Lương thực tế trả cao hơn định mức

• Thread starter tungtt10
  • Ngày gửi
T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Các bác giúp em với,
Em đang làm kế toán trưởng cho một doanh nghiệp chuyên kinh doanh vận tải biển. Sổ sách của doanh nghiệp hiện nay đang rất lộn xộn nên em đang phải thiết lập lại hệ thống sổ sách, chứng từ. Hiện doanh nghiệp đang sử dụng hình thức sổ Nhật ký - ghi sổ. Các bác có thể giúp em tập hợp những mẫu chứng từ và báo cáo phù hợp với loại hình doanh nghiệp được không? Và thêm nữa, doanh nghiệp đang phải trả lương cho nhân viên cao hơn định mức mà bên Thuế quy định, vậy em phải hạch toán thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
tungtt10 nói:
...doanh nghiệp đang phải trả lương cho nhân viên cao hơn định mức mà bên Thuế quy định,
Làm sao mà bên thuế lại được phép quy định định mức lương cho bên bạn được nhỉ? Cái vụ phải đăng ký quỹ lương của công ty với cơ quan thuế bây giờ không còn quan trọng nữa, nếu cty không đăng ký thì sẽ dựa theo các hợp đồng lao động mà cty ký với người lao động để quyết toán. Bạn thử kiểm tra lại xem!

D

dongphuongtg

Guest
28/10/04
28
0
0
Ha noi
tungtt10 nói:
Các bác giúp em với,
Em đang làm kế toán trưởng cho một doanh nghiệp chuyên kinh doanh vận tải biển. Sổ sách của doanh nghiệp hiện nay đang rất lộn xộn nên em đang phải thiết lập lại hệ thống sổ sách, chứng từ. Hiện doanh nghiệp đang sử dụng hình thức sổ Nhật ký - ghi sổ. Các bác có thể giúp em tập hợp những mẫu chứng từ và báo cáo phù hợp với loại hình doanh nghiệp được không? Và thêm nữa, doanh nghiệp đang phải trả lương cho nhân viên cao hơn định mức mà bên Thuế quy định, vậy em phải hạch toán thế nào?
Tốt nhất là em lên Phan Huy Chú, chỉ cần nói hình thức ghi sổ là họ sẽ cung cấp cho em tất cả các mẫu biểu và mẫu sổ phù hợp. Còn đầu năm cty em đã đăng kí với thuế lương nhu thế nào thì khi quyết toán họ chỉ duyệt cho như thế thôi, có vượt thì ráng mà chịu

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Hiện doanh nghiệp đang sử dụng hình thức sổ Nhật ký - ghi sổ

Hình thức ghi sổ mới hả bạn ?

Vụ lương kia thì không lo đâu vì lương thực trả sẽ căn cứ vào tình hình thực tế, hợp đồng lao động chứ không bị giới hạn bởi định mức như bạn nói đâu. Cứ theo tình hình thực tế mà làm thôi.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Chào bạn Tùng, doanh nghiệp của bạn hoạt động trong lĩnh vực vận tải biển mà hiện nay lại sử dụng kế toán tay à? Như vậy hệ thống kế toán của các bạn chắc là còn mới hoặc chưa được lãnh đạo doanh nghiệp quan tâm một cách thích đáng rồi, vì loại hình doanh nghiệp vận tải biển thường là các doanh nghiệp có quy mô và vốn kinh doanh khá lớn, Loại hình kế toán mà các bạn đang áp dụng là Nhật ký - Sổ cái, loại hình sổ sách mà các cơ quan thuế thường bán cho công ty TNHH, đơn giản là bạn ghi chép theo cách hiểu của mình và theo mẫu hướng dẫn có sẵn đó, phương pháp ghi chép là nghiệp vụ cơ bản một kế toán viên cần nắm rõ nên WKT không support vấn đề này.

Còn về vấn đề lương, chắc bạn đang thắc mắc chuyện lương thuyền viên phải không? Có lẽ theo mình nghĩ thì bạn đã hiểu nhầm quy định của nhà nước về mức lương tối thiểu của thuyền viên (có quy định đó) thành ra quy định mức lương thuyền viên của cục thuế rồi, theo quy định này thì mức lương tối thiểu của một thuyền viên (đi biển) là 100.000đ/ngày và 01 tháng là 3 triệu (tính đủ số ngày trong một tháng), có lẽ nhà nước đẩy mức lương tối thiểu này lên khá cao vì hoạt động hàng hải là một hoạt động mang tính quốc tế, do vậy việc trả lương cũng phải mang tính ........ quốc tế một chút, nhưng việc áp mức lương tối thiểu cho thuyền viên cũng chỉ giới hạn trong các doanh nghiệp nhà nước, các doanh nghiệp dân doanh hoàn toàn có quyền chủ động trong việc chi trả lương cho thuyền viên của mình (và dĩ nhiên là luôn luôn cao hơn mức lương tối thiểu trên). Mở rộng ra, trong lĩnh vực hàng hải, kể cả bộ phận hành chính sự nghiệp như cảng vụ, hoa tiêu dẫn luồng, bảo đảm an toàn hàng hải vv.. thì mức lương của CBCNV cũng hưởng theo một chế độ đặc biệt, nghĩa là cao hơn rất nhiều so với mức lương tối thiểu hiện nay nhà nước quy định (290.000đ), hình như đây là để đảm bảo các thông lệ quốc tế về lĩnh vực hàng hải (xin lỗi vì lấn sân của mấy bác đang hoạt động trong lĩnh vực này).

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Cảm ơn các bác đã nhiệt tình chỉ giúp. Thực sự là trước đây em mới làm kế toán bộ phận được gần 1 năm thôi. Nay được bổ nhiệm làm KTT cho 1 công ty tàu biển thì em cũng có chút lo lắng. Trước đây công ty cũng đã có KTT nhưng đã nghỉ từ cuối năm 2004. Từ đầu năm đến giờ công việc kế toán giao cho 1 người khác làm.Em vừa tiếp nhận chức vụ KTT thì kiểm tra thấy hệ thống sổ sách Cty rối tung lên. Từ trước đến nay Cty vẫn sd hình thức Nhật ký - Sổ cái nhưng kiểm tra thấy từ năm 2005, sổ sách của Cty chỉ có mỗi quyển sổ Nhật ký-Sổ cái mà thôi. Ban giám đốc Cty yêu cầu em thiết lập lại hệ thống sổ sách. Em đang có 1 thắc mắc mong các bác chỉ giúp:
KTT trước của Cty xử lý nghiệp vụ như sau:
Khi mua công cụ, dụng cụ phục vụ cho việc sửa chữa tàu, ghi:
Nợ 153
Nợ 133
Có 111,112
Do giá trị công cụ, dụng cụ lớn (khoảng vài chục triệu) nên đã phân bổ như sau:
Nợ 154
Có 153
Hàng tháng phân bổ công cụ, dụng cụ:
Nợ 632
Có 154
Em không hiểu thế nào nữa và bên thuế họ vẫn chấp nhận trong 1 thời gian dài???
Mong các bác cho ý kiến.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
tungtt10 nói:
Em đang có 1 thắc mắc mong các bác chỉ giúp:
KTT trước của Cty xử lý nghiệp vụ như sau:
Khi mua công cụ, dụng cụ phục vụ cho việc sửa chữa tàu, ghi:
Nợ 153
Nợ 133
Có 111,112
Định khoản như vậy là được rồi.
tungtt10 nói:
Do giá trị công cụ, dụng cụ lớn (khoảng vài chục triệu) nên đã phân bổ như sau:
Nợ 154
Có 153
Định khoản đúng sẽ là:
Nợ 1421, 242
Có 153
tungtt10 nói:
Hàng tháng phân bổ công cụ, dụng cụ:
Nợ 632
Có 154
Định khoản đúng sẽ là:
Nợ 627
Có 1421, 242

S

supper

Guest
6/10/04
19
0
0
48
vietnam
Có ai chỉ cho mình hình thức nhật ký - sổ cái là hình thức như thế nào không, nghe lạ quá

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to supper
Hình thức nhật ký- sổ cái là hình thức kế toán vừa theo dõi nhật ký các nghiệp vụ kinh tế phát sinh hàng ngày và sổ cái tài khoản vào chung một sổ. Sổ này phát sinh tài khoản nào mới lại mở cho tài khoản đó. Đây là hình thức kế toán dễ ghi chép nhưng có hạn chế là dài dòng vì một so nhật ký- sổ cái vừa định khoản các nghiệp vụu kinh tế phát sinh lại vừa theo dõi số cái các tài khoản. Còn các sỏ chi tiết tài khoản ở hình thức này giống hệt hình thức nhật ký chung

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
supper nói:
Có ai chỉ cho mình hình thức nhật ký - sổ cái là hình thức như thế nào không, nghe lạ quá
Các hình thức ghi sổ tốt nhất là bạn xem lại hướng dẫn trong SGK, đây là 1 trong 4 hình thức mà dân Kế toán nhà ta ai cũng biết mà!

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Nguyen Tu Anh nói:
Định khoản như vậy là được rồi.

Định khoản đúng sẽ là:
Nợ 1421, 242
Có 153

Định khoản đúng sẽ là:
Nợ 627
Có 1421, 242

Cảm ơn NTA.
Tôi cũng có cách nghĩ giống bác. Theo tôi, tuy doanh nghiệp mà tôi đang làm là một DN vận tải tàu biển nhưng cách hạch toán giống như là một DN sản xuất. Các chi phí nhiên liệu nên hạch toán vào Tk 621, CF nhân công trên tàu sẽ hạch toán vào 622, còn các chi phí khác như công cụ, dụng cụ và các chi phí mua ngoài phục vụ cho công việc tàu biển chung sẽ hạch toán vào TK 627. Cuối tháng sẽ tính và phân bổ vào TK 154, sau đó sẽ kết chuyển vào TK 632 khi doanh thu tháng đó đã được kế toán. Tuy giá vốn và doanh thu không được bút toán đồng thời và cân đối nhưng tôi thấy như vậy là cũng hợp lý. Vì trước đây khi tôi làm cho 1 Cty cung cấp dịch vụ internet cũng vậy. Các chi phí như vật tư, thiết bị phục vụ cho việc lắp đặt đường dây internet đều được tính vào giá thành, còn doanh thu cung cấp dịch vụ internet đựơc hạch toán độc lập và bên Thuế họ rất đồng tình.
Mong các bác và NTA cho ý kiến.

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
tranvanhung nói:
Hình thức ghi sổ mới hả bạn ?

Vụ lương kia thì không lo đâu vì lương thực trả sẽ căn cứ vào tình hình thực tế, hợp đồng lao động chứ không bị giới hạn bởi định mức như bạn nói đâu. Cứ theo tình hình thực tế mà làm thôi.

Cảm ơn bác TVH,
Trước hết, em xin lỗi vì sự sơ xót trên. Hình thức ghi sổ KT mà Cty đang dùng là Nhật ký-sổ cái. Còn về vấn đề lương thì em đã hỏi kỹ nhân viên kế toán cũ thì họ nói rằng bên thuế họ khống chế mức tiền lương căn cứ vào doanh thu mà cty đạt được trong kỳ. Vì nếu trả lương quá cao thì sẽ ảnh hưởng đến kết quả KD, có thể sẽ bị lỗ.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cơ quan thuế khống chế mức lương là không được rồi, công ty bạn chỉ cần làm đúng nguyên tắc chi trả lương theo luật định thì cơ quan thuế không có quyền khống chế mức lương này, chuyện lãi lỗ ra sao là hoàn toàn do chủ quan doanh nghiệp, cơ quan thuế áp đặt mức lương trong trường hợp doanh nghiệp không thực hiện đủ các yêu cầu của luật lao động, hợp đồng lao động ký kết không rõ ràng, không ấn định mức lương hoặc quy chế chi trả lương cụ thể. Việc lãi lỗ không thể điều tiết bằng chi phí lương mà cần phân tích rõ nguyên nhân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA