Tờ khai thuế TNDN quý IV

• Thread starter phongpalsa
  • Ngày gửi
P

phongpalsa

Guest
Xin chào các anh chị trong làng Kế toán! em là thành viên mới gia nhập, rất mong được học hỏi và chia sẻ từ các anh, các chị!
- Hiện nay em có chút vướng mắc nhỏ trong Tờ khai thuế TNDN. em muốn hỏi: Trong tờ khai thuế TNDN chỉ tiêu số 15 ( lỗ được chuyển trong kỳ) có phải là số lỗ của kỳ trước chuyển sang (chỉ tiêu số 16 kỳ trước) đúng không ạ!
- Nếu đúng thì hiện nay e đang lập tờ khai quý IV (lỗ),mà các quý I, II, III khi lập tờ khai e ko chuyển lỗ (cả 3 quý đều lỗ ) vậy trong quý IV em có thể chuyển lỗ cả 3 quý đầu năm vào chỉ tiêu số 15 quả quý IV không? Giúp em với.. thanks a lot!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Lỗ là của các năm trước chuyển qua theo quy định chứ không phải là các quý trước của cùng năm chuyển qua vì thế nếu các năm trước em không phát sinh lỗ để chuyển thì chỉ tiêu này = 0.

B

buikiem1980

Trung cấp
18/4/09
130
0
0
ho chi minh
theo mình thì hôm truoc co hoi ve phần chuyển lỗ chi cục thuê trả lời là có thể chuyển lỗ của quý trước vào quý này nhưng không vượt qua phần lợi nhuận phát sinh trong quy này: vd quý truóc lỗ 50tr quý IV lãi 30 triệu thì chỉ được chuyển lỗ trong quý này là 30tr. bạn có thể hỏi lại chi cục thuế quản lý của bạn cho rõ ràng hơn. nhớ hỏi bằng văn bản nhé. thân chào.

P

phongpalsa

Guest
Vâng! cám ơn các anh đã chia sẻ cùng em. Cho em hỏi thêm : Tờ khai quyết toán thuế của năm hạn nộp là ngày bao nhiêu vậy? :wall:

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Vâng! cám ơn các anh đã chia sẻ cùng em. Cho em hỏi thêm : Tờ khai quyết toán thuế của năm hạn nộp là ngày bao nhiêu vậy? :wall:

sau 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính tức ngày 30/03 ạh
thân

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Lỗ là của các năm trước chuyển qua theo quy định chứ không phải là các quý trước của cùng năm chuyển qua vì thế nếu các năm trước em không phát sinh lỗ để chuyển thì chỉ tiêu này = 0.

Bên em, cán bộ thuế cũng giải thích là chuyển lỗ theo quý ạh
thân

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Cảm ơn các bạn đã phản hồi lại phần chuyển lỗ này.

Đúng là trong hướng dẫn kê khai của phần mềm thì TCT có để là được phép chuyển lỗ cho các kỳ kê khai trước vào kỳ này (trong đó bao gồm cả lỗ của các năm trước và lỗ của các kỳ trước cùng năm). Có lẽ vấn đề này cần phải xem xét lại vì khi các bạn làm tờ khai quyết toán thuế TNDN năm nếu có chuyển lỗ thì sẽ phải làm thêm phụ lục 03-2/TNDN ban hành kèm theo Thông tư 60 cũng như mẫu biểu có sẵn trong phần mềm HTKK của TCT.

Vấn đề sẽ phát sinh khi mà số lỗ đã chuyển của từng quý trong năm cộng lại sẽ không bằng số lỗ được chuyển của cả năm (mặc dù chỉ là tạm tính nhưng chỉ tiêu này là chỉ tiêu đã có thể ước lượng dựa vào số liệu báo cáo quyết toán thuế TNCN của các năm trước) do số lỗ được chuyển của năm nay phải bằng số lỗ thực phát sinh của các năm trước đó có thể được phép chuyển theo quy định. Việc bù trừ số thuế đã lỗ của các quý trong cùng 1 năm mình chưa thấy có công văn nào hướng dẫn cụ thể từ TCT, bạn nào có vui lòng cung cấp lại giúp nhé.

Nhân tiện gửi các bạn bản hướng dẫn kê khai do Cục thuế Tp.HCM ban hành để các bạn tham khảo thêm.

Đính kèm

• Huong dan lap to khai thue TNDN tam tinh.rar
    18.7 KB · Lượt xem: 27

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA