Hoá đơn bán hàng qua điện thoại trị giá >100 triệu có cần ký hợp đồng hay ko?

• Thread starter Tuyen656
  • Ngày gửi
T

Tuyen656

Guest
16/10/09
15
0
0
Hà Nội
Cho mình hỏi nhờ các bạn 1 chút, cty mình mua dvụ và hoá đơn trị giá khoảng trên 100 triệu liệu có cần ký hợp đồng giữa 2 bên ko? trên HĐ ghi bán hàng qua điện thoại có được công nhận ko?Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
có hợp đồng thì tốt bạn ah

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cho mình hỏi nhờ các bạn 1 chút, cty mình mua dvụ và hoá đơn trị giá khoảng trên 100 triệu liệu có cần ký hợp đồng giữa 2 bên ko? trên HĐ ghi bán hàng qua điện thoại có được công nhận ko?Thanks

giá trị lớn vậy mà sao không có hợp đồng bạn? thật nguy hiểm

T

Tuyen656

Guest
16/10/09
15
0
0
Hà Nội
Có bạn nào biết thông tư, nghị định hay văn bản pháp lý nào nói về quy định hợp đồng hay ko?Mình tìm hoài mà ko biết ở đâu,Hoá đơn như vậy có được hay ko? Bạn nào biết số ĐT phòng hỗ trợ của cục Thuế Hà Nội, Hay tổng cục thuế Ko? Mình vào Web của tổng cục thuế co số đó mà gọi ko được

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
giá trị lớn vậy mà sao không có hợp đồng bạn? thật nguy hiểm

có hợp đồng thì tốt bạn ah
Việc ký kết HĐKT không fải là việc bắt buộc các bên fải thực hiện, nó là cơ sở để 2 bên ràng buộc nhau 1 sự việc hay giao dịch nào đó. để khi có tranh chấp hay khiếu nại thì pháp luật có căn cứ để giải quyết cho các bên.

Nếu 2 bên tin tưởng nhau thì bán hàng 1tỉ VND mà không có hđồng thì cũng không ai nói gì.

Nhưng có 1 số giao dịch bắt buộc fải làm hđồng và công chứng, vd: hđồng thuê nhà, mua bán nhà, fải làm Hđồng công chứng để Nhà nước thu thuế, để bên mua hoặc thuê có đủ chứng từ hóa đơn hợp pháp.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Có bạn nào biết thông tư, nghị định hay văn bản pháp lý nào nói về quy định hợp đồng hay ko?Mình tìm hoài mà ko biết ở đâu,Hoá đơn như vậy có được hay ko? Bạn nào biết số ĐT phòng hỗ trợ của cục Thuế Hà Nội, Hay tổng cục thuế Ko? Mình vào Web của tổng cục thuế co số đó mà gọi ko được

Nói về Hợp đồng thì bạn phải xem Luật Thương mại, theo link dưới.
http://www.haiquan.hochiminhcity.go...n_VN/dulieu/customs/Data/Luat/L_THUONGMAI.htm

Trường hợp của bạn thì hoàn toàn được công nhận.
Thông tư 120/2002/TT-BTC:
...............
Riêng đối với việc mua hàng không trực tiếp như: Mua hàng qua điện thoại, FAX thì bên mua hàng không phải ký trên hoá đơn nhưng ghi rõ là hàng mua qua điện thoại, FAX...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA