Hàng về tr ư ớc, hoá đơn về sau- Có bao giờ bạn hạch toán thé này không?

• Thread starter Nhat Dieu
  • Ngày gửi
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Khi hàng nhập khẩu từ cty mẹ nhập về nhưng chưa có hoá đơn:

Đúng ra là hạch toán: N 151 / C 336

Nhưng mà KTT cty lại bắt HT là : N 152 / C 151

Đến khi có Invoice từ cty mẹ gởi về thì hạch toán là: N 151/ C 336

Theo ý các pác thì KTT làm như vậy có sao không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thử đặt tên các nghiệp vụ xem sao nhé!

Nhat Dieu nói:

Hàng nhập khẩu đang đi trên đường

Nhat Dieu nói:

Hàng nhập khẩu đang đi trên đường đã về nhập kho

Nhat Dieu nói:
Đến khi có Invoice từ cty mẹ gởi về thì hạch toán là:N 151/ C 336
Quay lại bút toán đầu: Hàng nhập khẩu đang đi trên đường.

Nhat Dieu nói:
Kế toán trưởng làm ngược quy trình hả các bác?

SUNF

SUNF

Trung cấp
2/10/03
176
4
0
52
Hà Nội
Nhật Diệu à, kế toán trưởng của bạn nghe có vẻ... kém nhỉ. Nhưng nếu mình ở vị trí của Diệu, mình sẽ không hỏi như cách bạn đang hỏi đâu. Theo mình, chỉ nên hỏi nghiệp vụ, để nhờ các thành viên giải đáp thắc mắc cho mình, để biết chắc đâu là đúng, đâu là sai thôi. Kế toán trưởng có sai, thì nên về đóng cửa, chị em bảo nhau. Ai lại vạch áo cho người xem lưng như vầy.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To anh SUNF!

Thực sự thì đây là KTT mới đưa ra và bắt làm như thế nên em mới hỏi như vậy chứ thực sự trước giờ chưa có làm. Bây giờ em mới bắt đầu làm.

Đúng là KTT này đã đi ngược với quy trình rồi, nhưng mà em giải thích mãi không được, vậy phải nói sao với KTT đây các bác?

Em là người cũng mới thôi nên cũng không thể nào....

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Giải thích mãi mà không được thì không nói nữa, cứ làm như Kế toán trưởng hướng dẫn đi. Kế toán trưởng sẽ phải chịu trách nhiệm cơ mà. Đi làm nhiều khi cũng phải "giả câm, giả điếc" đấy!
Nhat Dieu nói:
nhưng mà em giải thích mãi không được, vậy phải nói sao với KTT đây các bác?

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To Nguyen Tu Anh!
Thực sự là hồi giờ mình cũng hay phản đối lại ý kiến của sếp vì họ làm nhiều cái không theo quy trinh,. Nhưng lần này có lẻ phải nghe theo NTA quá. Vì mình cũng mệt lắm rồi!
Có lẻ có người sẽ cho là mình không đủ cứng rắn để bảo vệ ý mình nhưng đâu có phải lúc nào cũng được. Hơn nữa mình cũng mói nên cũng không còn cách nào khác. đành làm theo mặc dù biết là không đúng.

S

Songda

Guest
22/5/05
6
0
0
42
Hanoi
www.thuongphu.com.vn
Theo mình, trong truong hop nay, chỉ hạch toán giá tạm (giá hạch toán) thôi. Khi có hoá đơn thì hạch toán điều chỉnh chênh lệch giá. Nhưng nếu HĐ không về trong tháng mà phải xuất dùng ngay trong tháng thì tháng sau phải làm chứng từ hạch toán điều chỉnh.
Chờ các ý kiến khác của mọi người

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vấn đề đặt ra ở đây là các bút toán có hợp lý hay không, chứ không phải cách tính giá hàng nhâp kho sẽ làm thế nào.

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Nhat Dieu nói:

Theo ý tôi thì thế này:
Vì hàng nhập khẩu từ công ty mẹ thì dùng đến bút toán:
Nợ TK151
Có TK 336
Khi hàng về thì sẽ bút toán (theo giá hạch toán hay giá tạm tính):
Nợ TK 152, 156
Có TK 151
Khi hoá đơn về mà giá chênh lệch với giá đã ghi sổ thì bút toán điều chỉnh:
Nợ TK 152, 156
Có TK 336
Nếu là nguyên vật liệu đã xuất dùng cho sx, để bán thì ghi thêm bút toán:
Nợ TK 621, 632
Có TK 152, 156

T

thanhphong

Guest
26/2/05
7
0
0
56
Thanh Pho HCM
Tôi đồng ý với Bác TUNGTT10 , hạch toán phải theo quy trình chứ ai đâu làm ngược. Nếu kế toán trưởng yếu thì xuống chức đi. Đâu phải KTT nói sai cũng làm theo sai ???????

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
- Hàng chưa về, Bill chưa có: Theo dõi riêng, ko hạch toán gì cả.
- Hàng nhập khẩu đang đi trên đường: Là lúc DN nhận được Bill, Invoice nhưng hàng chưa về kho. Hạch toán Nợ 151/Có 331 - 336.
- Hàng và bill về cùng lúc: Khỏi nói nhỉ
- Hàng về trước, bill về sau:
Đây là hàng hóa VL của công ty mình, xác định rõ nguồn gốc rồi thì chắc chắn phải ghi nhận dù có chứng từ hay không chứng từ (giống như những khoản chi phí không chứng từ). Theo nguyên tắc thận trọng thì phải ghi nhận những khoản phải trả và chi phí khi chỉ có "dấu hiệu", do đó phải ghi nhận Nợ 152-156, Có 331.
Chứng từ về muộn thì kệ nó chứ! Chứng từ về rồi căn cứ vào chứng từ điều chỉnh sai lệch, nếu chứng từ sau này không về bạn cũng chẳng được hạch toán bút toán ngược lại, mà chỉ loại chi phí này ra khỏi chi phí khấu trừ thuế trên bảng kê tự quyết toán thuế TNDN (mẫu 04), mà không được loại trên BCTC.
Còn bạn nào muốn làm số liệu sổ sách sạch sẽ, thì chịu khó làm thêm vài cuốn sổ nội bộ ghi nhận những chuyện này rồi lúc có đầy đủ chứng từ rồi hạch toán. Đây là những trường hợp DN có 2 hệ thống số liệu, mà hầu hết các DN tư nhân đều có 2 cả!

Sửa lần cuối:
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
thanhphong nói:
Tôi đồng ý với Bác TUNGTT10 , hạch toán phải theo quy trình chứ ai đâu làm ngược. Nếu kế toán trưởng yếu thì xuống chức đi. Đâu phải KTT nói sai cũng làm theo sai ???????
Bác Thanhphong ơi, có phải ai cũng giỏi cả đâu, nhiều công ty nhỏ xíu KTT chỉ là SV trung cấp với 1-2 năm kinh nghiệm, (cả công ty chỉ có 1 kế toán) còn thua xa kế toán viên của công ty lớn. Vừa làm vừa học thôi, mỗi lần sai là một bài học đấy. Với lại lĩnh vực kinh doanh thì quá đa dạng, chế độ chính sách thì thay đổi xoành xoạch, chẳng ai biết hết cả. Bởi vậy mới vào đây học hỏi, trao đổi, còn không vào đây làm gì!

T

Tuan nguyen ha

Guest
14/4/05
27
0
0
41
Hanoi
Mình xin góp chút ý kiến nhé!
Làm theo kế toán trưởng : Nợ TK 152/Có TK 151 khi nhập kho, Khi có thông báo về giá mới hạch toán Nợ TK 151/ Có TK 336.
Mục đích cuối cùng vẫn chỉ là hạch toán Nợ TK 152/ Có TK 336 : theo giá trên hoá đơn thôi. Theo cách này không ổn bởi nếu đến cuối năm mà hàng đi đường chưa nhập kho thì công ty bạn không kiểm soát được.
Còn hạch toán đúng mình nghĩ như bạn Tùng là hợp lý.

M

mimi

Guest
18/6/05
6
0
0
41
An Giang
Nhat Diệu này, mình thử đưa ra cách hạch toán này cho bạn tham khảo nhé!
Khi hàng về do nhập khẩu từ công ty mẹ nhưng chưa có hoá đơn thì bạn hạch toán là:
Nợ TK 152,156 (theo giá hạch toán hay giá tạm tính)
Có TK 33811 (hàng chờ hoá đơn)
Ở bút toán này theo tôi thì không hạch toán TK 331 hay TK336 vì chưa có hoá đơn thì chưa ghi nhận là nợ phải trả.
Khi có hoá đơn thì hạch toán:
Nợ TK 33811
Có TK 336- theo giá hoá đơn
Khi hoá đơn về mà giá chênh lệch với giá đã ghi sổ thì bút toán điều chỉnh:
Nợ TK 152, 156
Có TK 336
Nếu là nguyên vật liệu đã xuất dùng cho sx, để bán thì ghi thêm bút toán:
Nợ TK 621, 632
Có TK 152, 156
Ở đây, tôi không đề cập tới TK151 vì theo bạn nói thì hàng đã nhập rồi.

omargiaochu

omargiaochu

Guest
17/5/05
430
0
16
Viet Nam
www.sisvn.com
Nhat Dieu nói:

Tôi cũng nghĩ trường hợp này không nên ghi vào 151 vì hàng thực tế đã nhập kho rồi, cũng vì vậy mà 336 vẫn phải được đề cập thì công nợ mới khớp chứ.

Theo tôi thì nên làm thế này có được ko các bác :
- Hàng nhập kho :
Nợ 152, 156
Có 336
(Khi nhập kho phải có giấy nợ HĐ của cty mẹ chứ nhỉ.)

- Khi nào hoá đơn về mà có chênh lệch thì làm bút toán chỉnh sửa bổ sung:
Nợ 152, 156, 133
Có 336

V

veronnica_vn

Guest
18/6/05
9
0
1
42
Ho Chi Minh
Theo mình thì hạch toán như thế này:
N 152 (vì đã nhập kho)}giá tạm tính
C 336}Giá tạm tính
Khi hoá đơn về thì hạch toán
Bút toán 1
ghi âm toàn bộ bút toán với giá tạm tính ở trên

Bút toán 2
ghi bút toán đúng với giá thực tế trong hoá đơn

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
các bác ơi mình biết cách hạch toán chứ không phải là không nhung mà tại KTT không chịu theo.

omargiaochu

omargiaochu

Guest
17/5/05
430
0
16
Viet Nam
www.sisvn.com
Nhat Dieu nói:
các bác ơi mình biết cách hạch toán chứ không phải là không nhung mà tại KTT không chịu theo.

Thì mặc kệ cái ông kế toán trưởng đó. Bạn cứ làm theo ông ấy đi. Mà mình nghĩ tại sao bạn cứ phải đắn đo về cái việc KTT bắt làm như thế nhỉ. Mình là quân mà không cãi được thì phải nghe thôi chứ biết làm sao. Có j xếp thì cứ nhè KTT mà gõ. Chứ trên diễn đàn bạn cứ nói như vậy chúng tôi nghe thì chúng tôi cũng chỉ giải quyết được cho bạn khâu nghiệp vụ, chứ còn cái việc KTT bảo gì thì tốt nhất lần sau đừng cho lên diễn đàn nữa.

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nhat Dieu nói:
Vậy hả thế thì bạn cứ mở cái topic này cho KTT của bạn xem đi, xem KTT nói sao nhỉ.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To ormagiaochu!

Đúng là mình sai lầm khi đưa lên cái topic này. Cho xin lỗi nhé!

1. Ý mình đưa ra đây chỉ muốn hỏi các pác như vậy mình sẽ phải nói làm sao cho KTT hiểu đây?
2. Mình có thể coi như không biết gì và làm như KTT nói vậy có ai đồng ý hay không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA