Help me: Cách tính giá thành trong công ty kinh doanh về ăn uống: nhà hàng khách sạn

• Thread starter meohoangsao
  • Ngày gửi
M

meohoangsao

Guest
3/1/09
63
0
6
hà nội
Chào anh chị,
em là kế toán mới vào làm cho công ty kinh doanh về ăn uống, hàng tháng bên em vẫn có hoá đơn đầu ra (như vậy là có doanh thu rồi), có hoá đơn đầu vào các nguyên vật liệu, nhưng em không biết cách tính giá vốn như thế nào nữa vì thực tế khách hàng ăn theo món ăn, mà tính giá vốn từng món ăn một thì khó quá. Hoá đơn xuất ra thì ghi rất chung là háo đơn tiếp khách.
Anh chị có mẹo nào tính giá vốn không chỉ cho em với, đây là cái BCTC đầu tiên của em đó, sắp hết tháng 2 rồi mà em chưa làm được em lo quá, rất mong được giúp đỡ ah.
mail của em là: mushroom22306@gmail.com
Em cảm ơn nhiều và có hậu tạ ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chào anh chị,
em là kế toán mới vào làm cho công ty kinh doanh về ăn uống, hàng tháng bên em vẫn có hoá đơn đầu ra (như vậy là có doanh thu rồi), có hoá đơn đầu vào các nguyên vật liệu, nhưng em không biết cách tính giá vốn như thế nào nữa vì thực tế khách hàng ăn theo món ăn, mà tính giá vốn từng món ăn một thì khó quá. Hoá đơn xuất ra thì ghi rất chung là háo đơn tiếp khách.
Anh chị có mẹo nào tính giá vốn không chỉ cho em với, đây là cái BCTC đầu tiên của em đó, sắp hết tháng 2 rồi mà em chưa làm được em lo quá, rất mong được giúp đỡ ah.
mail của em là: mushroom22306@gmail.com
Em cảm ơn nhiều và có hậu tạ ah
Để tính giá thành cho ngành hàng này bạn có thể tính giaávốn theo món ăn hay theo từn đơn hàng.
VD : 1 đĩa thịt bò xào : = 0.5 lạng thịt bò +0.2 lạng hành tây....
Tương ứng với số lượng là ra tiền mà.

N

nguyentrangkt

Guest
8/3/09
41
4
8
thai nguyen
Mình vừa tham khảo chị cùng công ty.

Bạn có thể tính như sau"
Đầu ngay, bạn sẽ biết đc bạn nhập bao nhiểu nguyên vật liệu
Trong ngày, nhà hàng bạn bán bao nhiêu món ( ví dụ cuối ngày bạn tổng hợp và biết bạn bán tất cả 100 món gà , 50 món bê... )khi đó bạn theo định mức của nhà hàng là nấu gà cần những nguyên vật liệu gì. ==> Cần bao nhiêu nguyên vật liệu.
Như vậy định lượng nguyên vật liệu tồn cuối kỳ. Lấy lúc mua trừ đi tồn sẽ ra nguyên vật liệu dùng trong ngày.( của từng món)
Như thế sẽ tính đc giá vốn.
Giá vốn (món)= Giá NVL( ví dụ )(gà+ tỏi+...)+ Chi phí nhân công chế biến

• Like
Reactions: Đoam
F

fantasy8888

Guest
8/1/11
2
0
0
sff
bạn ơi>? bạn có thể chỉ gíp mình cách hạch toán, tính gia vốn khi mua( rau, thịt....) ở chợ về chế biển rùi bán đi không?
minh làm ở nhà hàng, mà gần nộp bc rui, mình k bit làm sao hết

ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
hi. mình mới học xong cái này!
- Nếu mua NVL về nhập kho
N 152
N 133
C 111, 112...
Xuất kho đem chế biến
N 621
C 152

Nếu mua về đưa vào chế biến mà không nhập kho
N 621
N 133
C 111...

Tiền lương phải trả
N 627: phục vụ ...
N 622: bếp
C 334
Nhớ trích BHXH tính vào CP
N 622
N 627
N 334
C 338

CP điện nước...
N 627
N 133
C 111

Cuối kỳ tập hợp vô hết 154 rồi tính giá thành theo phương pháp tỷ lệ!

H

huynhthiluu

Guest
26/6/10
2
0
0
hoi an
Chào
Nói như bạn nguyentrangkt thì mình chỉ cần làm phép tính nhập đầu trừ tồn sẽ được nguyên liệu dùng trong ngày hả?
Như vậy mình sẽ không theo dõi được phần hao hụt khi chế biến
Bạn có cách nào hay hơn không? chứ mình thấy cách bạn nói là không ổn.
Chúc bạn thành công

H

Huyen 20687

Sơ cấp
29/7/10
19
0
1
TB
Giờ không hạch toán TK 622 và 627 đâu, chuyển hết sang 154 tính giá thành nhé.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Giờ không hạch toán TK 622 và 627 đâu, chuyển hết sang 154 tính giá thành nhé.

Sử dụng 622 hay 627 hay ko? Là do đơn vị áp dụng chế độ kế toán theo QĐ 15 hay Qđ 48 mà bạn.

H

Huyen 20687

Sơ cấp
29/7/10
19
0
1
TB
QĐ48 có sửa đổi bổ sung rồi mà. Tớ chắc chắn.

C

cuibapthanh

Sơ cấp
17/8/11
27
0
0
hcm
Ðề: Help me: Cách tính giá thành trong công ty kinh doanh về ăn uống: nhà hàng khách sạn

bên nhà hàng sẽ không sử dụng 621,627,...mà làm theo pp kiểm kê định kỳ tất cả nguyên liệu mua về đều đưa vô 611, cuối kỳ xài không hết thì kết chuyển về 152,156,...(ngược lại đối với còn tồn đầu kỳ)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA