Lãi chưa quyết toán chuyển vào NVKD?

• Thread starter leloanbt
  • Ngày gửi
leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Vốn đăng ký KD của cty với Sở KHDT là 800tr. Sau 1 năm hoạt động, lợi nhuận còn lại sau khi nộp thuế TNDN của cty giả sử là 150tr. Nhưng đây là LN chưa được quyết toán. Vậy cho mình hỏi, nếu Hội đồng thành viên quyết định chuyển ngay số lãi này vào nguốn vốn chủ sở hữu thì có được ko ? Nếu được thì khi đó NV kinh doanh trên sổ sách KT sẽ là 950 tr. Khi nguồn vốn tăng lên như vậy thì cty có cần phải đăng ký lại số vốn với Sở KH& ĐT không ?
Mong các bác giải đáp cho em thắc mắc này. Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Mina biết được nếu như tạm chia lãi cho các thành viên góp vốn khi chưa có QT của cơ quan thuế thì nếu sau khi QT mà có truy thu thì các thành viên lại.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Số lãi sau thuế là tuỳ doanh nghiệp sử dụng theo mục đích. Tuy nhiên trước khi chuyển số lãi đó sang nguồn vốn thì bạn phải nhớ trích lập các quỹ của doanh nghiệp theo các tỉ lệ quy định. Trong đó chú ý trích lập trước quỹ dự phòng TC để phòng khi sau này QT phải nộp thêm thuế TNDN hoặc các khoản truy thu khác thì còn có chỗ mà lấy ra để nộp, còn nếu bạn ko trích dự phòng thì khi quyết toán lại phải ghi giảm nguồn vốn kd (nếu các chủ DN ko chịu móc tiền túi để trả)

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
- Nếu công ty bạn là cty có vốn đầu tư nước ngoài thì có thể được tạm chia lãi sau khi đã được kiểm toán mà không cần phải có Quyết toán của cơ quan thuế, tuy nhiên tiền chia sẽ bị giới hạn tối đa bằng 70% thu nhập sau thuế.
- Thường khi cty có quyết định tăng vốn là phải có lý do như đầu tư mới, mở rộng sản xuất ... và những cái này sẽ được miễn giảm thuế, chính vì vậy mà bạn phải đăng ký bổ sung vốn hoặc tăng vốn với cơ quan cấp phép.
Cheers,

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Chị Mina ơi, hiện giờ cty em kế toán đã hạch toán chuyển toàn bộ lãi của năm 2004 đó sang TK 411 rồi (hạch toán vào ngày 31/12) . Ý em muốn hỏi là khi chuyển sang NV kinh doanh như vậy, cty có cần phải lên đăng ký lại số vốn với Sở KHĐT không ạ ??? Vì nguồn vốn KD trên TK 411 bây giờ là 950 tr, chứ không phải là 800 tr như đăng ký ban đầu.
Và ai có văn bản quy định về việc chuyển lãi để tăng vốn này ko, vui lòng cho mình xin với. Thanks.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Theo Mina được biết là tất cả những thay đổi liên quan đến giấy phép kinh doanh đều phải thông báo với cơ quan cấp giấy phép. Trong trường hợp của Loanbt, bạn cũng phải đăng ký kinh doanh nhưng cần nghiên cứu lại liệu số lãi của em có được cơ quan thuế chấp nhận hết bao nhiêu% để sau này khỏi phải làm giảm vốn nữa.
Còn trường hợp của Hat nói thì đấy là dành cho công ty có vốn đầu tư của nước ngoài (không biết Mina nhớ có chính xác không nữa!)

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
leloanbt nói:
Chị Mina ơi, hiện giờ cty em kế toán đã hạch toán chuyển toàn bộ lãi của năm 2004 đó sang TK 411 rồi (hạch toán vào ngày 31/12) . Ý em muốn hỏi là khi chuyển sang NV kinh doanh như vậy, cty có cần phải lên đăng ký lại số vốn với Sở KHĐT không ạ ??? Vì nguồn vốn KD trên TK 411 bây giờ là 950 tr, chứ không phải là 800 tr như đăng ký ban đầu.
- Cái này đương nhiên bạn phải đăng ký lại vốn với Sở KHĐT rồi.
- Việc bạn đã hạch toán kết chuyển nguồn vốn rồi cũng không sao, nếu sau này quyết toán thuế mà số lãi này của bạn bị giảm thì bạn cũng không cần phải ghi giảm vốn mà bạn có thể huy động các thành viên đóng góp hoặc vay thêm...
Cheers,

SUNF

SUNF

Trung cấp
2/10/03
176
4
0
52
Hà Nội
Lẽ ra em nên chuyển thành tiền vay thì hay hơn là chuyển thành nguồn vốn.

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Vâng, ý kiến của anh Sunf là rất hay đấy ạ, chuyển số lãi ấy thành tiền vay, vừa khỏi phải đăng ký vốn lại với Sở KHĐT, vừa kiếm được chút lãi vay bỏ vào chi phí .
Nhưng khổ nổi kế toán củ của cty (bây giờ nghỉ rồi), đã hạch toán sang nguồn vốn, mà không hề đăng ký lại với Sở KHĐT, em vào tiếp nhận công việc mới phát hiện ra, bây giờ chạy lên ĐK với Sở KH có muộn lắm không, hic..hic.. không biết có bị phạt gì không nhỉ ? Vì đã trễ hơn 6 tháng rồi.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To leloanbt, em cứ làm thủ tục tăng vốn bình thường thôi. Sở KHDT họ sẽ không phạt đâu, họ chỉ cấp cho em tờ giấy phép với mức vốn mới thôi. Còn đối với cơ quan thuế thì sau khi nhận được giấy phép của Sở KHĐT em đem lên thông báo với thuế là mình tăng vốn là được rồi. Thường thì vốn này tăng cũng được tính theo tỷ lệ vốn góp của các thành viên. Làm như vậy để sau này nếu có chia lãi hay trách nhiệm gì thì cũng có thể rõ ràng hơn.

SUNF

SUNF

Trung cấp
2/10/03
176
4
0
52
Hà Nội
Vậy sao em không làm bút toán điều chỉnh. Như thế hay hơn, không phải thay đổi đăng ký. Còn giải trình với thuế trong trường hợp này cũng đơn giản thôi. Chắc không có phạt gì đâu.

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
anh Sunf ơi, làm bút toán điều chỉnh là như thế này phải không ạ :
Ngày 31/12/2004 hạch toán :
Nợ 421 : 150 tr
Có 411 : 150tr
Bây giờ sang đầu năm 2005 em làm bút toán điều chỉnh lại :
Ngày 02/01/2005:
Nợ 411 : 150tr
Có 421 : 150 tr
Và để khoản lãi này treo ở TK 421 hoặc chia cho các thành viên góp vốn.... Làm như thế có được không anh ? Vì là sổ sách em làm bằng phần mềm, nên bây giờ hạch toán bút toán ngày 02/01/2005 vẫn được, em vẫn chưa khoá sổ và in sổ sách ra.
Nếu làm như thế thì mình không phải đăng ký lại vốn với Sở KHĐT.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Làm kế toán không chỉ có vài định khoản và lập ra sổ sách đơn thuần mà còn phải tư vấn cho ban lãnh đạo cty để đem lại hiệu quả kinh tế cao nhất. Chính vì vậy mà bạn phải nên cân nhắc kỹ trước khi quyết định tăng vốn hay chỉ là vay thêm, nếu tăng vốn - như mình đã nói rồi đấy - bạn sẽ phải có nghĩa vụ đăng ký nhưng sẽ có rất nhiều quyền lợi (vd như được miễn giảm thuế TNDN, thuế NK ...)

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
hat nói:
Làm kế toán không chỉ có vài định khoản và lập ra sổ sách đơn thuần mà còn phải tư vấn cho ban lãnh đạo cty để đem lại hiệu quả kinh tế cao nhất. Chính vì vậy mà bạn phải nên cân nhắc kỹ trước khi quyết định tăng vốn hay chỉ là vay thêm, nếu tăng vốn - như mình đã nói rồi đấy - bạn sẽ phải có nghĩa vụ đăng ký nhưng sẽ có rất nhiều quyền lợi (vd như được miễn giảm thuế TNDN, thuế NK ...)
Cho em hỏi bác:công văn nào nói là tăng NV thì được miễn giảm thuế TNDN, thuế Nk vậy?bác post lên cho mọi người tham khảo với.
Mà vốn tăng lên đến mức nào đó thì thuế môn bài cũng tăng lên đó bác ah.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
be hay cuoi nói:
Cho em hỏi bác:công văn nào nói là tăng NV thì được miễn giảm thuế TNDN, thuế Nk vậy?bác post lên cho mọi người tham khảo với.
Mà vốn tăng lên đến mức nào đó thì thuế môn bài cũng tăng lên đó bác ah.
- Cái này bạn tìm đọc ở Điểm III.3 Phần E của Thông tư số 128 /2003/TT-BTC ngày 22 tháng 12 năm 2003 h­ướng dẫn chi tiết thi hành Luật thuế TNDN và TT số 88/2004/TT-BTC sửa đổi bổ sung TT số 128. Đối với thuế NK bạn sẽ được miễn thuế NK đối với máy móc thiết bị NK về để tạo TSCĐ của cty mà trong nước chưa sản xuất được, cái này tìm đọc ở TT số 87/2004/ TT-BTC ngày 31 tháng 8 năm 2004.
- Đúng là thuế môn bài sẽ phải nộp trên cơ sở mức vốn kinh doanh nhưng không đáng là bao, nộp mỗi năm 1 lần, "kịch kim" 3 tr VNĐ/năm.
Cheers,

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To hat,

Các dẫn chứng về miễn giảm thuế của bạn rất đúng. Nhưng việc miễn giảm không xét đến việc đầu tư từ nguồn vốn CSH hay vốn vay. Do đó nếu bạn vay tiền để đầu tư mới hay nhập khẩu TS trong nươc chưa sx được vẫn được miễn như thường.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To leloanbt,

Mình có một thắc mắc thế này, việc tăng hay giảm vốn kinh doanh phải thông qua quyết định của Hội Đồng TV, đâu thể theo ý muốn chủ quan của kế tóan được. Mình nghĩ tốt hơn hết bạn nên hỏi lại ý kiên của họ xem sao, biết đâu họ đang muốn tăng vốn để tăng mức độ tín nhiệm hay một mục đích nào khác, kiểu như thả con tép để bắt con tôm vậy đó.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lannhu nói:
Nhưng việc miễn giảm không xét đến việc đầu tư từ nguồn vốn CSH hay vốn vay. Do đó nếu bạn vay tiền để đầu tư mới hay nhập khẩu TS trong nươc chưa sx được vẫn được miễn như thường.
Cái này bạn nói cũng có phần đúng, tuy nhiên để giải quyết được triệt để phải phụ thuộc vào từng tình huống cụ thể (thế nên mình mới bảo bạn leloanbt xem xét lại cho kỹ), mình lấy vd như thế này nhé: theo quy định vốn pháp định tối thiểu phải bằng 30% vốn đầu tư, trong trường hợp bạn cứ vay để đầu tư, đến mức tổng vốn đầu tư đã quá mức giới hạn thì bạn không được phép nhập nữa (sẽ không xin được giấy phép NK) lức đó bạn sẽ phải làm thủ tục để tăng vốn.
Cheers,

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
hat nói:
theo quy định vốn pháp định tối thiểu phải bằng 30% vốn đầu tư, trong trường hợp bạn cứ vay để đầu tư, đến mức tổng vốn đầu tư đã quá mức giới hạn thì bạn không được phép nhập nữa (sẽ không xin được giấy phép NK) lức đó bạn sẽ phải làm thủ tục để tăng vốn.
Cheers,
Bạn có thể cho mình biết tỉ lệ 30% này được quy định ở VB nào không? Mình tìm mãi trong TT87 và ND51 mà cũng không thấy ở đâu đề cập đến cái này cả.
Mà hình như bạn viết nhầm rồi đấy, nếu có thì vốn kinh doanh chứ không phải vốn pháp định.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Leloanbt, ý kiến của mọi người ai cũng có phần đúng cả, em nên xem xét kỹ lại tình huống và ý muốn của công ty em.
Phần bút tóan điều chỉnh chuyển lãi từ vốn ở thời điểm đầu năm 2005 là đúng rồi đó.
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA