In sổ sách theo tháng, quý hay năm

• Thread starter hongnhung1511
  • Ngày gửi
H

hongnhung1511

Sơ cấp
18/2/09
23
0
1
Hà Nội
Các bác cho em hỏi sổ sách kế toán khi in ra thì mình in theo tháng, quý hay năm vậy:wall:
VD sổ quỹ, sổ chi tiết 642, sổ NKC... mình in tháng 1, tháng 2....(hoặc từng quý) rồi đóng chung thành quyển hay in tuốt từ đầu năm đến cuối năm. (là khi mình làm kế toán máy í). Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bác cho em hỏi sổ sách kế toán khi in ra thì mình in theo tháng, quý hay năm vậy:wall:
VD sổ quỹ, sổ chi tiết 642, sổ NKC... mình in tháng 1, tháng 2....(hoặc từng quý) rồi đóng chung thành quyển hay in tuốt từ đầu năm đến cuối năm. (là khi mình làm kế toán máy í). Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với

Theo ý kiến cá nhân tôi: việc in SS từ PMKT nên để hết năm sau khi làm xong các báo cáo năm (nhất là TNDN) và chắc chắn không còn chỉnh sửa gì nữa...thì mới tiến hành in, đóng quyển ký tên và đóng dấu.

H

hongnhung1511

Sơ cấp
18/2/09
23
0
1
Hà Nội
Cảm ơn bác, em cũng định thế, nhưng em muốn hỏi là khi in (VD in sổ NKC) thì ở trong nội dung sổ sẽ là các tháng, cuối mỗi tháng đều có số dư để kết sang tháng sau đến hết tháng 12, hay là in 1 năm luôn (các phát sinh liên tục) và chỉ có số dư cuối năm thôi.

H

hongnhung1511

Sơ cấp
18/2/09
23
0
1
Hà Nội
các bác có kinh nghiệm rồi cho em bít các bác thường in sổ như thế nào ạ, để hợp lý nhất và cơ quan thuế kiểm tra thuận tiện nhất, cảm ơn các bác nhiều nhiều

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cảm ơn bác, em cũng định thế, nhưng em muốn hỏi là khi in (VD in sổ NKC) thì ở trong nội dung sổ sẽ là các tháng, cuối mỗi tháng đều có số dư để kết sang tháng sau đến hết tháng 12, hay là in 1 năm luôn (các phát sinh liên tục) và chỉ có số dư cuối năm thôi.

In theo từng tháng, chứ không phải in từ 01/01/2009 đến 31/12/2009 nhe bạn (sổ nào cũng vậy, in từng tháng)

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
Theo ý kiến cá nhân tôi: việc in SS từ PMKT nên để hết năm sau khi làm xong các báo cáo năm (nhất là TNDN) và chắc chắn không còn chỉnh sửa gì nữa...thì mới tiến hành in, đóng quyển ký tên và đóng dấu.
theo mình thì in theo năm cũng được mà cũng như tài khoản 112 cũng vậy quan trong là số dư cuối kỳ của nó phải cân bạn nhé

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Theo quy định của Luật KToán thì hết niên độ kế toán, các DN phải khoá sor, in, ký , đống dấu và lưu trữ tại DN.

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên

Khi mình mua phần mềm, người bán cũng PM hướng dẫn như vậy. Nhưng cán bộ quản lý thuế lại nói là nếu làm bằng phần mềm thì cuối tháng cũng phải in sổ sách và đóng dấu luôn.
Nếu làm theo như vậy thì mình sẽ phải in từng tháng.
Nếu cuối năm có chỉnh sửa gì, chắc lại phải in lại từng tháng vậy.

T

tran nguyen minh duc

Guest
27/1/10
17
0
0
tphcm
Chào bạn nguyên tắc là in sổ theo tháng bạn nhé

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
Chào các bạn
Tùy theo tình hình phát sinh số liệu nhiều hay ít, để in sổ sách theo tháng, quý hay năm. Công ty mình phát sinh it do đó mình in theo quý cho tiện và đỡ hao giấy in, mục in. Vừa qua Chi cục thuế có kiểm tra quyết toán và kiểm tra cả sổ sách kế toán nhưng họ không có ý kiến gì về sổ sách. oke hết

T

truongminhtri309

Guest
5/9/09
1
0
0
TPHCM
Các bạn ơi, cứu mình với,
Mình là kế toán mới vào cty, mà sắp đến kỳ quyết toán rồi mà do trong năm báo cáo thuế bị thiếu sót hoá đơn đầu vào và đầu ra nên cứ điều chỉnh mãi đến tháng 01/2010 mình mới điều chỉnh hoàn chỉnh. Cho mình hỏi, Cty mình thành lập tháng 04/2009 vậy cty mình sẽ phải nộp quyết toán trong tháng 3/2010 này luôn phải không? và vì mình điều chỉnh thuế nhiều lần như vậy, liệu mình in sổ sách ra không chính xác như báo cáo thuế, vậy mình có bị phạt không? vì đây là lần đầu làm quyết toán không nắm rỏ. xin được các bạn giúp đỡ. Mình lúng túng quá!!!

T

thuylinhsido

Trung cấp
24/6/08
130
1
18
41
q1
Anh VTM cho em hỏi thêm xíu, vậy hàng tháng mình in sổ NKC, Sổ Cái, Sổ chi tiết của từng tháng rùi đóng lại thành tập riêng của mỗi tháng đúng ko, có cần kẹp chung Hoá đơn vào các phiếu thu,chi ko nếu mình thanh toán ngay? Có lần em thấy cán bộ thuế ktra cty nàh nước thì chỉ cần đưa hoá đơn VAT ra đẻ họ xem thui,còn các sổ sách thu chi họ đều ko quan tâm. Em cũng đang tiến hành in sổ sách của 4 năm mà hok bít cách lưu trữ thế nào cho thuận tiện . Nhờ anh và mọi người chỉ giúp. Em xin cảm ơn!

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Nếu phát sinh ít thì có khi làm tập cả năm luôn, còn nếu phát sinh nhiều thì làm tập từng tháng hoặc nửa tháng,, tùy vào mức độ phát sinh nghiệp vụ ở doanh nghiệp của bạn.
Cán bộ thuế quan tâm nhất đến hóa đơn mà nên họ sẽ kiểm tra hóa đơn đầu tiên và kiểm tra rất kỹ đó. Khi cần thiết thì kiểm tra thêm sổ sách, chứng từ khác.

N

nguyenhang90

Sơ cấp
16/9/11
19
0
0
33
Ninh binh
các anh chị cho em hỏi:Nếu cty làm bằng phần mềm thì có phải dùng sổ nữa không hay chỉ dùng mỗi sổ quỹ tiền mặt và sổ quỹ tiền gửi ngân hàng thui?thanks mọi người nhìu nhìu!!!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bên mình mỗi tháng khoảng 70 nghiệp vụ psinh,
cuối năm in sổ cho cả 12 tháng, ký tên, đóng dấu . thuế ktra đều ok cả.

D

dohien0206

Guest
17/9/11
1
0
0
thua thien hue
Theo mình được biết thì còn tùy vào quy mô và yêu cầu quản lý ở cty bạn. Nếu công ty nhỏ có thể we in sổ sách theo quý, nếu lớn thì có thể in theo tháng. Còn theo năm thì dành cho những cty có ít nghiệp vụ xảy ra đó. Chúc bạn thành công.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Theo mình được biết thì còn tùy vào quy mô và yêu cầu quản lý ở cty bạn. Nếu công ty nhỏ có thể we in sổ sách theo quý, nếu lớn thì có thể in theo tháng. Còn theo năm thì dành cho những cty có ít nghiệp vụ xảy ra đó. Chúc bạn thành công.

Thế nào là Cty nhỏ? cty lớn? cty ít nghiệp vụ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA