Chi tiền tiếp khách?

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
X

xepnho

Sơ cấp
7/10/09
4
0
0
35
Hung yen
Theo mình thì chi tiền điện thoại không được xác định là chi phí hợp lý.mà chỉ đước hạch toán vào sổ sách nội bộ mà thui.Bạn tham khảo thông tư 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 để biết thêm nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

danhthaipro

Sơ cấp
21/8/08
35
3
0
Hà Nam
các anh chị giúp dum em. thanh toán tiền điện thoại cho Giám Đốc có được xem là chi phí hợp lý cho công ty không?(số tiền 800.000 đ)
anh chị giúp em với em cam ơn ah!
Tuỳ
quy chế của mỗi công ty sẽ có chi phí tiền điện thoại cho GD. Sẽ sảy ra 2 TH
- HD điện thoai có MST của công ty bạn hạch toán bình thường theo số tiền hàng tháng sếp bạn được hưởng theo quy chế.
- HD không có MST của công ty thì phải nghệ thuật một chút là đi kiếm HD viễn thông thôi.

H

hoatuyet1412

Sơ cấp
1/3/10
5
0
0
Hà Nội
các anh chị giúp dum em. thanh toán tiền điện thoại cho Giám Đốc có được xem là chi phí hợp lý cho công ty không?(số tiền 800.000 đ)
Chi phí điện thoại của giám đốc được tính vào chi phí hợp lý nếu hoá đơn điện thoại có ghi tên Công ty và mã số thuế bạn ah.

N

nhungbv

Trung cấp
4/1/10
157
0
0
36
lao cai
mình nghĩ la còn tuỳ thuộc vào quy định của công ty ban,nếu công ty bạn hàng tháng vẫn trợ cấp tiền ĐT cho GĐ thì đó được coi la chi phí hợp lý, nhưng bạn phải lấy hoá đơn của người thu cước ĐT đó để kê khai thuế và còn được khấu trừ thuế hàng tháng. nhưng trong quy định của CTy bạn ma khong trợ cấp tiền ĐT hàng tháng cho GĐ thì không đc coi la chi phí hợp lý, nó la chi phí hợp lý hay khong còn tuỳ thuộc vào nội quy, quy định của công ty do giám đốc lập.

Sửa lần cuối:
D

Dungsieuthanh

Sơ cấp
Hàng tháng mình cũng thanh toán tiền điện thoại của giám đốc, số tiền từ 600.000 - 800.000 mình hạch toán vào 641. Mình nghĩ đó là chi phí hợp lý.

B

bacviet0104262426

Guest
16/1/10
3
0
0
40
Hà Nội
Mọi chi phí phải có hóa đơn chứng từ hợp lệ. Hóa đơn điện thoại của sếp nên đăng ký tên công ty, đó là khoản phụ cấp trợ cấp. Nhưng khoản phụ cấp này( bao gồm tiền điện thoại, xăng xe, ăn ca...) mà lớn hơn mức lương tối thiểu thì phải tính thuế TNCN phần lớn hơn đó.

K

khanhhungpvfc

Sơ cấp
9/3/10
13
0
0
41
Phú Thọ
www.pvfc.com.vn
thanh toán tiền điện thoại cho 1 tháng hay mấy tháng?
Chi phí điện thoại cho Gđ, CBCNV chỉ được thanh toán nếu thoả mãn các điều kiện sau:
-chỉ thanh toán nếu đề nghị thanh toán cước < định mức quy định chi phí điện thoại/tháng, or cty quy định thanh toán theo cước phát sinh thực tế
- có hoá đơn cước của nhà cug cấp mạng or hoá đơn đỏ nếu là dùg thẻ cào

Y

yamsi

Guest
8/3/10
11
0
0
thủ đức

nếu là dt ở trong cong ty thì hạch toán vào TK642

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
cty mình hàng tháng mình cũng đi thanh toán tiền đt cho gđóc nhưng mà k thấy ktoán trưởng bên mình cho vào chi phí, mà chỉ cho vào chi phí tiền đt của cty thôi.

B

BONGTAM

Sơ cấp
2/3/10
4
0
0
37
Nam Định
em đăng ký với bưu điện để họ ghi má số thuế vào tờ biên lai thu tiền điện thì lúc đó mới đc coi là hợp lý.

D

ductrungtb

Sơ cấp
14/11/09
7
0
0
thái bình
nếu hoá đơn điện thoại ghi tên và mã số thuế công ty thì được tính vào chi phí quản lý và hạch toán vào TK 642.

L

le sinh 69

Sơ cấp
28/2/10
9
0
0
Ha Noi
Sẽ là chi phí hợp lý nếu có hoá đơn đỏ, trong đó có ghi rõ tên , địa chỉ ,mã số thuế của công ty bạn( Khi đăng ký sử dụng dịch vụ viễn thông công ty đứng tên người sử dụng). Còn nếu không có hoá đơn đỏ hay hoá đơn đỏ là tên cá nhân thì không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN, mà chỉ tính vào chi phí của doanh nghiệp- sẽ trừ vào lợi nhuận sau thuế trước khi chia cổ tức cho các cổ đông bạn à.

H

huongtra1603

Sơ cấp
27/5/09
3
0
0
37
Nam Dinh

Nếu trên hoá đơn tiền điện thoại của sếp em phải lấy tên công ty thì mới được cho vào chi phi hợp lý.
Còn tên của sếp em thì không được cho vào chi phí đâu

A

azenniss

Trung cấp
16/1/07
115
1
18
TP.HCM
Không nên trả lời như vậy nhé bạn,màu đỏ là vi phạm pháp luật đó.

Cái này các sếp mà ép thì cũng phải làm, nhưng vi phạm pháp luật thì không nên làm nhỉ?

P

pbichloan

Trung cấp
9/6/09
68
1
8
Bình Dương
Mình nghĩ bạn cần đăng ký số điện thoại sếp sử dụng với Cty điện thoại thêm tên công ty và MST Cty thì hạch toán vô tư

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
hợp lí mà
tiền phụ cấp điện thoai cho giám đốc chi trong bảng lương công ty nhé

N

NGUYENMINHHIEU

Guest
31/3/08
12
0
1
GoVap

có đầy đủ hóa đơn chứng từ, đúng MST, Tên CTy, Dia Chi là OK

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA