BH oto có được coi là TSCĐ để được khấu trừ thuế toàn bộ không?

• Thread starter hongnhung1511
  • Ngày gửi
H

hongnhung1511

Sơ cấp
18/2/09
23
0
1
Hà Nội
Các bạn ơi, giúp mình vấn đề này với:
Công ty mình KD hàng hóa TNTX thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, nghĩa là thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ. Tháng 4/2009 bên mình có mua 1 oto, oto là TSCĐ nên VAT được khấu trừ toàn bộ nên mình kê vào mục 1 của bảng kê mua vào,
Còn bảo hiểm oto trị giá 10,5tr và cũng có thời gian phân bổ là 1 năm, mình cũng kê vào mục 1 rồi, nhưng bây giờ mình phân vân quá ko biết cái bảo hiểm ô tô đó có được coi là TSCĐ để được khấu trừ toàn bộ không. Các bạn có nhiều kinh nghiệm cho mình ý kiến với, nếu không được mình còn phải làm điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ, vì mình đã kê từ 04/09 rồi, hichic.
còn nữa từ khi hoạt động tới giờ cty mình chưa phải nộp thuế gtgt lần nào, cho đến giờ số thuế đc khấu trừ của mình vẫn trên 30tr, vậy nếu làm điều chỉnh giảm số thuế gtgt được khấu trừ thì số thuế đó mình có phải nộp và bị phạt nộp chậm không. Mình thuộc CC thuế Cầu Giấy quản lý
Cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongnhung1511

Sơ cấp
18/2/09
23
0
1
Hà Nội
Bảo hiểm ô tô có được coi là TSCĐ để được khấu trừ thuế toàn bộ ko?

Các bạn giúp mình nhanh với, nếu bị phạt nộp chậm là thêm ngày nào mình phải bỏ tiền túi ra nộp phạt ngày đó ,huhu

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Các bạn ơi, giúp mình vấn đề này với:
Công ty mình KD hàng hóa TNTX thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, nghĩa là thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ. Tháng 4/2009 bên mình có mua 1 oto, oto là TSCĐ nên VAT được khấu trừ toàn bộ nên mình kê vào mục 1 của bảng kê mua vào,
Còn bảo hiểm oto trị giá 10,5tr và cũng có thời gian phân bổ là 1 năm, mình cũng kê vào mục 1 rồi, nhưng bây giờ mình phân vân quá ko biết cái bảo hiểm ô tô đó có được coi là TSCĐ để được khấu trừ toàn bộ không. Các bạn có nhiều kinh nghiệm cho mình ý kiến với, nếu không được mình còn phải làm điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ, vì mình đã kê từ 04/09 rồi, hichic.
còn nữa từ khi hoạt động tới giờ cty mình chưa phải nộp thuế gtgt lần nào, cho đến giờ số thuế đc khấu trừ của mình vẫn trên 30tr, vậy nếu làm điều chỉnh giảm số thuế gtgt được khấu trừ thì số thuế đó mình có phải nộp và bị phạt nộp chậm không. Mình thuộc CC thuế Cầu Giấy quản lý
Cảm ơn cả nhà!

1. Hoạt động kinh doanh không chịu thuế GTGT thì cũng sẽ không được
khấu trừ TGTGT đầu vào
2. Tiền mua bảo hiểm cho xe là chi phí chứ nó không thuộc TSCĐ
3. Tài sản có thời gian sử dụng hơn 1 năm mới có thể xem xét có được xem là TSCĐ hay không
4. Nếu điều chỉnh giảm GTGT được khấu trừ mà không làm tăng nghĩa vụ nộp thuế GTGT thì cũng không bị phạt

H

hongnhung1511

Sơ cấp
18/2/09
23
0
1
Hà Nội
Điều hòa có được coi là TSCĐ

Cảm ơn bạn! Cty mình cũng mua 1điều hòa kk trị giá 16tr, vậy TS này có được coi là TSCĐ ko vậy?

T

thaopt09

Guest
19/1/10
1
0
0
Quang Ngai
Được chứ bạn, miễn là giá trị tài sản trên 10 triệu, và thời gian sử dụng trên 1 năm.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Em lắp điều hòa ô tô, trị giá dưới 10 tr và nộp thuế chước bạ mua ô tô cũng dưới 10tr. Vậy em sẽ tính nó là chi phí hay cộng luôn cả nó vào nguyên giá TSCĐ để tính khấu hao?
Các bác chỉ giúp với.
Em xin cám ơn!

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Em lắp điều hòa ô tô, trị giá dưới 10 tr và nộp thuế chước bạ mua ô tô cũng dưới 10tr. Vậy em sẽ tính nó là chi phí hay cộng luôn cả nó vào nguyên giá TSCĐ để tính khấu hao?
Các bác chỉ giúp với.
Em xin cám ơn!

Các khoản chi nêu trên được ghi nhận vào TSCĐ, tính luôn vào NG của ôtô để khấu hao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA