Hướng dẫn kê khai quyết toán thuế TNCN

• Thread starter thanhthuy18686
  • Ngày gửi
T

thanhthuy18686

Guest
cho em hỏi các bác có kinh nghiệm về khê khai quyết toán thuế TNCN
công ty em mới thành lập, chưa phát sinh thuế TNCN nhưng lên thuế người quản lý bảo vẫn phải nộp tờ khai đó. Em chưa biết kê khai mẫu này.
em thấy trong phần mềm 2.1 có mẫu 04/TNCN và mẫu 04-1/TNCN
em chưa biết khê khai mẫu này có bác nào có hững dãn cho em xin nhé
có thể gửi vào hòm thư của em là thanhthuy18686@gmail.com hoặc thanhthuy18686@yahoo.com
thanks các bác nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
cho em hỏi các bác có kinh nghiệm về khê khai quyết toán thuế TNCN
công ty em mới thành lập, chưa phát sinh thuế TNCN nhưng lên thuế người quản lý bảo vẫn phải nộp tờ khai đó. Em chưa biết kê khai mẫu này.
em thấy trong phần mềm 2.1 có mẫu 04/TNCN và mẫu 04-1/TNCN
em chưa biết khê khai mẫu này có bác nào có hững dãn cho em xin nhé
có thể gửi vào hòm thư của em là thanhthuy18686@gmail.com hoặc thanhthuy18686@yahoo.com
thanks các bác nhiều
- Tổng cục Thuế có công văn số 90: Trích
....
" Vì vậy, đề nghị các Cục thuế thông báo cho các tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập biết chủ trương này để tạm dừng việc nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2009 trong tháng 01/2010 và thực hiện kê khai quyết toán theo mẫu kê khai mới để nộp cho cơ quan thuế từ ngày 01/02/2010 ".
Nên bạn cứ từ từ tháng 2/2010 sẽ rõ

X

Xuxu2010

Sơ cấp
19/1/10
46
0
6
Ha Noi
Mình thấy bảo phải làm quyết toán TTNCN theo Mẫu 05/KK-TNCN theo thông tư 84/2008 và kèm theo Mẫu 05A/BK-TNCN mà. Chẳng biết sao nữa. Cty mình cũng chưa tới mức phải nộp thuế TNCN nhưng nghe nói vẫn phải làm quyết toán theo mẫu đó nên mình cũng vừa tìm hiểu xem sao.

T

thanhthuy18686

Guest
Cảm ơn bạn đã trả lời cho mình vấn đề này.
Mong các ban nào quan tâm và biệt về việc này thì góp ý cho bon mình nhé
Thanks

P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
Bạn lamtientrung nói rõ rùi mà: việc quyết toán thì chờ sang tháng 2 sẽ có thông báo mới từ bên thuế
Còn người quản lý bên bạn bảo vẫn làm tờ khai, là làm tờ khai tháng hoặc quý (trường hợp của bạn chắc là quý)
Nhưng bạn chú ý là tờ khai mẫ 04/TNCN theo quý là dánh cho cá nhân không cư trú nhé, nếu bên bạn thuộc diện đó thì làm mẫu đó, còn ví dụ bên mình kê khai cho nhân viên công ty, có mã số thuế đầy đủ, thì dùng mẫu 02/TNCN

N

nmhoa

Guest
21/5/09
2
0
0
37
hanoi
Bạn làm quyết toán TTNCN theo Mẫu 05/KK-TNCN thông tư 84/2008 và kèm theo bảng kê Mẫu 05A/BK-TNCN ( đối với lao động có ký hợp đồng) Mẫu 05B/BK-TNCN ( đối với lao động không ký hợp đồng)
Tớ gửi bạn toàn bộ biểu mẫu đính kèm thông tư 84/2008 để bạn tham khảo nha :015:

Đính kèm

• Bieu mau ban hanh kem TT84.rar
    332.5 KB · Lượt xem: 600
T

truongbachithanh

Sơ cấp
21/1/10
9
0
1
lệ mật, việt hưng
thanks ban n m hoa nhe, minh dang vuong ko biet khai TNCN nhu nao may co file cua ban. cho minh hoi luôn là Quý 2 cty mình có thuê 8 lao động thuê ngoài , mình có làm tờ khai rồi nhưng ko biết có phải nộp thuế ko vì số tiền công chưa đến 5tr mỗi người

S

saodem2207

Guest
23/2/09
18
0
0
HCM
- Tổng cục Thuế có công văn số 90: Trích
....
" Vì vậy, đề nghị các Cục thuế thông báo cho các tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập biết chủ trương này để tạm dừng việc nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2009 trong tháng 01/2010 và thực hiện kê khai quyết toán theo mẫu kê khai mới để nộp cho cơ quan thuế từ ngày 01/02/2010 ".
Nên bạn cứ từ từ tháng 2/2010 sẽ rõ

CV90 : trích..
1. Về quyết toán thuế TNCN năm 2009:

Thực hiện chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ về việc rà soát, cải tiến các thủ tục hành chính về thuế, Tổng cục Thuế đang nghiên cứu để sửa đổi các thủ tục hành chính về thuế TNCN theo hướng đơn giản, dễ thực hiện để trình Bộ Tài chính ban hành. Dự kiến các thủ tục hành chính về thuế TNCN mới sẽ được ban hành trong nửa đầu tháng 01/2010 để áp dụng ngay cho kỳ kê khai quyết toán thuế TNCN năm 2009 và kê khai thuế TNCN phát sinh từ tháng 01/2010 trở đi.

Có bác nào cập nhật được thông tin về các thủ tục và biểu mẫu mới thì post lên cho cả nhà xin nha... Dự kiến là nửa đầu tháng 01/2010 nhưng giờ sắp hết tháng rồi..

P

phanquj

Trung cấp
18/1/10
51
0
0
nd
cho minh hoi luôn là Quý 2 cty mình có thuê 8 lao động thuê ngoài , mình có làm tờ khai rồi nhưng ko biết có phải nộp thuế ko vì số tiền công chưa đến 5tr mỗi người

Lao động thuê ngoài thì tiền công >500k/1 lần chi trả là phải nộp thuế rồi

2

2801

Guest
27/1/10
3
0
0
Ha Dong
cho mình hỏi các bác có kinh nghiệm về làm quyết toán thuế TNCN.
theo mình được biết thì đến tháng 2 mới có hướng dẫn cụ thể về quyết toán thuế TNCN 2009.mình xin hỏi 1 số vấn đề theo kinh nghiệm mọi năm các bác làm.ở công ty mình có 2tình huống xảy ra như sau
1/ có 1 số người ở nơi khác chuyển đến làm ở công ty vào tháng 8/09. vậy có phải làm quyết toán thuế TNCN của họ ko? nếu làm thì tính thu nhập bq cho 4 hay chia cho 6.
2/ có 1 số người vào công ty mình làm việc từ đầu nhưng đến tháng 12 chuyển đi.vậy có phải làm quyết toán thuế TNCN cho họ ko, nếu làm thì tính thu nhập bq chia cho 5 hay 6

2

2801

Guest
27/1/10
3
0
0
Ha Dong
mình xin hỏi thêm.có một số người công tác ở nơi khác chuyển đến công ty mình làm, họ có đưa cho mình cái biên lai thuế đã khấu trừ của họ tại đơn vị công tác cũ. vậy khi mình làm quyết toán thuế TNCN của những người này tại đơn vị mình thì có phải đưa thêm phần thu nhập lĩnh tại công ty cũ và số thuế đã nộp tại công tỹ cũ để quyết toán chung tại công ty mình ko? Theo mình nghĩ nếu đưa cả phần thuế đã nộp tại đơn vị cũ để làm quyết tóan tại đơn vị mình thì số liệu số thuế phải nộp, đã nộp nó sẽ lệch với số liệu sổ sách, vì bản thân họ trước đâu có lĩnh lương tại đơn vị mình.
mình đang rối bời, mà chưa biết phải làm thế nào? mong các bác chỉ giúp.xin đa tạ

2

2801

Guest
27/1/10
3
0
0
Ha Dong
mình có nhiều thắc mắc quá, vì mình chưa có kinh nghiệm nên mong các đừng cười. mình hỏi thêm tí
như mọi năm nếu tiền lương tháng 12 của năm 2007 mà chi sang tháng 2 của năm sau thì khi làm quyết toán lương 2007 các bác có đưa tiền lương tháng 12 này vào quyết toán luôn trong năm ko? hay là đưa vào quyết toán sang 2008.vậy quyết toán 2007 chia cho 11 hay 12 tháng?
nếu tiền lương tháng 12/07 chi trả sau ngày 31/03/2008 thì đưa vào quyết toán 2007 hay là 2008.có văn bản nào hướng dẫn ko bác

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
mình xin hỏi thêm.có một số người công tác ở nơi khác chuyển đến công ty mình làm, họ có đưa cho mình cái biên lai thuế đã khấu trừ của họ tại đơn vị công tác cũ. vậy khi mình làm quyết toán thuế TNCN của những người này tại đơn vị mình thì có phải đưa thêm phần thu nhập lĩnh tại công ty cũ và số thuế đã nộp tại công tỹ cũ để quyết toán chung tại công ty mình ko? Theo mình nghĩ nếu đưa cả phần thuế đã nộp tại đơn vị cũ để làm quyết tóan tại đơn vị mình thì số liệu số thuế phải nộp, đã nộp nó sẽ lệch với số liệu sổ sách, vì bản thân họ trước đâu có lĩnh lương tại đơn vị mình.
mình đang rối bời, mà chưa biết phải làm thế nào? mong các bác chỉ giúp.xin đa tạ
- Theo mình thì bạn chỉ QT phần bạn trả cá nhân đó chứ làm sao đưa được số bạn không trả vào bảng lương của CQ bạn, đơn vị nào trả thì đơn vị đó QT, còn các việc tiếp theo là của cá nhân (nếu họ có nhu cầu)

C

cute1808

Guest
15/1/10
4
0
1
Hà Nội
Chào đại gia đình kế toán ạ!
Em mới gia nhập trong đại gia đình
Em có 1 vấn đề rất mong các pác giúp em ạ
Chả là công ty em mới vào, hoạt động từ tháng 12/08 nhưng đến tháng 04/09 mới phát sinh hoạt động kinh doanh, năm 08 k có báo cáo j ngoài tờ khai thuế GTGT.Như vậy năm 09 này, em sẽ phải quyết toán thế nào ạ?Và năm 09 công ty cũng k phát sinh thuế TNCN, vậy em có phải làm quyết toán thuế tncn không a?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Chào đại gia đình kế toán ạ!
Em mới gia nhập trong đại gia đình
Em có 1 vấn đề rất mong các pác giúp em ạ
Chả là công ty em mới vào, hoạt động từ tháng 12/08 nhưng đến tháng 04/09 mới phát sinh hoạt động kinh doanh, năm 08 k có báo cáo j ngoài tờ khai thuế GTGT.Như vậy năm 09 này, em sẽ phải quyết toán thế nào ạ?Và năm 09 công ty cũng k phát sinh thuế TNCN, vậy em có phải làm quyết toán thuế tncn không a?
- Cứ có trả các khoản thu nhập thuộc diện chịu thuế TNCN là phải quyết toán năm. Nhưng bạn chờ TT hướng dẫn mới nhé (trong tháng này)

C

cute1808

Guest
15/1/10
4
0
1
Hà Nội
em cảm ơn pác lamtientung nhé!
vậy cho em hỏi báo cáo tài chính năm 2009 em làm luôn cả t12/08 ạ. Có phải công văn giả trình j không ạ

N

ngothibinh

Guest
5/2/10
2
0
0
34
tp Hồ chí minh
cho mình hỏi: quyết toan thuế TNCN của năm 2009 là đến tháng 3 của năm 2010 mới hết hạn phải không.

N

NHIM CON CHUOT

Sơ cấp
11/10/08
6
0
0
43
Binh duong
em cảm ơn pác lamtientung nhé!
vậy cho em hỏi báo cáo tài chính năm 2009 em làm luôn cả t12/08 ạ. Có phải công văn giả trình j không ạ

bạn phải làm một công văn gởi lên cục thuế nội dung : xin làm bao cáo tài chính từ năm T12/2008 đến T2/2009.

N

NMT1280

Guest
11/4/07
38
0
0
45
HCM
Thuế thu nhập cá nhân

Các Bác cho em hỏi bây giờ đã bước qua tháng 2 rồi có bác nào có văn bản mới hướng dẫn nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân không post lên cho mọi người xem với. À các bác cho em hỏi bên em có ký hợp đồng thời vụ 3 tháng để làm công trình mà lương họ chưa đến 5 triệu một tháng vậy người đó có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

N

NHIM CON CHUOT

Sơ cấp
11/10/08
6
0
0
43
Binh duong
mình có nhiều thắc mắc quá, vì mình chưa có kinh nghiệm nên mong các đừng cười. mình hỏi thêm tí
như mọi năm nếu tiền lương tháng 12 của năm 2007 mà chi sang tháng 2 của năm sau thì khi làm quyết toán lương 2007 các bác có đưa tiền lương tháng 12 này vào quyết toán luôn trong năm ko? hay là đưa vào quyết toán sang 2008.vậy quyết toán 2007 chia cho 11 hay 12 tháng?
nếu tiền lương tháng 12/07 chi trả sau ngày 31/03/2008 thì đưa vào quyết toán 2007 hay là 2008.có văn bản nào hướng dẫn ko bác

bây giờ là làm QT thuế TNCN cho năm 2009 rồi sao lại hỏi những năm trước làm gì nữa, bạn nên xem lại QT thuế TNCN của kế toán cũ rồi hỏi nhé.

Còn Năm 2009 thi được tính lương tháng 12 nếu cty bạn trả lương trước thời hạn nộp QT thuế TNCN.
Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA