Thuế TNCN cho thuê nhà

• Thread starter khoqua75
  • Ngày gửi
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Hi all

Cty mình có thuê nhà làm xưởng sản xuất với giá thuê là 64.000.000 đ, cty chịu trách nhiệm tòan bộ các khỏan thuế liên quan cho thuê nhà.
Hôm qua mình lên CC thuế Q1 kê khai thì cán bộ thuế gía trước thuế như sau:
Thu nhập trước thuế = (64.000.000 - 2.450.000) / 0.892 = 69.002.242 đ
( trong đó có giảm trừ cho bản thân 4.000.000) theo CV 1578/TCT-TNCN
Cho mình hỏi Cán bộ thuế tính như vậy có đúng không, cái 0.892 lấy từ đâu ra.
Các bác giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Chào bạn
Mình gửi bạn Biểu tỷ lệ tính thuế cho thuê nhà của Cục thế TP.HCM ban hành để bạn tham khảo

Đính kèm

• bieu ty le an dinh thu nhap chiu thue tren doan thu ap dung doi voi ca nhan kinh doan.xls
    40.5 KB · Lượt xem: 152
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Chào bạn
Mình gửi bạn Biểu tỷ lệ tính thuế cho thuê nhà của Cục thế TP.HCM ban hành để bạn tham khảo

Cám ơn bạn

Nhưng mình hỏi đây là quy đổi thu nhập sau thuế thành thu nhập trước thuế có không bao gồm giảm trừ gia cảnh theo CV 1578:

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Đây là CV 1578/TCT-TNCN

Đính kèm

• P40D67792F2.pdf
    125.3 KB · Lượt xem: 94
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Cám ơn bạn

Nhưng mình hỏi đây là quy đổi thu nhập sau thuế thành thu nhập trước thuế có không bao gồm giảm trừ gia cảnh theo CV 1578:
- Bạn ạ, đấy là việc riêng, thoả thuận gì thì thoả thuận, để có chứng từ hợp lý đưa vào chi phí của đơn vị phải có hoá đơn của BTC. Trường hợp này thu nhập tính thuế CQT người ta căn cứ vào hợp đồng, chứ ai nộp thuế là việc khác, quy đổi hay khồng để bạn hạch toán chó phù hợp nội bộ thôi, tính toán để làm hợp đồng.

P

phucchau2008

Guest
cho thuê nhà tính thuế TNCN?

- Tôi đi làm hưởng lương bình quân tương đương 4.350.000đ/tháng [nuôi vợ: vợ (không đi làm) và 3 con còn nhỏ].(tại HCM)
- Nay tôi có nhà tại Vũng Tàu cho thuê giá thuê hiện vẫn còn thoả thuận khoản trên dưới 50 triệu/tháng.
- vậy mức thuế TNCN tính ntn? giảm trừ gia cảnh ra sao?Theo tôi được biết sẽ phải nộp thuế tại Vũng Tàu.
có ai biết cách tính hay văn bản nào hướng dẫn chỉ tôi với.
Chân thành cảm ơn! [mượn nick viết bài]

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Tôi đi làm hưởng lương bình quân tương đương 4.350.000đ/tháng [nuôi vợ: vợ (không đi làm) và 3 con còn nhỏ].(tại HCM)
- Nay tôi có nhà tại Vũng Tàu cho thuê giá thuê hiện vẫn còn thoả thuận khoản trên dưới 50 triệu/tháng.
- vậy mức thuế TNCN tính ntn? giảm trừ gia cảnh ra sao?Theo tôi được biết sẽ phải nộp thuế tại Vũng Tàu.
có ai biết cách tính hay văn bản nào hướng dẫn chỉ tôi với.
Chân thành cảm ơn! [mượn nick viết bài]
- Mình trích VBHD (TT84) thế này để bạn tham khảo nhé:
3.1.5. Đối với hoạt động cho thuê nhà, cho thuê mặt bằng không có đăng ký kinh doanh, đối tượng nộp thuế là người đứng tên sở hữu nhà, quyền sử dụng đất. Trường hợp nhiều người cùng đứng tên sở hữu nhà, quyền sử dụng đất thì đối tượng nộp thuế là từng cá nhân ghi trong giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất.
1.1. Thu nhập từ sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề kinh doanh theo quy định của pháp luật như: sản xuất, kinh doanh hàng hoá; xây dựng; vận tải; kinh doanh ăn uống; kinh doanh dịch vụ, kể cả dịch vụ cho thuê nhà, cho thuê mặt bằng.
6. Trường hợp nhiều người cùng đứng tên trong một đăng ký kinh doanh kể cả trường hợp cho thuê nhà, thuê mặt bằng có nhiều người cùng đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất (gọi chung là nhóm cá nhân kinh doanh), sau khi đã xác định được thu nhập chịu thuế từ kinh doanh theo hướng dẫn tại khoản 1 mục I phần B Thông tư này, thu nhập chịu thuế của mỗi cá nhân được phân chia theo một trong các cách sau đây:
6.1. Theo tỷ lệ vốn góp của từng cá nhân ghi trong đăng ký kinh doanh; hoặc
6.2. Theo thoả thuận giữa các cá nhân; hoặc
6.3. Theo số bình quân thu nhập đầu người trong trường hợp đăng ký kinh doanh không xác định tỷ lệ vốn góp hoặc không có thoả thuận về phân chia thu nhập giữa các cá nhân.
Trên cơ sở thu nhập chịu thuế của mỗi cá nhân cùng tham gia kinh doanh đã xác định theo nguyên tắc phân chia nêu trên, từng cá nhân được giảm trừ gia cảnh, giảm trừ từ thiện, nhân đạo, khuyến học, các khoản bảo hiểm bắt buộc để xác định thu nhập tính thuế và số thuế thu nhập cá nhân phải nộp riêng cho từng cá nhân.
- Vậy đây hà hoạt động kinh doanh (trường hợp của bạn là vừa có thu nhập từ tiền lương, tiền công vừa có TN từ hoạt động KD); bạn phải làm QT thuế năm mẫu 09; tính giảm trừ gia cảnh bản thân và người phụ thuộc bình thường ( lưu ý: theo quy định thì vợ bạn trong độ tuổi lao động mà vẫn đủ khả năng lao động mặc dù không hoặc có TN bình quân/năm dưới 500.000đ/tháng không được tính giảm trừ người phụ thuộc ).

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tiền thuê nhà theo hđồng là 10đ/tháng, tiền thuế GTGT (1đ) và TNCN (2đ) bên cty chịu.
Khi nộp thuế 3đ thì biên lai nộp thuế thể hiện tên của chủ nhà, còn hóa đơn thể hiện tên cty chỉ là 10đ.
Biên lai này cty phải đưa cho chủ nhà lưu bản gốc (vì biên lai này thể hiện chủ nhà không còn nợ thuế), cty lưu bản photo.
Khi qtoán thuế thì cquan thuế ycầu cty không chấp nhận biên lai photo này mặc dù trong hợp đồng đã qui định bên Cty nộp đầy đủ tiền thuế.

Kho bạc có thể in 02 liên chính của Biên lai được không nhỉ? 1 liên cho chủ nhà, 1 liên cho DN.?!
Hay là mang biên lai thuế đi công chứng được ko nhỉ?

Sửa lần cuối:
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Tiền thuê nhà theo hđồng là 10đ/tháng, tiền thuế GTGT (1đ) và TNCN (2đ) bên cty chịu.
Khi nộp thuế 3đ thì biên lai nộp thuế thể hiện tên của chủ nhà, còn hóa đơn thể hiện tên cty chỉ là 10đ.
Biên lai này cty phải đưa cho chủ nhà lưu bản gốc (vì biên lai này thể hiện chủ nhà không còn nợ thuế), cty lưu bản photo.
Khi qtoán thuế thì cquan thuế ycầu cty không chấp nhận biên lai photo này mặc dù trong hợp đồng đã qui định bên Cty nộp đầy đủ tiền thuế.
Kho bạc có thể in 02 liên chính của Biên lai được không nhỉ? 1 liên cho chủ nhà, 1 liên cho DN.?!
Hay là mang biên lai thuế đi công chứng được ko nhỉ?

Khi chủ nhà nộp thuế cho thuê nhà thì đó là tờ hóa đơn bán hàng thông thường mà anh 4mắt. Trên đó thể hiện tên người bán là tên chủ nhà và tên người mua là tên công ty thuê nhà. và bà chủ nhà đưa cho công ty hóa đơn bản chính, còn bà giữ hóa đơn bản photo. Bên em là như vậy đó ạ
Thân

C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội
Tiền cho thuê nhà từ tháng 9/2010 đến tháng 9/2011, vậy khi QT tính thuê thu nhập CN thì chỉ tính 4 tháng 2010 hay tính cả 12 tháng mọi người nhỉ.

Khoán thuế này bên thuê nhà đã trả thay cho chủ nhà vậy QT chủ nhà có đc trừ khoản thuế TCN đã nộp đó ko ( bên cty đã cho vào chi phí)? Nếu ko thì thành nộp 2 lần thuế TNCN cho thuê nhà hay sao?? Không biết làm thế nào, nhờ mọi người giúp mình với. Tks a lot!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA