Doanh nghiệp mới thành lập thì khi chưa có doanh thu, chi phí có được đưa vào TK 642 khồng?

• Thread starter loantrang
  • Ngày gửi
L

loantrang

Guest
29/10/09
28
0
0
37
binh dinh
Em chào các anh chị đề tài của em cũng chính là thắc mắc của em!Vì cty em mới thành lập!Em cũng mới ra trường nên k rõ em mong mọi người giúp đỡ ah!Mong sớm được hồi âm ah!:angel:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoalantrang2610

Sơ cấp
13/1/10
9
0
0
Nam Định
Theo mình nghĩ mặc dù công ty chưa có doanh thu nhưng những chi phí liên quan đến hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp có đầy đủ chứng từ hóa đơn thì đều hạch toán vào tài khoản chi phí !

V

Van

Guest
21/8/06
64
0
0
40
Em chào các anh chị đề tài của em cũng chính là thắc mắc của em!Vì cty em mới thành lập!Em cũng mới ra trường nên k rõ em mong mọi người giúp đỡ ah!Mong sớm được hồi âm ah!:angel:

Dn đã đi vào hoạt đồng thì các khoản chi phí vẫn hạch toán bình thường, mặc dù Doanh thu chưa phát sinh

L

lytt

Guest
10/4/07
40
0
6
37
HN
Nếu cty bạn chưa có hợp đồng gì, chưa có chi phí nào liên quan tới chi phí tạo thành giá vốn thì bạn vẫn hạch toán những chi phí của cty vào TK642 bình thường nhé. Còn nếu có hợp đồng, chưa có doanh thu mà vẫn phát sinh chi phí liên quan để tạo thành giá vốn cho hợp đồng đó thì ghi nhận vào TK chi phi trả trước, khi có doanh thi thi kết chuyển sang TK chi phí để xác định giá vốn nhé.

K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Nếu cty bạn chưa có hợp đồng gì, chưa có chi phí nào liên quan tới chi phí tạo thành giá vốn thì bạn vẫn hạch toán những chi phí của cty vào TK642 bình thường nhé. Còn nếu có hợp đồng, chưa có doanh thu mà vẫn phát sinh chi phí liên quan để tạo thành giá vốn cho hợp đồng đó thì ghi nhận vào TK chi phi trả trước, khi có doanh thi thi kết chuyển sang TK chi phí để xác định giá vốn nhé.

Nếu có HĐ nhưng chưa có DT thì CP mình HT và Kết chuyển 154 (chi tiết) chứ bạn. Mình đang thắc mắc là trường hợp chưa có Hợp đồng thì những CP khấu hao và CP mình đang treo ở 242 (như CCDC chẳng hạn) thì hàng tháng mình có trích vào CP trả trước ngắn hạn đc kg và HT là Nợ 142/Có 242, 2141 khi nào có HĐ thì mình Phân bổ CP giá thành? hay khi nào có HĐ thì mình mới trích và tính CP HĐ đó?

Sửa lần cuối:
Y

yeudaikho

Guest
24/1/08
29
0
0
Hồ Chí Minh
. Mình đang thắc mắc là trường hợp chưa có Hợp đồng thì những CP khấu hao và CP mình đang treo ở 242 (như CCDC chẳng hạn) thì hàng tháng mình có trích vào CP trả trước ngắn hạn đc kg và HT là Nợ 142/Có 242, 2141 khi nào có HĐ thì mình Phân bổ CP giá thành? hay khi nào có HĐ thì mình mới trích và tính CP HĐ đó?
Trường hợp khấu hao TSCĐ hay phân bổ công cụ dụng cụ thì vẫn hạch toán vào chi phí bình thường bạn à. Chừng nào những khoản chi phí mà liên quan tới HĐ nhưng HĐ chưa phát sinh doanh thu thì mới hạch toán vào chi phí trả trườc. Khi phát sinh doanh thu thì kết chuyển chi phí tương ứng.
Nếu công ty chưa có doanh thu mà phát sinh chi phí thì vẫn hạch toán chi phí vào báo cáo lỗ bình thường.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nếu có HĐ nhưng chưa có DT thì CP mình HT và Kết chuyển 154 (chi tiết) chứ bạn. ...
mặc dù chưa có dthu nhưng những cphí quản lý (vd lương kế toán, cước bưu điện...) thì fải hạch toán vào chi phí 642 chứ, sao lại đưa tất cả vào 154 nhỉ?

K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
mặc dù chưa có dthu nhưng những cphí quản lý (vd lương kế toán, cước bưu điện...) thì fải hạch toán vào chi phí 642 chứ, sao lại đưa tất cả vào 154 nhỉ?

Có HĐ nhưng chưa có DT thì CP nào liên quan tới HĐ đó thì HT 154 chứ bạn (Tập hợp CP theo đối tượng), CP nào thuôc QLDN mới cho vào 642. HT hết vào 642 sao dc?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA