Khấu hao TSCĐ ở trường học????

• Thread starter hoangthihien
  • Ngày gửi
H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Các anh chị ơi , cho em hỏi đối với trường học thi khấu hao tài sản cố dịnh thì sẽ hạch toán vao tài khoản nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Các anh chị ơi , cho em hỏi đối với trường học thi khấu hao tài sản cố dịnh thì sẽ hạch toán vao tài khoản nào ?

Bạn cần nói rõ trường của bạn là cong lập có phải không?
đơn vị bạn đã có quyết định là đơn vị sự nghiệp có thu chưa?
Nếu bạn là đơn vị SNCT thì khấu hao được hạch toán vào TK 431.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Trường của em khồng phải là đơn vị sự nghiệp có thu , mà trường em chỉ sử dụng ngân sách của thành phố , không có khoản thu nào ,Em mới tiếp nhận công việc với lại kế toán trước không khấu hao TSCĐ , nhưng giờ bên phòng giáo dục họ yêu cầu phải theo dõi và lập khấu hao TSCĐ , nhưng bây giờ em không biết hạch toán vào tài khoản nào.
Em đang định hạch toán vào tài khoản (661) chi thường xuyên ".
Nợ TK 611
Có TK 241
Em làm như vậy liệu có được không ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Trường của em khồng phải là đơn vị sự nghiệp có thu , mà trường em chỉ sử dụng ngân sách của thành phố , không có khoản thu nào ,Em mới tiếp nhận công việc với lại kế toán trước không khấu hao TSCĐ , nhưng giờ bên phòng giáo dục họ yêu cầu phải theo dõi và lập khấu hao TSCĐ , nhưng bây giờ em không biết hạch toán vào tài khoản nào.
Em đang định hạch toán vào tài khoản (661) chi thường xuyên ".
Nợ TK 611
Có TK 241
Em làm như vậy liệu có được không ?
Nếu bạn là trường hưởng 100% tiền từ ngân sách nhà nước bản phải xác định rõ ràng. Là phòng giáo dục yêu cầu tính khấu hao hay yêu cầu tính hao mòn TSCĐ. Bạn phải xác định rõ đối tượng mình là đơn vị gì. Đơn vị bạn là trường học có thu học phí không, bạn đừng nghĩ là có kinh doanh mới là sự nghiệp có thu.
Về hạch toán: Hạch toán như bạn là sai.
Tôi sẽ xác lập bút toán cho bạn
Khi mua TSCĐ:
Nợ 211,213
Có 461 ( hoặc 1111,112 điều này ít xảy ra)
Đồng thời :
Nợ 661
Có 466
Do đặc điểm của bạn là ngân sách bao cấp cơ sở vật chất do đó đơn vị bạn chỉ tính trích hao mòn chứ không tính khấu hao.
Nợ 466
Có 241

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Em xin cảm ơn anh PHIHUNGVN rất nhiều , Nhưng trường em do là trường tiểu học nên không có thu học phí , chỉ có thu về xây dựng và phúc lợi thôi . Về khoản tiền xây dựng thì trường em phải nộp 80% lên phòng để điều tiết . Giờ em tính hao mòn TSCĐ chủ yếu là các phòng học thôi , còn các thiết bị khác thì la do phòng GD cấp . nhưng em muốn hỏi là VD : như máy vi tính thì trường em được PGD cấp nên em phải tính hao mòn không ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Em xin cảm ơn anh PHIHUNGVN rất nhiều , Nhưng trường em do là trường tiểu học nên không có thu học phí , chỉ có thu về xây dựng và phúc lợi thôi . Về khoản tiền xây dựng thì trường em phải nộp 80% lên phòng để điều tiết . Giờ em tính hao mòn TSCĐ chủ yếu là các phòng học thôi , còn các thiết bị khác thì la do phòng GD cấp . nhưng em muốn hỏi là VD : như máy vi tính thì trường em được PGD cấp nên em phải tính hao mòn không ?
Các tài sản, trang thiết bị dù là mua từ ngân sách, hay được cấp, thậm trí là viện trợ cũng là ngân sách cấp hoặc coi như ngân sách đều phải tính hao mòn.
Bạn hãy nghiên cứu phần hạch toán cấp trên cấp bằng hiện vật.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
PHIHUNGVN nói:
....... yêu cầu tính khấu hao hay yêu cầu tính hao mòn TSCĐ.

.......Do đặc điểm của bạn là ngân sách bao cấp cơ sở vật chất do đó đơn vị bạn chỉ tính trích hao mòn chứ không tính khấu hao.

Nhà em không hiểu???????????

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Bathanh nói:
Nhà em không hiểu???????????
Bác super soi kỹ nhỉ . Nhà em nói vậy vì theo Nghị đinh 10 thì trường học được coi là đơn vị sự nghiệp có thu. Theo qui định khi đơn vị chuyển thành đơn vị sự nghiệp có thu thì có quyết định chuyển. Em hỏi để xem đơn vị có những loại hình gì trong trường học thôi.
Trong đơn vị SNCT là trường học này sẽ có loại hình phát sinh vừa tính cả hao mòn và khấu hao.
Do bạn Hiền chưa nói trường của bạn ý là trường tiểu học nên :
- Câu trên để hỏi xem bạn đó khẳng định là tính hao mòn hay khấu hao.
- Còn câu dưới là do bạn Hiện nói đơn vị chỉ hưởng ngân sách thành phố không có khoản thu nào nên khi đó sẽ hạch toán như em nói.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Anh phihung ơi ! Đới với nhân viên họ tạm ứng mình trừ vào lương của họ thì có càn phải làm chứng từ thanh toán gì không?????????

T

thucd

Guest
31/10/05
13
0
0
51
DaNang
Nếu bạn đã trừ vào lương số tiền nhân viên tạm ứng bang so tien họ đã ứng thì không cần chứng từ gì cả

T

thucd

Guest
31/10/05
13
0
0
51
DaNang
Có ai biết toàn văn nghị định 10 áp dụng đối với trường học có thu, gởi cho mình với, cám ơn nhiều

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Anh phihung ơi ! Đới với nhân viên họ tạm ứng mình trừ vào lương của họ thì có càn phải làm chứng từ thanh toán gì không?????????
làm một chứng từ ghi sổ kèm theo, thế thôi. Không cần chứng từ gì nữa.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
thucd nói:
Có ai biết toàn văn nghị định 10 áp dụng đối với trường học có thu, gởi cho mình với, cám ơn nhiều
Bạn bào trang web của Bộ tài chính mof.gov.vn mà tìm nó có đầy đủ cả nghị định 10 và thông tư 25, 21 bạn cần dùng.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
PHIHUNGVN nói:
làm một chứng từ ghi sổ kèm theo, thế thôi. Không cần chứng từ gì nữa.

Nhưng em ghi sổ theo hình thức nhật ký sổ cái anh ạ !

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Nhưng em ghi sổ theo hình thức nhật ký sổ cái anh ạ !
Vậy ko cần gì nữa

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Còn đối với người mà họ tạm ứng , họ đã chuyển sang đơn vị khác và họ thanh toán lại số tiền mà họ đã tạm ứng thì mình phải làm giấy thanh toán tạm ứng ? Có phải không ạ ! Do em mới đi làm chưa gặp trường hợp như thế này bao giờ (Do chỉ học trên sách vở chưa được gặp thực tế bao giờ ) nên em cũng chưa hiểu lắm .

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Họ thanh toán tiền tạm ứng , bạn làm giấy thanh toán tạm ứng là oke.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoangthihien nói:
Còn đối với người mà họ tạm ứng , họ đã chuyển sang đơn vị khác và họ thanh toán lại số tiền mà họ đã tạm ứng thì mình phải làm giấy thanh toán tạm ứng ? Có phải không ạ ! Do em mới đi làm chưa gặp trường hợp như thế này bao giờ (Do chỉ học trên sách vở chưa được gặp thực tế bao giờ ) nên em cũng chưa hiểu lắm .
Ngoài giấy thanh toán thì làm thêm cái phiếu thu.

H

hoangthihien

Guest
3/4/05
65
0
6
41
Lang son
Em muốn hỏi mẫu giấy thanh toán tiền tạm ứng thì vẫn theo mẫu từ năm 1996 hay là đã có mẫu mới . Hiện nay ở chỗ em không có bán mẫu giấy thanh toán .

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
hoangthihien nói:
Em muốn hỏi mẫu giấy thanh toán tiền tạm ứng thì vẫn theo mẫu từ năm 1996 hay là đã có mẫu mới . Hiện nay ở chỗ em không có bán mẫu giấy thanh toán .
Giấy đề nghị thanh toán tiền đã tạm ứng chứ gì??? Bà đi ra kho bạc mà xin, chỗ tôi cũng có lúc nào tôi lấy cho

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA