Chi phí tính thuế TNDN

• Thread starter l2nhung
  • Ngày gửi
L

l2nhung

Guest
4/2/10
9
0
0
Hà Nội
Đầu tiên, em xin gửi các anh,các chị,các cô,các chú ,các bác và các bạn ko kể xa hay gần ,là thành viên kì cựu hay thành viên mới ... 1 lời chúc năm mới an lành.
Em thì mới ra trường chưa có nhiều kinh nghiệm, nên có 1 vài thắc mắc cần tham khảo:
-1: Công ty em kinh doanh dịch vụ đào tạo nên không chịu thuế.Vậy tiền thuế đầu vào có tính vào chi phí được trừ để tính thuế TNDN không ạ?Nếu không thì có cách nào giải quyết ko ạ?
-2:Theo thông tư 23/2007 thì phí lưu trú <500.000 thì tính vào chi phí được trừ. Nhưng em lại nhân được hóa đơn tiền phòng là 1.424.000( bao gồm thuế GTGT 10%), vậy em phải xử lý ra sao để tính vào CP được trừ ạ?

Em mong mọi người cho ý kiến..

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Đầu tiên, em xin gửi các anh,các chị,các cô,các chú ,các bác và các bạn ko kể xa hay gần ,là thành viên kì cựu hay thành viên mới ... 1 lời chúc năm mới an lành.
Em thì mới ra trường chưa có nhiều kinh nghiệm, nên có 1 vài thắc mắc cần tham khảo:
-1: Công ty em kinh doanh dịch vụ đào tạo nên không chịu thuế.Vậy tiền thuế đầu vào có tính vào chi phí được trừ để tính thuế TNDN không ạ?Nếu không thì có cách nào giải quyết ko ạ?
-2:Theo thông tư 23/2007 thì phí lưu trú <500.000 thì tính vào chi phí được trừ. Nhưng em lại nhân được hóa đơn tiền phòng là 1.424.000( bao gồm thuế GTGT 10%), vậy em phải xử lý ra sao để tính vào CP được trừ ạ?

Em mong mọi người cho ý kiến..
1. Có 1 nguyên lý với thuế GTGT là khoản thuế nào ko đc khấu trừ thì đc tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN (hiện tại thì hóa đơn đó phải kê khai trong 6 tháng)
2. Đề nghị bác l2nhung nói rõ hơn về mục 2 này.

L

l2nhung

Guest
4/2/10
9
0
0
Hà Nội
Mục 2 thì em đã thông hơn rồi, cảm ơn bác nhiều.
Còn mục 1 thì em chưa có thông lắm: hóa đơn phải kê khai trong 6 tháng là sao?
Thui thì giúp em giúp cho chót. Em cảm ơn lắm lắm.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mục 2 thì em đã thông hơn rồi, cảm ơn bác nhiều.
Còn mục 1 thì em chưa có thông lắm: hóa đơn phải kê khai trong 6 tháng là sao?
Thui thì giúp em giúp cho chót. Em cảm ơn lắm lắm.

Trường hợp kê khai không quá 6 tháng được áp dụng đối với việc khấu trừ thuế đầu vào.

Thông tư 129:
c.8. Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong tháng nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của tháng đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho. Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ còn sót hoá đơn hoặc chứng từ nộp thuế chưa kê khai, khấu trừ thì được kê khai, khấu trừ bổ sung; thời gian để kê khai, khấu trừ bổ sung tối đa là 6 (sáu) tháng, kể từ tháng phát sinh hoá đơn, chứng từ bỏ sót

Bạn không khấu trừ (diện không chịu thuế) thì không cần phải lo.

N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Thanks bác VTM đã làm rõ vấn đề này.

L

l2nhung

Guest
4/2/10
9
0
0
Hà Nội
Chính là vậy.Dịch vụ đào tạo bên em thuộc diện không chịu thuế mà.Ý em muốn hỏi là số tiền mà công ty em fải trả cho thuế gtgt đầu vào ( mà không được khấu trừ cũng không hoàn thuế) thì tính là 1 khoản chi phí được trừ để tính thuế TNDN fải không ạ? và khoản cp này hạch toán ra sao vậy ạ?

L

leanhdung81

Trung cấp
7/6/09
143
0
16
42
ha noi
Thì rõ ràng là Thuế GTGT của hàng hóa mua vào mà không đc khấu trừ thì đc tính vào chi phí mà.

N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Theo khoản c.9 điểm 1 phần III phần B Thông tư 129/2008/TT-BTC:
"Số thuế GTGT đầu vào không được khấu trừ, cơ sở kinh doanh được hạch toán vào chi phí để tính thuế thu nhập doanh nghiệp hoặc tính vào nguyên giá tài sản cố định theo quy định của pháp luật".
Bác cứ căn cứ vào đây mà làm.

T

tranthihuong259

Sơ cấp
23/2/10
20
0
0
37
Hà Nội
Chính là vậy.Dịch vụ đào tạo bên em thuộc diện không chịu thuế mà.Ý em muốn hỏi là số tiền mà công ty em fải trả cho thuế gtgt đầu vào ( mà không được khấu trừ cũng không hoàn thuế) thì tính là 1 khoản chi phí được trừ để tính thuế TNDN fải không ạ? và khoản cp này hạch toán ra sao vậy ạ?
Cty mình cũng giống cty bạn về loại hình dịch vụ. Theo như mình làm bên mình thì khoản thuế VAT đầu vào đó sẽ được tính vào chi phí và hạch toán như bình thường. Chẳng hạn như bạn mua văn phòng phẩm có 10% vAT thì bạn hạch toán toàn bộ số tiền phải trả vào tài khoản chi phí đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA