Hoá đơn viết sai thuế suất 10% thành 5% có nhất thiết phải lập biên bản điều chỉnh khi xuất hoá đơn

• Thread starter pham thao
  • Ngày gửi
P

pham thao

Guest
29/3/06
39
0
0
Ha noi
Cả nhà cho em hỏi với, Năm 2010 công ty bạn em đã viết 7 tờ hoá đơn viết nhầm thuế suất như mức cũ là 5%. Vậy chỉ cần viết hoá đơn bổ sung phần thuế suất còn thiếu hay nhất thiết phải lập biên bản điều chỉnh. Và em xin hỏi có cách nào khác để xử lý nhanh hơn không?
Rất mong nhận được sự chỉ dẫn của các bậc tiền bối.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai
Cả nhà cho em hỏi với, Năm 2010 công ty bạn em đã viết 7 tờ hoá đơn viết nhầm thuế suất như mức cũ là 5%. Vậy chỉ cần viết hoá đơn bổ sung phần thuế suất còn thiếu hay nhất thiết phải lập biên bản điều chỉnh. Và em xin hỏi có cách nào khác để xử lý nhanh hơn không?
Rất mong nhận được sự chỉ dẫn của các bậc tiền bối.

Xem bài tại đây: http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=64832
CSKD đã lập hoá đơn giao khách hàng nhưng sau đó phát hiện ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản ghi rõ lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh thuế suất
Thân ái!

Sửa lần cuối:
P

pham thao

Guest
29/3/06
39
0
0
Ha noi
Giả sử: Đơn vị mua là khách lẻ, em không liên lạc lại được với người mua, nên trường hợp lập biên bản để điều chỉnh là rất khó khăn. Trường hợp này thì xử lý thế nào ạh?

N

Nguyen Van Gan

Cao cấp
9/7/08
205
1
0
Đồng Nai
Giả sử: Đơn vị mua là khách lẻ, em không liên lạc lại được với người mua, nên trường hợp lập biên bản để điều chỉnh là rất khó khăn. Trường hợp này thì xử lý thế nào ạh?
Bạn điều chỉnh tăng thì được. Tuy nhiên không xác định được đối tượng thì điều chỉnh giảm không được.

P

pham thao

Guest
29/3/06
39
0
0
Ha noi
Bạn điều chỉnh tăng thì được. Tuy nhiên không xác định được đối tượng thì điều chỉnh giảm không được.

Trường hợp em nêu ở trên đang là điều chỉnh thuế GTGT tăng từ 5% lên 10%. Như vậy nếu trường hợp em không liên lạc được với đơn vị mua (khách lẻ), và không thể lập biên bản điều chỉnh mà em vẫn viết một hoá đơn khác bổ sung số thuế GTGT còn thiếu thì vẫn được chấp nhận đúng không ạh.

H

Hoa sen trang

Sơ cấp
19/10/09
5
0
0
saigon
Chào các Bác,
Đọc bài này em thấy giống em wá, nhung em la dan mới vào nghề nhờ các bác hướng dẫn em cách ghi HĐ bổ sung thuế suất với

T

tanphat1m

Guest
27/1/10
1
0
0
Phu Nhuan
Trường hợp em nêu ở trên đang là điều chỉnh thuế GTGT tăng từ 5% lên 10%. Như vậy nếu trường hợp em không liên lạc được với đơn vị mua (khách lẻ), và không thể lập biên bản điều chỉnh mà em vẫn viết một hoá đơn khác bổ sung số thuế GTGT còn thiếu thì vẫn được chấp nhận đúng không ạh.

Bạn cần có biên bản điều chỉnh hóa đơn GTGT thì cơ quan thuế mới chấp nhận, lập 2 bản, mỗi bên 1 bản, mỗi bên ký tên đóng dấu.

T

tuandesertaof

Sơ cấp
22/2/09
42
0
0
Lang Thang
Hi Hi !! các bạn tham khảo:

Tại Điểm 2.9, mục IV, Phần B thông tư 129/TT-BTC về thuế GTGT quy định như sau:

2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì không được lập hoá đơn điều chỉnh thuế GTGT.

có ích nhớ Thanks nhé !

A

anhcb222

Sơ cấp
24/9/08
19
0
0
Hà Nội
[Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì không được lập hoá đơn điều chỉnh thuế GTGT.
Thế trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn thấp hơn mức thuế suất quy định, bây giờ muốn điều chỉnh theo đúng quy định mà ko xác định được người mua thì lập hoá đơn điều chỉnh như thế nào hả bạn?
Cho mình hỏi thêm, nếu hoá đơn viết cho nhiều mặt hàng nhưng chỉ có 1 mặt hàng viết sai thuế suất, lập nội dung biên bản điều chỉnh hoá đơn như thế nào bạn nhỉ?

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Không xác định được người mua để lập bbản điều chỉnh thì viết hoá đơn đ/c ghi Khách lẻ ở tên khách hàng, nội dung ghi : Điều chỉnh hóa đơn số ngày tháng (hóa đơn trước) do nhầm thuế suất 10% thành 5%;
1 mặt hàng sai thuế suất thì bbản đ/c ghi rõ đ/c hóa đơn nào, mặt hàng gì, thuế suất đã viết, thuế suất đúng, thuế suất điều chỉnh,

P

pham thao

Guest
29/3/06
39
0
0
Ha noi
Đã lập biên bản và điều chỉnh viết hoá đơn bổ sung, xong kê khai thế nào

Hiện nay em đã làm biên bản điều chỉnh hoá đơn và viết hoá đơn bổ sung cho phần thuế suất GTGT còn thiếu. Nhưng đến khi kê khai thì lại bị mắc lỗi. Em kê khai hoá đơn vào bảng kê bán ra, bỏ qua dòng tiền hàng, chỉ ghi số tiền thuế lập tức phần mềm báo lỗi.

Vậy cả nhà giúp em làm sao để kê khai mấy cái hoá đơn chỉ viết phần thuế bổ sung này. Cảm ơn cả nhà rất nhiều.

D

Dangquy

Guest
19/4/08
18
0
0
37
Dong Anh - Ha Noi
Cả nhà cho e hỏi nhé!
cty e là công ty vận chuyển hàng không quốc tế. Hoá đơn GTGT đầu vào của hàng nhập khẩu là 0% nhưng khi e viết cho khách thì e lại ghi là 10%. Ghi sai như vậy thì xử lý như thế nào ạ? Hoá đơn năm 2009 đã kê khai và nộp tờ khai thuế rồi ạ!

S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM
Ðề: Hoá đơn viết sai thuế suất 10% thành 5% có nhất thiết phải lập biên bản điều chỉnh khi xuất hoá đơn bổ sung phần thuế còn thiếu không?

mình thì gặp trường hợp tương tự như vậy, nhưng mình là người mua, bên bán của mình xuất hóa đơn sai thuế xuất từ 10% xuống còn 5%, và mình cũng đã xuất hóa đơn ra cho khách hàng của mình với thuế suất 5%, đã làm báo cáo thuế, giờ bên bán của mình mới phát hiện sai và đòi hủy hóa đơn đó, nhưng bên mình không chịu, vì khách hàng của mình cũng không chịu hủy, như vậy bên mình có bị xử phạt gì không? (Vì thực tế khách hàng của khách hàng mình không chịu hủy với khách hàng của mình, nên khách hàng của mình không chịu hủy với cty mình, nên mình cũng không chịu hủy với người bán) mong các bạn chỉ giáo giúp

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Ðề: Hoá đơn viết sai thuế suất 10% thành 5% có nhất thiết phải lập biên bản điều chỉnh khi xuất hoá đơn bổ sung phần thuế còn thiếu không?

mình thì gặp trường hợp tương tự như vậy, nhưng mình là người mua, bên bán của mình xuất hóa đơn sai thuế xuất từ 10% xuống còn 5%, và mình cũng đã xuất hóa đơn ra cho khách hàng của mình với thuế suất 5%, đã làm báo cáo thuế, giờ bên bán của mình mới phát hiện sai và đòi hủy hóa đơn đó, nhưng bên mình không chịu, vì khách hàng của mình cũng không chịu hủy, như vậy bên mình có bị xử phạt gì không? (Vì thực tế khách hàng của khách hàng mình không chịu hủy với khách hàng của mình, nên khách hàng của mình không chịu hủy với cty mình, nên mình cũng không chịu hủy với người bán) mong các bạn chỉ giáo giúp

Nếu HHDV có thuế suất 10% mà khi bán chỉ lập hóa đơn nộp thuế 5% thì khi kiểm tra thuế sẽ truy thu 5%, doanh nghiệp bán tự bỏ tiền túi ra nộp và cả nộp tiền phạt. Làm biên bản điều chỉnh hóa đơn và xuất thêm hóa đơn mới thêm phần thuế 5%, trên hóa đơn ghi rỏ thu bổ sung thuế 5% của hóa đơn số ngày. Giải thích cho bên mua họ thanh toán và kê khai khấu trừ thì họ khg mất đồng nào.

S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM

Cty A bán hàng hóa cho Cty mình, Cty mình bán hàng hóa cho Cty B khác. Bên A thay vì viết hóa đơn 10% thì lại viết 5%, và bên mình nhận hóa đơn đầu vào 5% nên viết hóa đơn đầu ra 5% cho Cty B. Và cty B lại tiếp tục viết 5% cho Cty C nữa. Giờ Cty A phát hiện ra sai và đề nghị bên mình hủy hóa đơn đó, nhưng hóa đơn đó mình, Cty B, Cty C đã viết ra cho cty khác, và cũng đã làm báo cáo thuế. Nên sếp bên mình không muốn rắc rối nên từ chối hủy hóa đơn đó, mình muốn hỏi là, bên mình từ chối hủy như vậy có vi phạm pháp luật không?

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA