Công nợ trong xây dựng

• Thread starter thao120287
  • Ngày gửi
T

thao120287

Guest
21/1/10
17
1
0
37
ha noi
:sad:Công ty em là công ty xây dựng.Anh chị nào có nhiều kinh nghiệm giúp em hạch toán công nợ với đơn vị cấp dưới khi tạm ứng và hoàn thành công trình đã xuất hóa đơn với nhà thầu chính với ạ.Và cả hạch toán để theo dõi với nhà thầu chính nữa ạ(bên em là nhà thầu phụ).Em xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dg yeye

Guest
8/10/09
16
0
0
TP.HCM
:sad:Công ty em là công ty xây dựng.Anh chị nào có nhiều kinh nghiệm giúp em hạch toán công nợ với đơn vị cấp dưới khi tạm ứng và hoàn thành công trình đã xuất hóa đơn với nhà thầu chính với ạ.Và cả hạch toán để theo dõi với nhà thầu chính nữa ạ(bên em là nhà thầu phụ).Em xin cảm ơn

Chào bạn mong là mình có thể giúp bạn:
Thanh toán công nợ giữa nhà thầu chính (B) và thầu phụ (B’)1. Thanh toán giữa B và B’ là Công ty và các đơn vị trực thuộc hoặc giữa các đơn vị đơn vi trực thuộc vời nhau:
Đơn bị B :
Khi ứng tiền cho công ty thành viên, hoặc cùng là thành viên
Nợ TK 336
Có TK 112
Khi nhận hoá đơn của khối lượng xác định B’ đã thực hiện
Nợ 154, nếu giá trị thực hiện là một phần, hoặc
Nợ 632 nếu giá trị thực hiện là toàn bộ khối lượng theo hợp đồng
Nợ 1331
Có 336

Khoản tiền bảo hành còn giữ lại đảm bào cho việc sửa chữa trong thời gian bảo hành là số dư chi tiết TK 336

Đơn bị B’ :
Khi ứng tiền ở đơn vị trong công ty
Nợ TK 112, 111
Có TK 136

Khi xuất hóa đơn
Nợ TK 136
Có TK 512
Có TK 3331
Khoản tiền bảo hành để đảm bảo trách nhiệm của đơn vị thi công chưa thu là số dư chi tiết TK 336
:beer:

T

thao120287

Guest
21/1/10
17
1
0
37
ha noi
Chào bạn mong là mình có thể giúp bạn:
Thanh toán công nợ giữa nhà thầu chính (B) và thầu phụ (B’)1. Thanh toán giữa B và B’ là Công ty và các đơn vị trực thuộc hoặc giữa các đơn vị đơn vi trực thuộc vời nhau:
Đơn bị B :
Khi ứng tiền cho công ty thành viên, hoặc cùng là thành viên
Nợ TK 336
Có TK 112
Khi nhận hoá đơn của khối lượng xác định B’ đã thực hiện
Nợ 154, nếu giá trị thực hiện là một phần, hoặc
Nợ 632 nếu giá trị thực hiện là toàn bộ khối lượng theo hợp đồng
Nợ 1331
Có 336

Khoản tiền bảo hành còn giữ lại đảm bào cho việc sửa chữa trong thời gian bảo hành là số dư chi tiết TK 336

Đơn bị B’ :
Khi ứng tiền ở đơn vị trong công ty
Nợ TK 112, 111
Có TK 136

Khi xuất hóa đơn
Nợ TK 136
Có TK 512
Có TK 3331
Khoản tiền bảo hành để đảm bảo trách nhiệm của đơn vị thi công chưa thu là số dư chi tiết TK 336
:beer:
Cảm ơn dg yeye, nhưng cho em hỏi thêm là. Bên em là nhà thầu phụ ứng tiền bên nhà thầu chính thì theo dõi vào 131 chứ ạ?
khi ứng tiền bên nhà thầu chính thì công ty chuyển lại cho công trường đó.Muốn theo dõi cho công trường em hạch toán vào 136 và dưới công trường theo dõi vào 336.(Vì em phải làm công việc của cả kế toán công trường và công ty) Nhưng theo quyết định 48 thì không có 2 tài khoản này, vậy giữa công ty và công trường phải dùng tài khoản 141 phải không ạ.

S

sugiahoabinh

Guest
4/11/09
9
0
0
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi chút.

Công ty mình nhận thi công 1 nhà dân. Đang thi công thì chủ nhà quyết định không làm tiếp tục nữa vì hết kinh phí và bỏ dở công trình. Bên mình đã nhận hoá đơn đầu vào ximang và Thép. Giờ phải hạch toán như thế nào? Có nên cho vào 642 không?

Mong hồi âm của các bạn.

levanton

levanton

Cao cấp

Bạn tham khảo bài sau:

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=561311#post561311

T

thao120287

Guest
21/1/10
17
1
0
37
ha noi
Các bạn cho mình hỏi chút.

Công ty mình nhận thi công 1 nhà dân. Đang thi công thì chủ nhà quyết định không làm tiếp tục nữa vì hết kinh phí và bỏ dở công trình. Bên mình đã nhận hoá đơn đầu vào ximang và Thép. Giờ phải hạch toán như thế nào? Có nên cho vào 642 không?

Mong hồi âm của các bạn.
nếu công trình đó dở dang nhưng mà chỉ cần được chủ nhà nghiệm thu và thanh toan thì chi phí đó vãn được tính và cho vào chi phi sản xuất 154, rồi kết chuyển giá vốn coi như công trình đã xong.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA