo thuế GTGT T1/2010, sổ sách kế toán vẫn làm theo số đúng có phải không ah.
Xin cảm ơn các anh chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
lyly040609

lyly040609

Trung cấp
18/6/09
107
0
16
MTTN
Sai số này quá nhỏ nên em có thể tự điều chỉnh trên sổ sách cũng được.

H

HuynhThanhCuong

Sơ cấp
Do đây là số thuế GTGT bạn còn đươc khấu trừ, nên việc bạn sửa đổi sẽ dễ dàng hơn. Chỉ cần bạn sửa đổi theo mẫu bổ sung 01 KHBS và điều chỉnh vào tháng 1 thi không sao hết. Nhưng bạn nhớ là phải điều chỉnh lại khi quyết toán thuế cuối năm,vì nó còn nằm trong tháng 12 của năm trước.

M

MiNguyen

Guest
3/9/06
21
0
0
38
Tây Ninh
Cảm ơn các anh chị đã góp ý cho mình, mình đã nộp thêm 1 tờ khai bổ sung để điều chỉnh ngay trong tháng 12, không thấy cơ quan Thuế hỏi han gì nữa, chắc là ổn rồi.

P

penun

Guest
2/2/10
2
0
0
35
âuh noi
hxhx em cũng gặp một chuyện tương tự nhưng số thuế phải nộp kê khai trong tháng 12 sai là do sơ suất khai thiếu doanh thu từ tháng 2 và tháng 4, giờ mới phát hiện ra , và chỉ tới tháng 12 công ty em mới phải nộp thuế GTGT còn trước đó thì đều đc khấu trừ k phải nộp . em cũng làm tờ khai điều chỉnh 01/KHBS trực tiếp lun cho tháng 12 và giải thích rõ nguyên nhân là do sai thiếu doanh thu thang 2 và tháng 4 , nhưng cục thuế họ k chịu bắt phải sai từ tháng nào khai lại từ tháng đó hxhx nếu vậy chẳng nhẽ lại phải làm lại hết tất tật các tờ khai thuế GTGT trong năm từ tháng 2 tới giờ vì tháng nọ lại liên quan tới tháng kia ,liệu có anh chị nào có giải pháp nào tốt hơn và đơn giản hơn k , chỉ cho em với . em cám ơn rất nhìu .

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
hxhx em cũng gặp một chuyện tương tự nhưng số thuế phải nộp kê khai trong tháng 12 sai là do sơ suất khai thiếu doanh thu từ tháng 2 và tháng 4, giờ mới phát hiện ra , và chỉ tới tháng 12 công ty em mới phải nộp thuế GTGT còn trước đó thì đều đc khấu trừ k phải nộp . em cũng làm tờ khai điều chỉnh 01/KHBS trực tiếp lun cho tháng 12 và giải thích rõ nguyên nhân là do sai thiếu doanh thu thang 2 và tháng 4 , nhưng cục thuế họ k chịu bắt phải sai từ tháng nào khai lại từ tháng đó hxhx nếu vậy chẳng nhẽ lại phải làm lại hết tất tật các tờ khai thuế GTGT trong năm từ tháng 2 tới giờ vì tháng nọ lại liên quan tới tháng kia ,liệu có anh chị nào có giải pháp nào tốt hơn và đơn giản hơn k , chỉ cho em với . em cám ơn rất nhìu .

Theo chị thì làm như thế này:
-Làm 01/ KHBS cho tháng 2 và tháng 4, đồng thời phải làm lại tờ khai 01/GTGT & 01-1/GTGT cho cả tháng 2 & 4
- Sau khi làm tờ khai 01 KHBS của tháng 2&4 thì số TGTGT của T12 sẽ tăng lên nên làm lại tờ khai 01/GTGT của tháng 12 và 01KHBS của tháng 12. Phàn giải thích của tờ này là :1. kê khai điều chỉnh số thuế GTGT đầu ra tăng lên t2 ( đính kèm 01 KHBS ) 2. kê khai điều chỉnh số thuế GTGT đầu ra tăng lên t4 ( đính kèm 01 KHBS ). Về số ngày chậm nộp thì tính từ ngày 20/1 đến ngày lập và nộp tờ khai này

L

longhuongbao

Guest
24/3/09
2
0
0
41
hải phòng
Mình đồng ý là làm thêm tờ khai bổ sung vào tháng 1/2010 và sổ kế toán vẫn làm theo số đúng, vậy thì có cần làm thêm bút toán để hạch ngược toán lại để khớp với số thuế GTGT cuối năm không vì trường hợp MINUYEN là số liệu của 2 năm khác nhau.

T

tandattd

Guest
1/9/09
22
0
1
ha noi
em cũng đang gặp khó khăn như các bạn. T12 tờ khai thuế mình bị sai nên tiền thuế GTGT của cty mình được khấu trừ lên tới 12.461.056 đ nhưng thực tế làm đúng tờ khai thì cty mình phải nộp thuế 83.056 đ. mình đã làm kê khai điều chỉnh bổ sung vào T1/2010 rùi, thì trong tháng 01/2010 mình vẫn được khấu trừ thuế và không phải nộp số thuế T12/2009 và cũng không nộp phạt. nhưng mình đang băn khoăn là làm báo cáo tài chính và quyết toán thuế GTGT năm 2009 theo chứng từ số sách hay theo tờ khai. mong các bạn chỉ giúp.

H

hohuyentrang

Guest
6/1/10
6
0
1
Tp Ho Chi Minh
Tháng 1 vừa rồi mình làm sai chỉ tiêu 23 trong TK 01/GTGT do trong mẫu 01-2/GTGT trong phần mềm HTKH nhảy thiếu số tiền thuế GTGT. Bây giờ mình phải điều chỉnh như thế nào?
Mong mọi người chỉ giúp! thanhx