Hoá đơn gtgt liên 2 ký sống có được coi là hợp lệ ko

• Thread starter La An
  • Ngày gửi
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
em thấy có 1 số cty khi xuất HD gtgt chỗ người bán hàng họ ký sống luôn ở liên 2 vay có được coi HD gtgt đó là hợp lệ ko

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

forklift

Guest
29/1/10
1
0
0
tphcm
ben ct em cung thuong nhan nhng hdon nhu vay. Ko biet co hop le ko nua..

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Nguyên tắc ký trên chứng từ kế toán luôn luôn phải là chữ ký sống. Nếu bạn hỏi là
em thấy có 1 số cty khi xuất HD gtgt chỗ người bán hàng họ ký sống luôn ở liên 2 vay có được coi HD gtgt đó là hợp lệ ko
Vậy Cty bạn luôn ký chết à:wall:
Xem lại phần nguên tắc ghi chép chứng từ kế toán 1 chút!

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
nguyên tắc ký trên chứng từ kế toán luôn luôn phải là chữ ký sống. Nếu bạn hỏi là

vậy cty bạn luôn ký chết à:wall:
Xem lại phần nguên tắc ghi chép chứng từ kế toán 1 chút!
thông thường bên em chỉ ký số ở liên 1 trên hd gtgt thôi còn liên 2 và liên 3 là mình dùng giấy than mà

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp
Những hóa đơn kê qua giấy than viết thì tốt, ký sống càng tốt hơn. Khỏi bị nhòe:052:. Miễn hóa đơn đó nội dung đúng, hợp lý hợp lệ thì ok rồi:rotfl:

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
thông thường bên em chỉ ký số ở liên 1 trên hd gtgt thôi còn liên 2 và liên 3 là mình dùng giấy than mà

Phù phù! :wall::wall::wall::wall:

hoalan_chi

hoalan_chi

Cao cấp

Trời ơi là ktt mà thế đấy, Nguyên tắc là phải ký sống hết trên các tờ hóa đơn nhé em gái, do CCT cũng chấp nhận hóa đơn lót giấy than lên ký nên các DN lót giấy than vào ký cho nhanh. Ai siêng thì họ ký sống . Đơn giản hóa phức tạp:wall:

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
trời ơi là ktt mà thế đấy, nguyên tắc là phải ký sống hết trên các tờ hóa đơn nhé em gái, do cct cũng chấp nhận hóa đơn lót giấy than lên ký nên các dn lót giấy than vào ký cho nhanh. Ai siêng thì họ ký sống . đơn giản hóa phức tạp:wall:
hhihih em của chị còn dốt lăm bà chị ơi :052:

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Ui, giờ em cũng mới biết. Em toàn ký liên 1, còn liên 2 và 3 thì qua giấy than. Nhưng đó là ký vào chỗ người bán hàng thôi. Còn chỗ thủ trưởng thì sếp ký và đóng dấu trực tiếp lên cả 3 liên. Từ nay xin cẩn thận hơn!:009:

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Các bạn tham khảo phần : Quy định chung trong sách ché độ kế toán doanh nghiệp - Quyển 2 phần 4 .
Trong đó quy định chi tiết cách lập chứng từ và quy định về ký chứng từ đó.

T

tiuboiboi

Trung cấp
20/8/08
139
1
0
38
Tân Thạnh
Nếu giám đốc chỉ chịu ký sống trên liên 2 thôi thì sao nhỉ?

M

MinhThong

6/12/07
161
1
16
Mỹ Tho, Tiền Giang
Trời ơi là ktt mà thế đấy, Nguyên tắc là phải ký sống hết trên các tờ hóa đơn nhé em gái, do CCT cũng chấp nhận hóa đơn lót giấy than lên ký nên các DN lót giấy than vào ký cho nhanh. Ai siêng thì họ ký sống . Đơn giản hóa phức tạp:wall:

Bạn có công văn nào hướng dẫn việc ký sống trên từng liên trong hóa đơn tài chính không, nếu có cho mình gửi lên cho các bạn cùng xem và khỏi thắc mắc nữa.
Riêng mình, thì mình đã được đọc công văn 3370_ký trên hóa đơn TC có nêu "ký trên hóa đơn tự in bằng bút mực trên liên 1 in sang các liên khác của hóa đơn là đúng quy định".
Mình cũng đã làm nhiều năm trong kế toán và các cán bộ thuế xuống quyết toán thuế cũng nhiều nhưng cán bộ thuế yêu cầu "thủ trưởng đơn vị" phải ký sống vào cả 3 liên. Khi mình hỏi công văn hướng dẫn thì họ nói không có, đây chỉ là tránh rủi ro về sau.

MINHTHONG

Đính kèm

• 3370_ky tren hd.pdf
    275.3 KB · Lượt xem: 1,059
tungo203

tungo203

Tìm về chốn bình yên.
10/8/10
88
0
0
35
Túp liều lý tưởng.
Nếu giám đốc chỉ chịu ký sống trên liên 2 thôi thì sao nhỉ?

ặc ặc cái ni thuế mà kiểm tra thấy là tiêu chứ sao? Hôm trứơc mình bị thuế ktra HĐ, phần người mua cũng bắt kí tên nữa k kí thì phải có mộc Bán hàng qua điện thoại đó bạn ui.

T

tinhbantn74

Sơ cấp
15/10/10
15
0
0
hue
những hóa đơn có giá trị lớn cũng ghi Bán hàng qua điện thoại có được không các anh chị

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
những hóa đơn có giá trị lớn cũng ghi Bán hàng qua điện thoại có được không các anh chị
Hoàn toàn được. (qui định cho ghi"bán hàng qua điện thoại" chứ không có yêu cầu giá trị hoá đơn là bao nhiêu).

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Có rất nhiều tranh cãi về việc mục người mua hàng ký. Nhiều đơn vị chỉ xé hóa đơn liên đỏ đưa cho khách hoặc cũng có khi cho khách ký liên tím và xanh mà không cần ký liên đỏ.
Theo mình nên để cho khách hàng ký cả 3 liên giống nhau rồi mới xé liên đỏ ra đưa cho khách. Bên mình đã mắc 1 lần với bên Hòa Phát rồi đấy, khi đưa liên đỏ cho khách mang về ko ký. Đến khi HP hoàn thuế GTGT, thuế đến ktra vẫn chưa thấy ký người mua hàng. 1anh KD khác ký như vậy 3 liên ko giống nhau rồi. Lại sang bên mình nhờ làm công văn lên công văn xuống nhờ thuế xác nhận đấy. Thôi thì chẳng nhanh chậm gì cứ kí cả 3 liên đi cho lành

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Có rất nhiều tranh cãi về việc mục người mua hàng ký. Nhiều đơn vị chỉ xé hóa đơn liên đỏ đưa cho khách hoặc cũng có khi cho khách ký liên tím và xanh mà không cần ký liên đỏ.
Theo mình nên để cho khách hàng ký cả 3 liên giống nhau rồi mới xé liên đỏ ra đưa cho khách. Bên mình đã mắc 1 lần với bên Hòa Phát rồi đấy, khi đưa liên đỏ cho khách mang về ko ký. Đến khi HP hoàn thuế GTGT, thuế đến ktra vẫn chưa thấy ký người mua hàng. 1anh KD khác ký như vậy 3 liên ko giống nhau rồi. Lại sang bên mình nhờ làm công văn lên công văn xuống nhờ thuế xác nhận đấy. Thôi thì chẳng nhanh chậm gì cứ kí cả 3 liên đi cho lành

Không lẽ gởi cuốn hoá đơn vào SG cho khách hàng ký rồi mới xé sao bạn ???
...
Rành rành qui định tại Thông tư.
Cớ sao lại hành cho doanh nghiệp ...

H

hadieu

Trung cấp
24/9/09
188
1
18
Phú Thọ - Hà Nội
Thế thì bên bạn đóng dấu "Bán hàng qua ĐT" rồi gửi cho khách
Ký cả 3 liên là trường hợp khách hàng đến tận nơi lấy hàng

N

NinhKimThoa

Guest
10/6/10
2
0
0
HCM
Công ty em chuyên tổ chức hoạt động, sự kiện,... vậy có đóng mọc Bán hàng qua hóa đơn được không mấy anh chị?

N

ngosaomayman

Guest
21/12/10
15
0
0
34
quận 12
Đặt in hóa đơn GTGT

Chào cả nhà
Cả nhà cho mình hỏi cái nay nha.
Công ty mình đang muốn đặt in hóa đơn GTGT chỉ 2 liên thôi không biết như vậy có đúng không. Mình thảm khảo tt 153 thì thấy liên 3 là do công ty tự quy định nhưng công ty mình cũng nhỏ nên mình thấy không cần, chỉ cần liên 1 lưu, liên 2 giao cho khách hàng không biết có đúng không.
Với lại việc xuất hóa đơn căn cứ vào người mua thanh toán chứng từ là phiếu thu của công ty mình hay PC của khách hàng hay căn cứ vào hợp đồng ký của 2 bên vậy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA