Trừ lương NV

  • Thread starter congnghetbs
  • Ngày gửi

5469 lượt xem

C

congnghetbs

Sơ cấp
4/12/09
4
0
0
Cantho
Các bạn ơi cho mình hỏi trong bảng lương thể hiện nhân viên bị trừ lương do vi phạm nội qui công ty thì phần trừ lương đó sẽ định khoản thế nào?
Mình địnhkhoản thế này có đúng không:
N334
C138

Các bạn giúp đỡ nhé.Thanhks
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Các bạn ơi cho mình hỏi trong bảng lương thể hiện nhân viên bị trừ lương do vi phạm nội qui công ty thì phần trừ lương đó sẽ định khoản thế nào?
Mình địnhkhoản thế này có đúng không:
N334
C138

Các bạn giúp đỡ nhé.Thanhks
Bút toán này còn tùy thuộc vào nội dung (lý do) trong Quyết định trừ lương.
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn ơi cho mình hỏi trong bảng lương thể hiện nhân viên bị trừ lương do vi phạm nội qui công ty thì phần trừ lương đó sẽ định khoản thế nào?
Mình địnhkhoản thế này có đúng không:
N334
C138

Các bạn giúp đỡ nhé.Thanhks
Bạn xem:
Bộ Luật lao động:
Điều 60
1- Người lao động có quyền được biết lý do mọi khoản khấu trừ vào tiền lương của mình. Trước khi khấu trừ tiền lương của người lao động, người sử dụng lao động phải thảo luận với Ban chấp hành công đoàn cơ sở; trường hợp khấu trừ thì cũng không được khấu trừ quá 30% tiền lương hàng tháng.
2- Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động
và đây nữa...
Khoản 2 Điều 60 Bộ luật lao động được công văn số 4346/ LĐTBXH ngày 15/12/2004 của Bộ lao động thương binh và xã hội giải thích như sau: Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương người lao động nghĩa là người sử dụng lao động không được trừ tiền lương, phạt tiền như là hình thức xử lý kỷ luật lao động
Không hạch toán những khoản sai Luật !
Không biết có còn hiệu lực...
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bạn xem:

và đây nữa...


Không hạch toán những khoản sai Luật !
Không biết có còn hiệu lực...
2- Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động

Thật sự em không hiểu thế nào là cúp lương anh nhỉ?
Cúp lương: là trừ lương hay là cắt hẳn lương trong tháng?

Nếu cty có qui định NV đi làm trễ sẽ bị tính giờ trễ x3 rồi qui theo công làm việc trong tháng để trừ lương, thì có vi fam luật ko?
 
VTM

VTM

Thành viên thân thiết
14/10/05
5,521
81
48
TÂY NAM BỘ
2- Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương của người lao động

Thật sự em không hiểu thế nào là cúp lương anh nhỉ?
Cúp lương: là trừ lương hay là cắt hẳn lương trong tháng?

Nếu cty có qui định NV đi làm trễ sẽ bị tính giờ trễ x3 rồi qui theo công làm việc trong tháng để trừ lương, thì có vi fam luật ko?
Hỏi quá căng:
Khoản 2 Điều 60 Bộ luật lao động được công văn số 4346/ LĐTBXH ngày 15/12/2004 của Bộ lao động thương binh và xã hội giải thích như sau: Người sử dụng lao động không được áp dụng việc xử phạt bằng hình thức cúp lương người lao động nghĩa là người sử dụng lao động không được trừ tiền lương, phạt tiền như là hình thức xử lý kỷ luật lao động
Căn cứ vào giải thích này thì không nhất thiết phải cắt toàn bộ lương mà cắt một phần lương cũng là cúp lương. Do đó Doanh nghiệp cúp một phần lương để xử lý kỷ luật người lao động là vi phạm pháp luật.

Tuy nhiên, cần căn cứ vào nội quy, quy chế trả lương, thoả ước lao động tập thể của doanh nghiệp để có hình thức kỷ luật hợp lý. Ví dụ các văn bản trên quy định trả lương theo giờ làm việc thực tế thì người lao động không được thanh toán tiền lương cho những ngày đi làm không đúng giờ giấc.

Nếu đã không thanh toán tiền lương cho những ngày đi trể, về sớm không đảm bảo thời gian lao động thì người sử dụng lao động không được áp dụng hình thức kỷ luật khác với người lao động
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều