Kê khai thuế đầu vào???

• Thread starter vina1
  • Ngày gửi
V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
:dance2: Xin chào cả nhà.
Cả nhà cho mình hỏi chút nha; Trả là công ty mình mới thành lập được 4.5Tháng; Hàng tháng mình vẫn kê khai hoá đơn GTGT, hoá đơn thông thương đầu vào để nộp cho cơ quan thuế. Nhưng vì từ lúc mình kê khai đến giờ mình chưa có kê khai Hoá đơn GTGt đối với mặt hàng là Xăng môgas 92 bao giờ vì chưa phát sinh hoá đơn mặt hàng này. Nay Sếp mình đưa mình mới có hoá đơn để kê khai nhưng khi kê khai vướng ở khoản " Phí xăng dầu" vì trong mục kê khai chỉ có "Giá hàng hoá chưa thuế& và khoản thuê suất thôi" nhưng nếu minh kê như bình thường thì mình bị hụt mất khoản phải thanh toán là " Phí xăng dầu à??
Thế nên mình chưa bít phải kê khai như thế nào? băn khoăn quá! :angel: Ai bít chỉ giúp mình nhé! Thanks you!

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giangnguyenhuong

Sơ cấp
27/8/09
8
0
0
Hai Phong
Bạn ơi, lệ phí xăng dầu không chịu thuế GTGT. Bạn cứ kê khai bình thường giá trị trước thuế và thuế phải nộp. Phần lệ phí xăng dầu tính vào chi phí của công ty.

D

doancham

Guest
12/11/09
14
0
0
hp
theo mình được biết . Nêu công ty bạn là công ty thương mại thì chi phí " Phí xăng dầu" ko tính trực tiếp vào giá vốn của hàng bán ra trong kỳ. mà nó được phân bổ cho hàng bán ra ở cuối kỳ
hihi bạn yên tâm công ty của bạn ko lỗ đâu !!!! khi đưa ra giá bán giám đốc bạn đã tính kỹ rồi!!!

secre

secre

Trung cấp
8/5/09
95
1
0
Nghệ an- TPHCM
Cả nhà cho mình hỏi chút nha; Trả là công ty mình mới thành lập được 4.5Tháng; Hàng tháng mình vẫn kê khai hoá đơn GTGT, hoá đơn thông thương đầu vào để nộp cho cơ quan thuế. Nhưng vì từ lúc mình kê khai đến giờ mình chưa có kê khai Hoá đơn GTGt đối với mặt hàng là Xăng môgas 92 bao giờ vì chưa phát sinh hoá đơn mặt hàng này. Nay Sếp mình đưa mình mới có hoá đơn để kê khai nhưng khi kê khai vướng ở khoản " Phí xăng dầu" vì trong mục kê khai chỉ có "Giá hàng hoá chưa thuế& và khoản thuê suất thôi" nhưng nếu minh kê như bình thường thì mình bị hụt mất khoản phải thanh toán là " Phí xăng dầu à??
Thế nên mình chưa bít phải kê khai như thế nào? băn khoăn quá! :angel: Ai bít chỉ giúp mình nhé! Thanks you!
Khoan khoan cho mình hỏi đã! Hoá đơn bán hàng thông thường cũng kê vào tờ khai thuế GTGT ấy hả?

H

Huong Coi

Trung cấp
5/11/07
70
0
0
Bac Giang

Hóa đơn xăng dầu: phần giá chưa VAT và thuế VAT bạn khai vào mục hàng hóa mua vào chịu thuế, còn phí xăng dầu thi kê vào phần mua vào ko chịu thuế nhé!

H

hoang thi thap dieu

Guest
3/2/10
1
0
0
51
tân bình
Thue gtgt

Mình đang gặp trường hợp này có bạn nào biết chỉ cho mình với
Hàng khuyến mãi nhà cung cấp không thu tiền của minh nhưng có xuất hóa đơn GTGT vậy thì phần thuế GTGT này mình có được khấu trừ không?

M

meoconvanhimcon

Sơ cấp
4/11/06
28
2
3
Hà Nội
khi kê khai thuế thì không khai phí xăng dầu, bạn cứ loại phần phí xăng dầu ra không kể khai vào phầm mềm 2.1.0, sau này bạn chỉ đưa phí xăng dầu vào sổ sách làm chi phí thôi

timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
Cty Mình kê khai như thế này:
Giả sử tiền hàng là 1.000.000 đ
Phí xăng dầu là: 10.000 đ
Tiền thuế VAT là: 100.000 đ
Tổng thanh toán: 1.110.000 đ
Mình kê khai Doanh số chưa có thuế = 1.000.000 + 10.000 = 1.010.000 đ ( Tiền hàng + Phí xăng dầu ). và VAT = 100.000 đ. Cộng = 1.110.000 đ.
Mình đã kê khai như thế này mấy năm rồi, và đã qua mấy kỳ kiểm tra quyết toán thuế rồi ko có vấn đề gì. Theo mình Bạn nên kê khai theo mình.
Chúc bạn thành công !

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Khoan khoan cho mình hỏi đã! Hoá đơn bán hàng thông thường cũng kê vào tờ khai thuế GTGT ấy hả?

Không! HĐTT mình kê khai vào hàng hoá dùng cho sản xuất kinh doanh không chịu thuế. cảm ơn bạn nhiều!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình kê khai Doanh số chưa có thuế = 1.000.000 + 10.000 = 1.010.000 đ ( Tiền hàng + Phí xăng dầu ). và VAT = 100.000 đ. Cộng = 1.110.000 đ.
Mình đã kê khai như thế này mấy năm rồi, và đã qua mấy kỳ kiểm tra quyết toán thuế rồi ko có vấn đề gì. Theo mình Bạn nên kê khai theo mình.
Chúc bạn thành công !

Bạn làm như vậy là quá đúng, đâu còn vấn đề gì để bàn.

Không! HĐTT mình kê khai vào hàng hoá dùng cho sản xuất kinh doanh không chịu thuế. cảm ơn bạn nhiều!

Hoá đơn thông thường chỉ ghi nhận và hạch toán vào CP tính thuế TNDN, không phải kê khai vào bảng kê (MV) trong hồ sơ BC thuế GTGT hàng tháng.

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Chúc bạn thành công !

Nhưng trong phần mền kê khai thuế GTGT bạn gõ vào một cột là Giá Chưa có thuế một cột là thuế suất, một cột là tìen thuế cột này tự nhảy khi ta gõ thuế suất tương ứng mà; trường hợp của bạn cộng cả Phí xăng dầu vào giá chưa có thuế =1.010.000đ khi mình gõ thuế suất 10%vào thì sẽ là 101.000đ mà chứ đâu phải là 100.000đ đâu; đúng không nhể???

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Nhưng trong phần mền kê khai thuế GTGT bạn gõ vào một cột là Giá Chưa có thuế một cột là thuế suất, một cột là tìen thuế cột này tự nhảy khi ta gõ thuế suất tương ứng mà; trường hợp của bạn cộng cả Phí xăng dầu vào giá chưa có thuế =1.010.000đ khi mình gõ thuế suất 10%vào thì sẽ là 101.000đ mà chứ đâu phải là 100.000đ đâu; đúng không nhể???

Bạn nói không sai về mặt công thức (lập trình) khi thực hiện như vậy trên HTKK tại phần doanh số mua chưa thuế.
Vấn đề là tại phần này (DSMCT) bạn chỉ đưa phần thành tiền của XD (1.000.000) thôi, không đưa phí, để thực hiện BC thuế.
Phần phí sẽ được cộng chung vào tiền XD để hạch toán CP tính thuế TNDN.

L

linhcuchip

Guest
28/2/10
9
0
0
Bình Dương

Khi kê khai thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá là xăng dầu thì cột giá hàng hoá chưa thuế bạn kê khai số liệu của giá hàng hoá + lệ phí xăng dầu, cột thuế suất và thuế GTGT ghi số liệu trên hoá đơn.
Nếu bạn chỉ kê khai phần giá bán hàng hoá mà không kê khai phần lệ phí xăng dầu thì nhìn vào bảng kê thuế GTGT đầu vào của bạn, cơ quan thuế sẽ không thấy được hoá đơn ấy có tổng giá thanh toán lớn hơn hay nhỏ hơn 20 triệu đồng để kiểm tra tính chất thanh toán tiền mặt hay chuyển khoản.

L

Luc van

Guest
bạn kê khai như timbolac là chuẩn rồi! Nhưng mình góp ý thêm:
1. Bạn thắc mắc là phần mềm tự nhẩy là 110,000đ ---> cách giải quyết là bạn tự gõ 100.000đ vào cột tiền thuế là được nhé!
2. ở cột ghi chú bạn ghi thêm, PXD: 10.000đ là được.
Thân!:015:

Chúc bạn thành công !

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
bạn kê khai như timbolac là chuẩn rồi! Nhưng mình góp ý thêm:
1. Bạn thắc mắc là phần mềm tự nhẩy là 110,000đ ---> cách giải quyết là bạn tự gõ 100.000đ vào cột tiền thuế là được nhé!
2. ở cột ghi chú bạn ghi thêm, PXD: 10.000đ là được.
Thân!:015:

Nếu hoá đơn có giá trị thanh toán > 20 tr và thời hạn thanh toán được xác định là CK sau 30 ngày, thì cột ghi chú gỏ chung 2 cả hai: thời hạn thanh toán + PXD: 10.000đ là được hả bạn ??? :wall:

L

Luc van

Guest
Nếu hoá đơn có giá trị thanh toán > 20 tr và thời hạn thanh toán được xác định là CK sau 30 ngày, thì cột ghi chú gỏ chung 2 cả hai: thời hạn thanh toán + PXD: 10.000đ là được hả bạn ??? :wall:

sao em khôg hiểu ý bác nói nhỉ?:wall:

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
sao em khôg hiểu ý bác nói nhỉ?:wall:

Sorry ! trường hợp này (hoá đơn > 20 tr) thì PXD không còn là :10.000đ

Cột ghi chú "ghi chung thời hạn thanh toán và phí XD" được không hay là chỉ ghi hạn thanh toán theo như qui định khấu trừ tại CV 10220.

T

thuhuongT

Guest
24/2/10
3
0
0
Thái Bình
Chào cả nhà.
Mình là thành viên mới. cả nhà cho mình hỏi cách tính như sau có đúng ko nhé.
Ở công ty mình có 1 số khách hàng thường xuyên kê giá, và hàng tháng Công ty mình phải trích khoản hoa hồng mà khách hàng đã kê giá để trả lại khách.
cụ thể khách hàng kê 10% giá tiền sau thuế là 5.00.000 đồng ( thuế 10%). mình tính như thế này các bạn xem có đúng ko nhé.
lấy tiền sau thuế: 5500.000/1.1(10% thuế)=5.000.000 x0.1 ( 10% hoa hồng) = 500.000 đồng . mình tính như thế có đúng ko. Sau đó hạch toán như thế nào vậy các Bác

V

vina1

Trung cấp
17/8/08
74
0
0
Tp.BacGiang
Bạn làm như vậy là quá đúng, đâu còn vấn đề gì để bàn.

Hoá đơn thông thường chỉ ghi nhận và hạch toán vào CP tính thuế TNDN, không phải kê khai vào bảng kê (MV) trong hồ sơ BC thuế GTGT hàng tháng.

:dance2:Bạn àh! bạn nói mình đã kiểm tra lại thì mình đã kê khai nhầm hoá đơn thông thường vào mục mặt hàng hoá dùng cho SXKD không chịu thuế rồi, mình đã kê khai nhầm như vây? giờ mình phải điều chỉnh vào Phụ lục số 03( điều chỉnh tăng, giảm thuế GTGT đầu vào kỳ trước đúng không? hay mình phải làm ntn? mong ban sớm trả lời cho mình nhé, mình cảm ơn!

le thi cham

le thi cham

Guest
2/10/09
29
0
1
36
ung hoa - ha noi
Mình đang gặp trường hợp này có bạn nào biết chỉ cho mình với
Hàng khuyến mãi nhà cung cấp không thu tiền của minh nhưng có xuất hóa đơn GTGT vậy thì phần thuế GTGT này mình có được khấu trừ không?

Sao không ai trả lời câu này vậy. Em cũng muốn biết về vấn đề này, mong các anh chị mách bảo:1luvu:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA