Tìm hiểu về việc mở văn phòng đại diện

• Thread starter tran thi le
  • Ngày gửi
T

tran thi le

Guest
5/11/09
3
0
0
41
thanhphohochiminh
Chào các bạn!
Cho mình hỏi vấn đề này bạn nào có kinh nghiệm xin thỉnh giáo giúp:
Công ty mình thi thoảng có phát sinh một số đơn hàng với khách hàng ở Nha Trang và Vũng Tàu. Vì thế công ty mình muốn thuê văn phòng ở Nha Trang và Vũng Tàu để giao nhận hàng, hỡ trợ khách hàng, phát triển quan hệ với đối tác...
1,Vậy việc thuê văn phòng như vậy khi ký hợp đồng với bên cho thuê họ có xuất hóa đơn thì chi phí này có được đưa vao chi phí hợp lý nếu bên mình không có giấy phép mở văn phòng đại diện
2, Nếu mở văn phòng đại diện thì phải xin giấy phép không, việc làm này cần phải chú ý điểm gì? và việc hoạch toán có phải độc lập không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hanhdalat

Sơ cấp
16/7/08
18
0
1
39
Da Lat
Có anh chị nào đã từng làm qua vấn đề trên không hướng dẫn cho đàn em với ạ, em lục tung web mà không thấy gì hết :(

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Chào các bạn!
Cho mình hỏi vấn đề này bạn nào có kinh nghiệm xin thỉnh giáo giúp:
Công ty mình thi thoảng có phát sinh một số đơn hàng với khách hàng ở Nha Trang và Vũng Tàu. Vì thế công ty mình muốn thuê văn phòng ở Nha Trang và Vũng Tàu để giao nhận hàng, hỡ trợ khách hàng, phát triển quan hệ với đối tác...
1,Vậy việc thuê văn phòng như vậy khi ký hợp đồng với bên cho thuê họ có xuất hóa đơn thì chi phí này có được đưa vao chi phí hợp lý nếu bên mình không có giấy phép mở văn phòng đại diện
2, Nếu mở văn phòng đại diện thì phải xin giấy phép không, việc làm này cần phải chú ý điểm gì? và việc hoạch toán có phải độc lập không?

- VPDD tất nhiên là phải có giấy phép đăng ký tại sở kế hoạch đầu tư nơi mở vpdd.
- Khi có giấy phép và đi vào hoạt động thì mọi chi phí phát sinh tại vpdd có hoá đơn chứng từ hợp lệ sẽ được đưa vào cp hợp lý/hợp lệ.
- Nên tìm hiểu, cân đối giữa lợi/bất lợi giữa vpdd và chi nhánh trước khi mở vpdd; vpdd thì ko được hạch toán mà tất cả chi phí phát sinh sẽ được theo dõi tại c.ty chính (vì vpdd chỉ là nơi nhận/chuyển tiếp thông tin).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA