Mỗi ngày một câu hỏi: Doanh thu 5 năm nhận trước...

• Thread starter Ketoan.PT
  • Ngày gửi
K

Ketoan.PT

Guest
22/7/05
7
0
0
41
Hà Nội
Kính chào các pác. Em mới vào nghề, lại gặp phải cái nghề khó quá, xin các pác giúp đở. Số là doanh nghiệp em cho thuê dây chuyền sản xuất 10 năm. Cơ mà khách hàng thanh toán luôn 5 năm. Vậy em phải ghi sổ và giải trình với thuế thế nào ạ. Mong các pác giúp đở.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Ketoan.PT

Guest
22/7/05
7
0
0
41
Hà Nội
Cảm ơn pác tranvanhung quá nhiệt tình với em. Cơ mà em phải xuất hóa đơn rồi, thu tiền rồi, sao lại đưa vào "Doanh thu chưa thực hiện" được?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Vậy là bạn đã làm sai nguyên tắc rồi vì phí mà bạn thu được là doanh thu cho thuê máy trong 5 năm chứ không phải 1 tháng. Nếu lỡ rồi thì bạn có thể kê khai thuế GTGT đầu ra 1 lần nhưng phần doanh thu phản ánh từng tháng chứ không gộp chung. Điều này có vẻ hơi lệch 1 chút nhưng cũng chấp nhận được.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Mina có đọc ở đâu, nếu như theo bạn ketoanPT đã ghi nhận như vậy thì bạn phải nộp thuế GTGT. Còn phần doanh thu chưa thực hiện thì bạn có thể treo ở TK doanh thu nhận trước.
Đểkhi nào có thời gian Mina sẽ tìm giúp bạn.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Ketoan.PT nói:
Cảm ơn pác tranvanhung quá nhiệt tình với em. Cơ mà em phải xuất hóa đơn rồi, thu tiền rồi, sao lại đưa vào "Doanh thu chưa thực hiện" được?
Cái này đã chót ghi rồi không sao cả đâu, cứ nộp thuế bình thường thôi. Thuế họ không ý kiến nhiều về việc này đâu.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Ketoan.PT nói:
...khách hàng thanh toán luôn 5 năm. Vậy em phải ghi sổ và giải trình với thuế thế nào ạ. Mong các pác giúp đở.
Khi khách thanh toán bạn viết luôn hoá đơn giao cho khách hàng, thuế GTGT bạn nộp 1 lần luôn. Phần ghi sổ bạn định khoản như thế này nhé:
Nợ TK 111/112: Tổng số tiền nhận được
Có TK 511: Doanh thu của 1 năm
Có TK 3387: Doanh thu của 4 năm còn lại.
Có TK 3331: Thuế GTGT
Sau đó sang các kỳ tiếp theo bạn chỉ việc làm định khoản:
Nợ TK 3387: Doanh thu của năm tiếp theo
Có TK 511: Doanh thu của năm tiếp theo.
Cheers,

S

sky-blue

Guest
Ketoan.PT nói:
Bác Hùng trả lời quá chính xác đấy bác ketoan.PT à. Bác cứ hạch toán vào TK3387, nộp thuế GTGT(phải nộp 1 lần luôn) và phân bổ doanh thu từng kỳ(tháng, quý or năm tùy DN của bác).
Để khỏi vướng mắc, bác cứ đọc thông tư 89/2002/TT-BTC ngày 9/10/2002 hướng dẫn 04 chuẩn mực - phần IV "Doanh thu và thu nhập khác" thì sẽ rõ.
Chúc bác hoàn thành công việc và không bị tay Thuế làm khó.

K

Ketoan.PT

Guest
22/7/05
7
0
0
41
Hà Nội
Cảm ơn các pác nhiều. Em hiểu rồi. Cơ mà bác Hùng nói oan em quá thôi. Không phải em làm sai. Mà là em... chưa biết làm sao cho đúng thôi :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA