Người làm nghề tự do (freelance) đăng ký thuế TNCN như thế nào?

• Thread starter NBLam
  • Ngày gửi
N

NBLam

Sơ cấp
28/7/09
11
0
0
47
Hanoi
Mình mới vào làm cho một tổ chức phi chính phủ (NGO) nước ngoài hiện chưa có văn phòng ở Việt Nam và mình đang làm hồ sơ xin cấp giấy phép cho tổ chức. Mình có 2 câu hỏi như sau:

1. Tổ chức có ký 1 hợp đồng với mình từ trụ sở chính ở nước ngoài và trả lương trực tiếp hàng tháng vào tài khoản ngân hàng của mình từ cách đây mấy tháng. Bây giờ mình muốn đăng ký MST (mình chưa có) và nộp thuế TNCN (do công ty đóng toàn bộ theo thỏa thuận trên hợp đồng, mình nhận lương net thôi) thì đăng ký thế nào và Cơ quan thuế sẽ quản lý mình như thế nào? Mình có nên đăng ký đây là thu nhập ko thường xuyên ko và có phải đăng ký tên tổ chức không?

2. Sau khi có giấy phép hoạt động cho tổ chức rồi mình có phải đăng ký lại tên tổ chức nữa không và việc mình đóng thuế TNCN có gì thay đổi không nếu các điều khoản trên hợp đồng của mình giữ nguyên (có thể sẽ phải ký lại theo mẫu của Việt Nam)?

Nhờ các bác tư vấn giúp với nhé. Xin cảm ơn nhiều.:1luvu::1luvu::1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Mình mới vào làm cho một tổ chức phi chính phủ (NGO) nước ngoài hiện chưa có văn phòng ở Việt Nam và mình đang làm hồ sơ xin cấp giấy phép cho tổ chức. Mình có 2 câu hỏi như sau:

1. Tổ chức có ký 1 hợp đồng với mình từ trụ sở chính ở nước ngoài và trả lương trực tiếp hàng tháng vào tài khoản ngân hàng của mình từ cách đây mấy tháng. Bây giờ mình muốn đăng ký MST (mình chưa có) và nộp thuế TNCN (do công ty đóng toàn bộ theo thỏa thuận trên hợp đồng, mình nhận lương net thôi) thì đăng ký thế nào và Cơ quan thuế sẽ quản lý mình như thế nào? Mình có nên đăng ký đây là thu nhập ko thường xuyên ko và có phải đăng ký tên tổ chức không?
Nếu bạn là cá nhân tự do, chưa thuộc tổ chức chi trả nào thì đăng ký cấp mã số thuế tại Chi cục Thuế nơi bạn thường trú. Hồ sơ gồm tờ khai mẫu số 01/ĐK-TNCN tại TT84; bản phô tô chứng minh thư nộp tại Chi cục thuế

2. Sau khi có giấy phép hoạt động cho tổ chức rồi mình có phải đăng ký lại tên tổ chức nữa không và việc mình đóng thuế TNCN có gì thay đổi không nếu các điều khoản trên hợp đồng của mình giữ nguyên (có thể sẽ phải ký lại theo mẫu của Việt Nam)?

Khi NGO có giấy phép hoạt động tại VN, thì sẽ được cấp một mã số thuế cơ quan chi trả, khi đó bạn chỉ cần đăng ký MST cá nhân của bạn với cơ quan chi trả (NGO) đó là xong

N

NBLam

Sơ cấp
28/7/09
11
0
0
47
Hanoi
Nếu bạn là cá nhân tự do, chưa thuộc tổ chức chi trả nào thì đăng ký cấp mã số thuế tại Chi cục Thuế nơi bạn thường trú. Hồ sơ gồm tờ khai mẫu số 01/ĐK-TNCN tại TT84; bản phô tô chứng minh thư nộp tại Chi cục thuế

Khi NGO có giấy phép hoạt động tại VN, thì sẽ được cấp một mã số thuế cơ quan chi trả, khi đó bạn chỉ cần đăng ký MST cá nhân của bạn với cơ quan chi trả (NGO) đó là xong

Cảm ơn bạn Va Anh Toi đã trả lời rất nhanh. Theo tôi biết đăng ký MST chỉ là bước đầu tiên. Sau đó khai đóng thuế thì thế nào và mình sẽ bị quản lý như thế nào về việc đóng thuế nhỉ. Cái này mình vẫn còn lăn tăn quá.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Cảm ơn bạn Va Anh Toi đã trả lời rất nhanh. Theo tôi biết đăng ký MST chỉ là bước đầu tiên. Sau đó khai đóng thuế thì thế nào và mình sẽ bị quản lý như thế nào về việc đóng thuế nhỉ. Cái này mình vẫn còn lăn tăn quá.
Việc khai thuế và đóng thuế là do cá nhân hoặc cơ quan chi trả tự khai, tự nộp.
Quản lý thuế thì phụ thuộc vào cơ quan thuế, có thể hàng năm hoặc lâu hơn nữa tuỳ thuộc vào nghĩa vụ và quyền lợi của bạn

H

honiebee

Guest
10/4/08
5
0
0
nt

Khi bạn là cá nhân tự do thì việc khai thuế & đóng thuế bản thân bạn tự chịu trách nhiệm.

Khi bạn là nhân viên 1 tổ chức/công ty nào đó thì công ty đó sẽ chịu trách nhiệm tính thuế và nộp thuế trên phần thu nhập công ty trả cho bạn, còn bạn có thu nhập khác nữa thì tuỳ bạn có kê khai với cơ quan thuế hay không thôi.

R

rizaden

Guest
27/4/12
1
0
0
adfa
Ðề: Người làm nghề tự do (freelance) đăng ký thuế TNCN như thế nào?

Cho mình hỏi thêm nếu như tiền ở nước ngoài gửi về việt nam qua tài khoản cá nhân như vậy cũng gần giống như kiều hối rồi. Mà theo mình biết kiều hối thì không phải đóng thuế, không cần xác minh nguồn gốc. Liệu như vậy nếu làm freelance, mình có phải đăng ký nộp thuế không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Người làm nghề tự do (freelance) đăng ký thuế TNCN như thế nào?

Cho mình hỏi thêm nếu như tiền ở nước ngoài gửi về việt nam qua tài khoản cá nhân như vậy cũng gần giống như kiều hối rồi. Mà theo mình biết kiều hối thì không phải đóng thuế, không cần xác minh nguồn gốc. Liệu như vậy nếu làm freelance, mình có phải đăng ký nộp thuế không?

Khoản kiều hối không chịu thuế TNCN .

A

acman

Guest
30/7/10
5
0
0
saigon
Ðề: Người làm nghề tự do (freelance) đăng ký thuế TNCN như thế nào?

Hiện tại mình cũng tương tự như vậy, hiện tại mình về làm việc cho 1 VPĐD mà chưa có giấy phép dự kiến trong tháng 06 hay 07 mới có giấy phép. Lương của mình cũng từ trực tiếp cty mẹ ở NN, nhưng khi lãnh ra ở VN , ngân hàng quy đổi ra tiền Việt theo tỷ giá hiện hành. Mình có hỏi các bạn, họ trả lời như sau:
01- Khi chưa có HĐLĐ, thì mình nộp thuế tự khai báo, nếu có MST thì nộp 10%
02- Sau khi VPĐD có giấy phép, sẽ ký HĐLĐ, lúc này nộp thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến.
Chúc vui.

Đ

Đoàn Chí Phát

Guest
27/11/14
1
0
1
40
cho mình hỏi, làm freelance nhưng có website riêng cá nhân để quảng cáo các dịch vụ: thiết kế website, quảng bá web thì mình phải đăng ký như thế nào vậy các bạn, có tốn phí thuế không ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA