xin giúp tư vấn thuế GTGT đầu ra

• Thread starter nguoihochoi
  • Ngày gửi
N

nguoihochoi

Guest
21/4/07
38
0
6
can tho
Chào các bạn ! mình có 1 vấn đề nhờ các bạn tư vấn dùm mình :
Trong tháng 9/09 mình có xuất hóa đơn GTGT khuyễn mãi vật phẩm quảng cáo (VPQC) cho các khách hàng, hình thức thanh toán là không thu tiền nhưng mình vẫn xuất thuế suất la 10% để kê khai và nộp thuế, vì khi mua VPQC mình có kê đầu vào và chương trình khuyễn mãi của cty mình không có đăng ký bên sở công thương

Khi lập tờ khai thuế GTGT tháng 9/09 mình chưa đưa khoản thuế GTGT đầu ra của VPQC này lên tờ khai vì chương trình HTKK bị lỗi ( thang 9/09 thuế GTGT phát sinh dương)

Qua tháng 10/09 mình đưa khoản thuế GTGT đầu ra của VPQC này lên tờ khai (đưa thẳng vào bảng kê, không có 01/KHBS, nhưng thang 10 và 11/09 thuế GTGT lại phát sinh âm) đến tháng 12/09 mới phát sinh dương lại và mình mới nộp phần thuế này.

Như vậy mình có bị phạt chậm nộp không ? và phạt hành vi khai sai dẫn đến thiếu thuế không? MONG CÁC BẠN GIÚP ĐỠ !!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoihochoi

Guest
21/4/07
38
0
6
can tho
vậy bây giờ mình khắc phục sai như thế nào ạ ?

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Nghiệp vụ đặt trước tiền hàng

:025::025::wall::wall::wall:
huhu help my!!!!!........ Mọi người ơi thiếu đầu vào năm 2009 mà vẫn xuất được ra là vô lý mà phải làm sao đây. có trường hợp trên chứng từ chuyển khảon tại ngân hàng tháng 12/09 là đặt trước tiền hàng và nhận hàng tháng 12/09 và phiêú xuất kho của khách hàng nhưng hoá đơn đỏ lại nhận vào tháng 1/2010 vậy có cách nào định khoản để không bị âm tài khoản 632 mà thuế vẫn chấp nhận không vì Tk156 so với bên thuế mình chưa biết định khoản như nào với nghiệp vụ trên'''''''''''''help my congturung''''''''''''

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
N

nhungnm

Sơ cấp
20/11/08
42
1
0
Hanoi
:025::025::wall::wall::wall:
huhu help my!!!!!........ Mọi người ơi thiếu đầu vào năm 2009 mà vẫn xuất được ra là vô lý mà phải làm sao đây. có trường hợp trên chứng từ chuyển khảon tại ngân hàng tháng 12/09 là đặt trước tiền hàng và nhận hàng tháng 12/09 và phiêú xuất kho của khách hàng nhưng hoá đơn đỏ lại nhận vào tháng 1/2010 vậy có cách nào định khoản để không bị âm tài khoản 632 mà thuế vẫn chấp nhận không vì Tk156 so với bên thuế mình chưa biết định khoản như nào với nghiệp vụ trên'''''''''''''help my congturung''''''''''''

Bạn có thể nói rõ hoá đơn GTGT bạn nhận được trong tháng 1 la hóa đơn xuất bán tháng 12/2009 hay là tháng 1/2010?
- Nếu hoá đơn xuất tháng 12/2009 (có lẽ đúng hơn vì thực tế bạn đã nhận hàng trong tháng 12) và nhận được hoá đơn trong tháng 1 (do quy trình lưu chuyển hoá đơn chứng từ bị chậm), bạn có thể nhập hàng vào TK 156 và tạm treo thuế GTGT lên TK 138 để theo dõi. Sang tháng một kết chuyển từ có 138 sang nợ 133 để kê khai khấu trừ.
- Nếu hàng đã nhận trong tháng 12 mà bên NCC ko xuất hoá đơn trong tháng 12 nghĩa là bên NCC đã kê khai sai doanh thu năm 2009.Bên NCC bắt buộc phải xuất hoá đơn trong năm 2009 và kê khai nộp thuế (nếu có) ngay cho năm 2009.
- Nếu không muốn viết lại hoá đơn, theo quan điểm của mình, hàng đã về kho nhưng thiếu chứng từ, bạn sẽ ghi có TK 151-hàng đi đường và ghi nợ TK 156.

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Bạn có thể nói rõ hoá đơn GTGT bạn nhận được trong tháng 1 la hóa đơn xuất bán tháng 12/2009 hay là tháng 1/2010?
- Nếu hoá đơn xuất tháng 12/2009 (có lẽ đúng hơn vì thực tế bạn đã nhận hàng trong tháng 12) và nhận được hoá đơn trong tháng 1 (do quy trình lưu chuyển hoá đơn chứng từ bị chậm), bạn có thể nhập hàng vào TK 156 và tạm treo thuế GTGT lên TK 138 để theo dõi. Sang tháng một kết chuyển từ có 138 sang nợ 133 để kê khai khấu trừ.
- Nếu hàng đã nhận trong tháng 12 mà bên NCC ko xuất hoá đơn trong tháng 12 nghĩa là bên NCC đã kê khai sai doanh thu năm 2009.Bên NCC bắt buộc phải xuất hoá đơn trong năm 2009 và kê khai nộp thuế (nếu có) ngay cho năm 2009.
- Nếu không muốn viết lại hoá đơn, theo quan điểm của mình, hàng đã về kho nhưng thiếu chứng từ, bạn sẽ ghi có TK 151-hàng đi đường và ghi nợ TK 156.
Nhung Bạn Nhungnm ơi! thực tế không phải vậy mà là do công ty mình xuất dầu ra qua nhiều mà không có đầu vào nên mình chỉ biết dựa vào tháng 12 có một số uỷ nhiệm chi tháng 12 chuyển cho TK cá nhân mà lấy hàng ngoài không có hoá đơn để dựa vào đó để hạch toán thành hàng đế trước hoá đơn đến sau
nhưng bây giò mình đang đau đầu bởi chính là sự liên quan của năm 2009 với 2010 rất khó định khoản mình đã có một số hoá đơn đỏ có số hàng và số tiền khớp với số tiền tại uỷ nhiệm chi và số hàng thiếu đã viết đầu ra nhưng những hoá đơn đó viết vào tháng 1/2010 và phiêu xuất kho của nhà cung cấp là tháng 12/09 giò mình vẫn chưa biết hạch toán kiêut gì và định khoản kiểu gì nếu cho vào Tk hàng đang đi trên đường thì lại không hợp lí cho việc hoá đơn đầu ra ( năm 2009) sẽ âm Tk632 mất huhu:026::wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA