Hạch toán vào giá vốn có đúng ko?

• Thread starter Income
  • Ngày gửi
I

Income

Guest
14/4/05
17
0
0
Tp.HCM
Giá vốn - giá thành(Hạch toán vào giá vốn có dúng ko?)

--------------------------------------------------------------------------------

Cac bác ơi, làm ơn giúp giùm :help:
Tình huống thế này:
Giả sử:
Theo số liệu và các chúng tù hóa dơn của cty:cty làm ăn ko thuận lợi, gần như ko bán được hàng hóa, lỗ nhiều năm, do đó cty làm thủ tục giải thể vào đầu tháng 04/2005, co biên bản dịnh giá lại tài sản lưu dộng như sau:
Đầu kỳ / giá trị còn lại sau khi dịnh giá
1/hàng hoá A(rong sụn): 15tr / 10tr
kiểm kê phát hiện hàng
hóa A bị hao hụt(do thời gian lưu kho lâu,rong mất nước và khô đi) :5tr
2/hàng hoá B(gốm mỹ nghệ): 10tr / 7tr
kiểm kê đánh giá lại: hàng
kém chất lượng,làm giảm giá trị hàng B: 3tr
Vậy số hao hụt hàngA (do điều kiện bảo quản tự nhiên ko tốt), và số trị giá hàng B kém chất lượng (do để lâu hàng bị xuống màu..... mất giá so với giá thị trường) có phải đưa vào 632 không ạ?
Hạch toán N 632
C gì?
Ở đây không thấy Doanh nghiệp nhắc đến việc đòi bồi thường nhân viên quản lý kho.
Liệu có thể hạch toán (số hao hụt và số giảm do kém chất lượng) vào hết TK chi phí khác N 811 được ko?
Đến ngày 15/4/2005 thì đăng bố cáo giải thể
Đến 20/05/2005 thi bán thanh lý số hàng hòa dó
Và khi bán thu tiền thanh lý số hàng dó có phải hạch toán thế này:
N 111
C 711
C 3331
hạch toán như thế dúng kko ạ?
hach toan như the có hợp lý ko để khi thể hiện trên tờ khai chi tiết doanh thu chi phí ở dòng doanh thu thì ko có, nhưng dòng giá vốn và dòng thu nhập khác thì có số liệu?
Các bác làm ơn giúp em với, em nhức đầu và khó hiểu wá, :wall:

--------------------------------------------------------------------------------

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

Income

Guest
14/4/05
17
0
0
Tp.HCM
các bác ơi, có ai biết làm ơn chỉ dùm!
Có lẽ chiều thứ 7 các bác đi chơi với người iêu hết rồi nhỉ?

I

Income

Guest
14/4/05
17
0
0
Tp.HCM
Khổ thân mình wá, nãy giờ quê mùa nên viết quên bỏ dấu vì thế mà cứ loay hay mãi bây giờ mới gởi được théc méc biết hỏi đâu.Đáng lẽ ra đã nhận được sự giúp đỡ trả lời từ lâu,vì thế các bác quản trị mạng cấp cao ơi, còn ở đó ko làm ơn chỉ giùm, nhà mình ở xa, mình phải đi về, mình rất cần thông tin củng cố kịp thời để thứ hai vào làm đỡ mất nhiều thời gian.
Một lần nữa cám ơn các bác nhiều. :1luvu: :dzo:

I

Income

Guest
14/4/05
17
0
0
Tp.HCM
To bác Hùng
Bác thông cảm cho em quê mùa này,bác bảo qua đó la qua đâu?

I

Income

Guest
14/4/05
17
0
0
Tp.HCM
Chắc có lẽ bác Hùng về rồi, không biết còn bác nào giúp giùm cho em được an lòng trong buổi chiều ngày thứ 7 này ko ạ!

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
267
1
0
Hanoi
Chẳng thấy ai trả lời bạn ấy nhỉ? Khổ thân quá. Bạn có thể nghiên cứu thông tư 107. Đối với khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho bạn đưa vào 642. Bạn không để lại địa chỉ nếu không mình meo cho văn bản luôn.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Phần hàng hóa mất mát hư hỏng xác định doanh nghiệp tự đền bù thì sẽ ghi giảm trực tiếp vào nguồn vốn chủ sở hữu, hàng hóa thanh lý sau khi bố cáo giải thể chính là phần thu hồi vốn, do vậy không còn ghi nhận là doanh thu nữa, vì sau đó ai đứng tư cách pháp nhân giải quyết vấn đề thuế má này.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hàng hóa mất mát, hư hỏng do nguyên nhân khách quan vẫn được tính vào chi phí hợp lý. Thanh lý hàng để giải thể vẫn phải xuất hóa đơn và hạch tóan doanh thu, vì việc thanh lý này phải làm trước khi QTT và khóa MST nên không ảnh hưởng gì dù giấy phép kinh doanh đã bị thu hồi.

Hạch tóan 635/511 hay 811/711 không quan trọng đối với DN giải thể nên bạn có thể chọn 1 trong 2.

N

NTAC

Guest
Income nói:
Giá vốn - giá thành(Hạch toán vào giá vốn có dúng ko?)

Cac bác ơi, làm ơn giúp giùm :help:
Tình huống thế này:
Giả sử:
Theo số liệu và các chúng tù hóa dơn của cty:cty làm ăn ko thuận lợi, gần như ko bán được hàng hóa, lỗ nhiều năm, do đó cty làm thủ tục giải thể vào đầu tháng 04/2005, co biên bản dịnh giá lại tài sản lưu dộng như sau:
Đầu kỳ / giá trị còn lại sau khi dịnh giá
1/hàng hoá A(rong sụn): 15tr / 10tr
kiểm kê phát hiện hàng
hóa A bị hao hụt(do thời gian lưu kho lâu,rong mất nước và khô đi) :5tr
2/hàng hoá B(gốm mỹ nghệ): 10tr / 7tr
kiểm kê đánh giá lại: hàng
kém chất lượng,làm giảm giá trị hàng B: 3tr
Vậy số hao hụt hàngA (do điều kiện bảo quản tự nhiên ko tốt), và số trị giá hàng B kém chất lượng (do để lâu hàng bị xuống màu..... mất giá so với giá thị trường) có phải đưa vào 632 không ạ?
Hạch toán N 632
C gì?
Ở đây không thấy Doanh nghiệp nhắc đến việc đòi bồi thường nhân viên quản lý kho.
Liệu có thể hạch toán (số hao hụt và số giảm do kém chất lượng) vào hết TK chi phí khác N 811 được ko?
Đến ngày 15/4/2005 thì đăng bố cáo giải thể
Đến 20/05/2005 thi bán thanh lý số hàng hòa dó
Và khi bán thu tiền thanh lý số hàng dó có phải hạch toán thế này:
N 111
C 711
C 3331
hạch toán như thế dúng kko ạ?
hach toan như the có hợp lý ko để khi thể hiện trên tờ khai chi tiết doanh thu chi phí ở dòng doanh thu thì ko có, nhưng dòng giá vốn và dòng thu nhập khác thì có số liệu?
Các bác làm ơn giúp em với, em nhức đầu và khó hiểu wá, :wall:

Tôi cũng chưa làm việc này nhưng có một số gợi ý bạn tham khảo:
1. Công ty ban vẫn đang trong quá trình làm thủ tục giải thể vậy mọi hoạt động vẫn tiếp tục ghi chép và phản ánh vào sổ sách kế toán: viết hoá đơn bán hàng thanh lý, kê khai thuế........
2.Hàng hoá kém mất phẩm chất A và B bạn cũng có thể hạch toán ngay vào giá vốn N632_C156: (5+3=8 triệu) để kết chuyển lãi lỗ.
3. Khi thanh lý bán hàng hoá đó thì HT vào thu nhập bất thường như bạn nêu trên, lưu ý bạn giá vốn của số hàng bán này là giá trị sau khi đã đánh giá ở trên (10+7=17tr)

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
To IncomeThấy bạn có vẻ bức xúc với vấn đề này quá mình đưa ra giải pháp như thế này nhé:
Đối với hàng hoá A: Nếu hàng tháng, công ty bạn có trích lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho thì khi hao hụt xảy ra, bạn có thể hạch toán: Nợ 159/ Có 156: 5tr. Còn nếu bạn ko lập dự phòng thì sẽ xử lý nhứ sau:
- Nếu hao hụt nằm trong định mức hao hụt hàng tồn kho (định mức do công ty xây dụng) thì cho vào giá vốn: Nợ 632/Có 156
- Nếu hao hụt vượt định mức thì cho vào chi phí : Nọ 642/Có 156
Tưong tự như vậy đối với mặt hàng B. Riêng đối với mặt hàng B nếu doanh nghiệp ko xây dựng định mức hao hụt thì theo tớ cậu cho hết vào chi phí quản lý là xong.
Còn về khoản tiền thu thanh lý hạch toán như bạn là hoàn toàn đúng rồi. (Nhung cần chú ý: các chi phí liên quan đến việc thanh lý thì bạn tập trung vào TK 811 nhé).

C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
Mình cũng chuẩn bị cho giải thể Cty và chưa biết phải làm nhưng gì nhưng có lẽ Lannhu nói đúng đó bạn ạ.
mặc dù mình đã bị Sở KHĐT thu giấy phép KD nhưng vẫn chưa quyất toán thuế nên phải hạch toán bình thường thôi chứ. Vì vẫn phải xuất hóa đơn nên tốt nhất cứ hạch toán vào 632, 156, 511
Cho mình hỏi bạn thêm là biên bản định giá của Cty bạn là ai đánh giá vậy ? nếu số hao hụt 5tr & 3tr kia nằm trong định mức hao hụt trong quá trình bảo quản thì đưa vào 641

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA