Chi tiền tiếp khách?

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
0

0975510584

Guest
Chỉ cần hoá đơn chứng từ có tên công ty là cho vào chi phí hợp lý rùi,

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NGUYENMINHHIEU

Guest
31/3/08
12
0
1
GoVap
Hiện tượng tiếp khách không có hóa đơn chứng từ hiện nay diễn ra rất phổ biến ( vô tình có, cố tình có - chủ yếu là cái này ).
Nếu không có hóa đơn chứng từ thì đó được xem là 1 khoản chi khống và kế toán có quyền ko hạch toán ( vì kế toán chỉ có thể hạch toán dự trên hóa đơn và chứng từ hợp lý hợp lệ ), nhưng trong những tình huống bất khả kháng như sếp đi tiếp khách ( sếp ăn tiền ) hoặc như bạn đi tiếp khách ( thường chi khống ) thì vẫn phải ghi để hợp lý số tiền đã chi ra.
Như vậy bằng cách mua hóa đơn, lập khống các chứng từ ta sẽ có thể giải quyết đơn giản. Chú ý trong 1 số đơn vị sẽ có hạn chế khoản này vì vậy kế toán cần xử lý khôn khéo, lái khoản này sang 1 số khoản khác không bị khống chế.
Vậy nên mới gọi kế toán là nghệ thuật ghi chép :p

Hướng dẫn người khác đi mua hóa đơn không khéo là vô tình hướng dẫn họ con đường để đi "xé lịch" đấy nhe bạn

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Nhập xuất kho?

Cả nhà ơi cho mình hỏi chút vấn đề. mình làm phần mềm kế toán Do cân đối quỹ tiền mặt, tiền gửi, và hoá đơn nên đến tháng 3 này mình mới kê khai đến hoá đơn của tháng 12/2009. theo luật là hoá đơn trong vòng 6 tháng vẫn sử dụng được nhưng bên phần mềm kế toán mình không biết hoá đơn ngày 25/12/2010 nhập vào phần mềm kế toán 10/03/2010 như nào liệu có sai quy cách không

Sửa lần cuối:
P

phamhuonghd

Guest
10/4/10
4
0
0
Thanh Xuân Hà Nội
Bạn truclantn03 thân mến!
Thanh toán tiền điện thoại cho Giám đốc Công ty được xem là chi phí hợp lý khi trên quy chế chi tiêu nội bộ của Công ty bạn có quy định việc chi tiêu cho tiền điện thoại cho các sếp và nhân viên một tháng là bao nhiêu, và đối với khoản tiền trên 100.000 đồng thì cần có hóa đơn mang tên Công ty bạn, khi đó tiền điện thoại của Giám đốc sẽ được xem là chi phí hợp lý, hợp lệ của Công ty.

C

cunxinh918

Guest
25/4/09
2
0
0
son la
Tất nhiên là được, đó là khoản chi hợp lý mà.Nếu bạn muốn chắc ăn nữa hãy chuyển số ĐT của xếp bạn đứng tên công ty.

B

BÙI THỊ THU

Trung cấp
25/12/06
62
0
6
Hà Nội
Tất nhiên đó là một khoản chi phí hợp lý rồi. Đó là chi phí quản lý đấy bạn.
:D

T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
Nếu khoản chi nào không có hoá đơn thì tốt nhất là ko cho vào chi phí, đến lúc thuế sờ vào kiểu gì cũng loại ra thui mà

M

maimai021287

Guest
17/5/08
80
0
0
Nam Định
bên em phát sinh một số khoản chi không có hoá đơn chứng từ. vd chi giao dịch tiếp khách. vậy khoản chi như vậy em hạch toán và xử lý thế nào ah?
bình thường em không hạch toán, chi khống thôi

theomình nhé
những khoản chi mà <100.000 bạn viết hoá đơn bán lẻ và keph vào phiếu chi ấy thì mới hợp lệ
còn nếu lớn thi nghĩ cạch mà kiếm hoá đơn
chứ chi khống nhu thế thuế mà mò vào là...

N

ngo bich kieu

Guest
29/10/09
1
0
0
Kien Giang
Theo mình tất nhiên là đc đưa vào chi phí hợp lý rồi . chi phí quản lý doanh nghiệp đó bạn ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA