Cách ghi hoá đơn có giảm giá

• Thread starter Thiên Thanh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Thiên Thanh

Guest
15/5/05
48
1
0
TP. HCM
Các bạn cho mình hỏi cách ghi hoá đơn của hàng bán có giảm giá? Khi ghi trên hoá đơn mình phải ghi ntn?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Vẫn ghi như hoá đơn bình thường (không ghi âm đâu nhé) nhưng trong đó phải ghi chú: giảm giá cho hoá đơn số, ngày, số seri, theo biên bản điều chỉnh số... là được.

T

thongoc76

Guest
31/5/05
14
0
0
VUNGTAU
Bạn tách dòng doanh thu bán bình thường và dòng dưới bạn ghi giảm giá hàng bán theo biên bản ngày... và cột tiền bạn vẫn ghi duong chỉ khi dòng tổng cộng tiền thì bạn hiều là dòng doanh thu trừ giam giá

T

Thiên Thanh

Guest
15/5/05
48
1
0
TP. HCM
À! mình xin đính chính lại là: Cách ghi Hđ của hàng bán có chiết khấu TM ( VD: mình bán là 1trđ, nhưng mình giảm cho họ 10% do là khách hàng thân thiết). Xin cảm ơn nhiều!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn ghi như sau nhé!

Dòng 1 - ghi tên hàng hóa, dịch vụ: 1.000.000

Dòng 2 - ghi chiết khấu thương mại: 100.000

Cộng tiền hàng: 900.000

Tiền thuế GTGT (giả sử thuế suất là 10%): 90.000

Tổng cộng tiền thanh toán: 990.000

P

Phuongvq

Guest
19/7/05
12
0
0
43
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi trường hợp viết hoá đơn cho mặt hàng khuyến mại bằng hàng hoá thì sẽ viết như thế nào và hạch toán nữa
TH1: Hàng đó do DN mình sản xuất ra dùng để khuyến mại
TH2: Hàng khuyến mại là hàng hoá mua của đơn vị khác.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phuongvq nói:
Các bạn cho mình hỏi trường hợp viết hoá đơn cho mặt hàng khuyến mại bằng hàng hoá thì sẽ viết như thế nào

Trên HĐ ghi rõ là hàng khuyến mại, không thu tiền. Gạch bỏ dòng thuế suất, tiền thuế GTGT. Phân trị giá có thể ghi giá bán của hàng hóa, sản phẩm chưa có thuế GTGT hoặc không ghi gì cũng được.

Phuongvq nói:
hạch toán TH1: Hàng đó do DN mình sản xuất ra dùng để khuyến mại

Bạn hạch toán theo giá thành của hàng hóa SX ra.

Phuongvq nói:
hạch toán TH2: Hàng khuyến mại là hàng hoá mua của đơn vị khác.
Bạn hạch toán theo giá vốn của hàng hóa mua vào.

NAMHAI

NAMHAI

Guest
25/7/05
78
0
0
44
HCM CITY
Trong Chuẩn mực kế toán số 14 ghi:"Chiết khấu thương mại là khoản doanh nghiệp bán giảm giá niêm yết cho khách hàng mua hàng với khối lượng lớn". Mình kg thấy gọi "Giảm giá sản lượng","Khuyến mãi sản lượng", chỉ có "Giảm giá hàng bán", "Chiết khấu thương mại" thôi."Giảm giá hàng bán" là khoản giảm trừ cho người mua do hàng hoá kém phẩm chất, sai quy cách... Đối với hình thức khuyến mại "tặng hàng hóa cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền" thì trị giá hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại đối với một đơn vị hàng hóa, dịch vụ khuyến mại không được vượt quá 30% giá của hàng hóa, dịch vụ khuyến mại ngay trước thời gian bắt đầu khuyến mại. Giá của hàng hóa, dịch vụ khuyến mại là giá thanh toán của hàng hóa, dịch vụ đó ngay trước thời gian khuyến mại.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA