Hỏi thêm một số điểm khi quyết toán thuế TNCN 2009

• Thread starter kenchan
  • Ngày gửi
K

kenchan

Sơ cấp
22/12/08
11
0
0
44
Hà Nội
Tham khảo hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2009 theo tại thông tư 20 và công văn 451, mình thấy còn nhiều điểm chưa rõ, mong được các bạn giải đáp giúp:
1. Những trường hợp cá nhân sau có được quyết toán tại cơ quan chi trả thu nhập?
- Những trường hợp chuyển công tác từ nơi khác đến, được cơ quan ký hợp đồng lao động dài hạn (từ 1 năm trở lên) nhưng không làm việc đủ cả năm 2009 tại cơ quan ? Tương tự như vậy đối với trường hợp những người chuyển đi cơ quan khác?
- Những trường hợp cá nhân ký hợp đồng lao động dài hạn tại đơn vị nhưng vẫn có thu nhập từ nơi khác ?
Nếu mình không thực hiện quyết toán tại cơ quan cho những trường hợp này thì có phải đưa vào bảng kê theo mẫu 05A không và xử lý thế nào đối với số thuế đã tạm thu của họ (đơn vị sẽ cấp chứng từ khấu trừ để họ tự đi quyết toán tại cơ quan thuế???)

2. Trường hợp số người phụ thuộc của đối tượng nộp thuế có sự thay đổi tăng giảm trong năm thì chỉ tiêu 9,10,15 trong bảng kê mẫu 05A sẽ ghi thế nào?

Mình cũng muốn hỏi thêm là Với hướng dẫn của mẫu 05A như vậy thì các bạn sẽ tính tổng số thuế phải nộp (chỉ tiêu 15) như thế nào?
Cá nhân mình thấy mẫu này không ổn chút nào, cần phải có thêm những chỉ tiêu về số tiền được giảm trừ cho người phụ thuộc, tổng thu nhập tính thuế (bằng thu nhập chịu thuế trừ đi các khoản giảm trừ), thu nhập tính thuế bình quân tháng , số thuế phải nộp/tháng... có như vậy mới xác định được tổng số thuế phải nộp cả năm...Các bạn nghĩ sao?

3. Các bạn cho mình hỏi thêm là phần mềm hỗ trợ kê khai thuế đã update những mẫu biểu mới này chưa. Mình tải lại bản 2.1.0 từ trang web của tổng cục thuế thấy vẫn chưa có thay đổi gì cả. Vậy mẫu 02 kê khai thuế TNCN theo tháng mới áp dụng theo thông tư 20 sẽ thực hiện thế nào, làm trên excel không cần mã vạch có được không hay vẫn làm theo mẫu 02 cũ của thông tư 84?

Mình thấy rối quá, mong các bạn giúp đỡ sớm có câu trả lời!
Cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Tham khảo hướng dẫn quyết toán thuế TNCN năm 2009 theo tại thông tư 20 và công văn 451, mình thấy còn nhiều điểm chưa rõ, mong được các bạn giải đáp giúp:
1. Những trường hợp cá nhân sau có được quyết toán tại cơ quan chi trả thu nhập?
- Những trường hợp chuyển công tác từ nơi khác đến, được cơ quan ký hợp đồng lao động dài hạn (từ 1 năm trở lên) nhưng không làm việc đủ cả năm 2009 tại cơ quan ? Tương tự như vậy đối với trường hợp những người chuyển đi cơ quan khác?
- Những trường hợp cá nhân ký hợp đồng lao động dài hạn tại đơn vị nhưng vẫn có thu nhập từ nơi khác ?
Nếu mình không thực hiện quyết toán tại cơ quan cho những trường hợp này thì có phải đưa vào bảng kê theo mẫu 05A không và xử lý thế nào đối với số thuế đã tạm thu của họ (đơn vị sẽ cấp chứng từ khấu trừ để họ tự đi quyết toán tại cơ quan thuế???)

2. Trường hợp số người phụ thuộc của đối tượng nộp thuế có sự thay đổi tăng giảm trong năm thì chỉ tiêu 9,10,15 trong bảng kê mẫu 05A sẽ ghi thế nào?

Mình cũng muốn hỏi thêm là Với hướng dẫn của mẫu 05A như vậy thì các bạn sẽ tính tổng số thuế phải nộp (chỉ tiêu 15) như thế nào?
Cá nhân mình thấy mẫu này không ổn chút nào, cần phải có thêm những chỉ tiêu về số tiền được giảm trừ cho người phụ thuộc, tổng thu nhập tính thuế (bằng thu nhập chịu thuế trừ đi các khoản giảm trừ), thu nhập tính thuế bình quân tháng , số thuế phải nộp/tháng... có như vậy mới xác định được tổng số thuế phải nộp cả năm...Các bạn nghĩ sao?

3. Các bạn cho mình hỏi thêm là phần mềm hỗ trợ kê khai thuế đã update những mẫu biểu mới này chưa. Mình tải lại bản 2.1.0 từ trang web của tổng cục thuế thấy vẫn chưa có thay đổi gì cả. Vậy mẫu 02 kê khai thuế TNCN theo tháng mới áp dụng theo thông tư 20 sẽ thực hiện thế nào, làm trên excel không cần mã vạch có được không hay vẫn làm theo mẫu 02 cũ của thông tư 84?

Cảm ơn các bạn!
Thật hay khi bạn đã mở đề tài mới này. Mình cũng vướng mắc như bạn nhưng hôm qua lại đưa câu hỏi ở đề tài khác.
Trường hợp mình thì lại có lao động 3 tháng 7, 8 & 9 thì lương thời vụ, đến tháng 10 ký hợp đồng chính thức. Mình không biết khi quyết toán đưa họ vào 1 bảng 5A hay vào cả 2 bảng 5A & 5B.
Lại có người ở văn phòng lãnh lương có hợp đồng, nhưng lại làm thêm ngoài công trường lãnh lương thời vụ. Vậy là có tính làm 2 nơi hay không?
Mong nhận được giúp đỡ.

T

tranghuyendinh

Trung cấp
28/4/09
81
1
8
142 vo van tan p6 q3
Mình cũng như bạn, đang lấn cấn trường hợp nào thì đưa vào 5A, 5B. Mình có gọi lên Thuê hỏi thì họ nói chờ đợt tập huấn. Bi giờ đã là cuối tháng 2 rùi. pó tay!

N

Nhungph

Trung cấp
13/7/09
51
0
0
Hà Nội

Cảm ơn các bạn!

Mình có 1 vài ý kiến, các bạn cùng xem và thảo luận nhé:
1) Cty chỉ quyết toán thuế các tháng NV làm việc tại cty. Phần còn lại sẽ do cty khác nơi họ làm việc QT. Việc thừa thuế TN muốn đc cấn trừ vào kỳ sau do cá nhân tự tổng hợp thu nhập tại 2 nơi đi làm. Người lao động nếu tự làm QTT sẽ phải có hóa đơn thuế TNCN do cty cung cấp để làm.

2) Mục số người giảm trừ theo mình ghi tổng số người được giảm trừ trong năm 2009 tại thời điểm gần với QTT nhất??? Điểm này mình cũng ko rõ
3) Về thu nhập chịu thuế khác thu nhập để tính thuế (trường hợp tương tự mẫu tờ khai hàng tháng 02) nên CQ thuế sẽ ko dùng phép cộng trừ để tính ra thu nhập tính thuế mà chỉ quan tâm tới thu nhập chịu thuế thôi. Hơn nữa, thuế TNCN là tự khai tự nộp, cần sự trung thực và chấp hành nghiêm chỉnh của cá nhân.
4) Về phần mềm khai thuế, hiện vẫn chưa có tin tức gì về việc phần mềm đc update mẫu mới.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Nếu mình không thực hiện quyết toán tại cơ quan cho những trường hợp này thì có phải đưa vào bảng kê theo mẫu 05A không và xử lý thế nào đối với số thuế đã tạm thu của họ (đơn vị sẽ cấp chứng từ khấu trừ để họ tự đi quyết toán tại cơ quan thuế???)!
- Các cá nhân đến và đi từ thời gian nào thì quyết toán từ thời gian đó, cá nhân có thu nhập trong thời gian quyết toán vẫn phải kê khai trong bảng kê 05A/BK or 05B/BK.
- Điểm 2.2 Hồ sơ khai quyết toán thuế đã nói rõ "Trường hợp đơn vị chi trả thu nhập thực hiện quyết toán thay cho người lao động theo hướng dẫn tại TT 02/2010/TT-BTC của BTC thì trong bảng kê, đơn vị phản ánh thêm nội dung tổng số thuế TNCN thực tế phải nộp năm 2009, số thuế còn phải khấu trừ thêm, số đã nộp thừa.

Cá nhân mình thấy mẫu này không ổn chút nào, cần phải có thêm những chỉ tiêu về số tiền được giảm trừ cho người phụ thuộc, tổng thu nhập tính thuế (bằng thu nhập chịu thuế trừ đi các khoản giảm trừ), thu nhập tính thuế bình quân tháng , số thuế phải nộp/tháng... có như vậy mới xác định được tổng số thuế phải nộp cả năm...Các bạn nghĩ sao?!
Khi ứng dụng phần mềm hỗ trợ quyết toán thuế TNCN năm 2009, bạn sẽ thấy khi nhập các thông số từ bảng kê 05A và 05B tự nó sẽ chuyển sang tờ khai quyết toán thuế TNCN mẫu 05/KK-TNCN

Cảm ơn các bạn!
Phần mềm hỗ trợ quyết toán thuế TNCN năm 2009 sẽ được update trong :tncnonline.com.vn

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
1.
Mình muốn hỏi lại là sao mình ko thấy chỗ nào trong TT 02 nói về cái đó nhỉ? toàn nói về thay thế biểu mẫu roài hết
- Điểm 2.2 Hồ sơ khai quyết toán thuế đã nói rõ "Trường hợp đơn vị chi trả thu nhập thực hiện quyết toán thay cho người lao động theo hướng dẫn tại TT 02/2010/TT-BTC của BTC thì trong bảng kê, đơn vị phản ánh thêm nội dung tổng số thuế TNCN thực tế phải nộp năm 2009, số thuế còn phải khấu trừ thêm, số đã nộp thừa.

2. Bên cạnh đó, trong CV hướng dẫn, ko biết các pac bên thuế có để ý trong TT 84 có nói rõ là
TT84 nói:
9.2. Đơn vị sử dụng lao động phải lập bảng kê phản ánh rõ thời gian làm đêm, làm thêm giờ, khoản tiền lương trả thêm do làm đêm, làm thêm giờ đã trả cho người lao động. Bảng kê này được gửi cho cơ quan thuế cùng với hồ sơ khai quyết toán thuế.

3. Mình mún hỏi thêm trong trương hơpj 1 lao động ban đầu thử việc 2 tháng bị khấu trừ 10% rùi được ký hợp đồng chính thức được khấu trừ theo biểu mẫu lũy tiến sẽ được quyết toán như thế nào?

Sửa lần cuối:
B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Khi ứng dụng phần mềm hỗ trợ quyết toán thuế TNCN năm 2009, bạn sẽ thấy khi nhập các thông số từ bảng kê 05A và 05B tự nó sẽ chuyển sang tờ khai quyết toán thuế TNCN mẫu 05/KK-TNCN

Phần mềm hỗ trợ quyết toán thuế TNCN năm 2009 sẽ được update trong :tncnonline.com.vn

@Va Anh Toi: Tương lai!

Sửa lần cuối:
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
1.
Mình muốn hỏi lại là sao mình ko thấy chỗ nào trong TT 02 nói về cái đó nhỉ? toàn nói về thay thế biểu mẫu roài hết
Tại 4.1.4 Quyết toán thuế - TT02/2010/TT-BTC về hướng dẫn bổ sung TT84 và 1 số nội dung liên quan đến thuế TNCN
3. Mình mún hỏi thêm trong trương hơpj 1 lao động ban đầu thử việc 2 tháng bị khấu trừ 10% rùi được ký hợp đồng chính thức được khấu trừ theo biểu mẫu lũy tiến sẽ được quyết toán như thế nào?
Người lao động được quyết toán thuế TNCN theo biểu luỹ tiến từng phần, tính cả 2 tháng thử việc, số thuế đã tạm khấu trừ 10% được trừ khi xác định số thuế còn phải khấu trừ hay nộp thừa.
@Va Anh Toi: Tương lai!
Tổng cục Thuế đã có phần mềm hỗ trợ kê khai quyết toán thuế TNCN năm 2009, chỉ còn đưa lên mạng nữa là xong. Nên trả lời "sẽ = Tương lai" là CHUẨN.

B

bnw2006

Trung cấp
27/11/08
163
0
16
HCM
Người lao động được quyết toán thuế TNCN theo biểu luỹ tiến từng phần, tính cả 2 tháng thử việc, số thuế đã tạm khấu trừ 10% được trừ khi xác định số thuế còn phải khấu trừ hay nộp thừa.

Tổng cục Thuế đã có phần mềm hỗ trợ kê khai quyết toán thuế TNCN năm 2009, chỉ còn đưa lên mạng nữa là xong. Nên trả lời "sẽ = Tương lai" là CHUẨN.

Ok, mình ngạc nhiên khi bạn hướng dẫn sd ctrình, @avt: thành viên dự án(?)

N

ngocnhung81

Sơ cấp
4/6/09
15
0
1
tphcm
Mình muốn hỏi rõ hơn về cách quyết toán cho hướng dẫn viên ký hợp đồng thời vụ (đi tour đoàn nào thi ký hợp đồng đoàn đó)có xuất chứng từ khấu trừ thuế tncn có 2 TH:
- Đi liên tục cho công ty mình mỗi tháng
- Không liên tục
Và Cty quyết toán cho HDV hay tự họ đi quyết toán
Xin cảm ơn

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mình muốn hỏi rõ hơn về cách quyết toán cho hướng dẫn viên ký hợp đồng thời vụ (đi tour đoàn nào thi ký hợp đồng đoàn đó)có xuất chứng từ khấu trừ thuế tncn có 2 TH:
- Đi liên tục cho công ty mình mỗi tháng
- Không liên tục
Và Cty quyết toán cho HDV hay tự họ đi quyết toán
Xin cảm ơn
- Về việc QT thuế TNCN đối với TH tạm khấu trừ 10%, Công ty bạn chỉ QT phần công ty bạn đã trả, đã tạm khấu trừ thuế và viết chứng từ khấu trừ thuế trả cho họ ( khi họ yêu cầu); còn cá nhân họ (tự lựa chọn và QT)

H

huyenthu28675

Sơ cấp
15/7/09
41
0
0
TP. HCM
Xin hỏi QT thuế TNCN năm 2009 như sau:

- Đ/V Đơn vị trả thu nhập: Công ty sẽ phải QT theo mẫu 05/KK-TNCN và bảng kê 05A/BK, 05B/BK (Trong bảng kê 05A, 5B này đã thể hiện số liệu quyết toán thuế cho từng cá nhân). Sau khi quyết toán xong công ty sẽ được hòan thuế nhưng lại muốn được bù trừ số thuế đã nộp thừa sang năm 2010.

- Đ/V người lao động: Sau khi đơn vị đã làm quyết toán xong thì người lao động có phải tự quyết toán nữa hay không? hay là công ty đã QT theo mẫu 05/KK và 05A/BK xong rồi và xin bù trừ là được? Mình nghĩ nếu Người lao động lại tự quyết toán và xin hòan thuế thì DN sẽ không được bù trừ nữa.

- Thủ tục xin được bù trừ số thuế nộp thừa như thế nào? Xin các bạn hướng dẫn thêm.

- Xin hỏi thêm, mẫu 05A/BK theo C/V hướng dẫn số 451/TCT-TNCN thì phải kê toàn bộ số lao động nhận thu nhập lên bảng kê, chứ không phải chỉ kê khai những người phải nộp thuế như những năm trước phải không?

T

thanhbinhdat

Sơ cấp
22/3/06
30
0
6
Tp.HCM
mình cũn đánh dấu để theo dõi

Sửa lần cuối:
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Xin hỏi QT thuế TNCN năm 2009 như sau:

- Đ/V Đơn vị trả thu nhập: Công ty sẽ phải QT theo mẫu 05/KK-TNCN và bảng kê 05A/BK, 05B/BK (Trong bảng kê 05A, 5B này đã thể hiện số liệu quyết toán thuế cho từng cá nhân). Sau khi quyết toán xong công ty sẽ được hòan thuế nhưng lại muốn được bù trừ số thuế đã nộp thừa sang năm 2010.

- Đ/V người lao động: Sau khi đơn vị đã làm quyết toán xong thì người lao động có phải tự quyết toán nữa hay không? hay là công ty đã QT theo mẫu 05/KK và 05A/BK xong rồi và xin bù trừ là được? Mình nghĩ nếu Người lao động lại tự quyết toán và xin hòan thuế thì DN sẽ không được bù trừ nữa.

- Thủ tục xin được bù trừ số thuế nộp thừa như thế nào? Xin các bạn hướng dẫn thêm.

- Xin hỏi thêm, mẫu 05A/BK theo C/V hướng dẫn số 451/TCT-TNCN thì phải kê toàn bộ số lao động nhận thu nhập lên bảng kê, chứ không phải chỉ kê khai những người phải nộp thuế như những năm trước phải không?
Đọc lại hướng dẫn sử dụng trước khi hỏi bạn nhé! TT 02; TT 20 và công văn 451

T

tranthihuong259

Sơ cấp
23/2/10
20
0
0
37
Hà Nội

Cảm ơn các bạn!

1. Trường hợp 1 của bạn cũng giống côngty mình là họ làm không đủ 01 năm sau đó chuyển sang công ty khác thì mình vẫn kê khai quyết toán trong 05 và 05A ( vì bên mình có ký hợp đồng lao động)- Còn ngưòi này nếu muốn quyết toán họ sẽ phải lấy biên lai ở 2 cty : cũ và mới để tự đi quyết toán mà không được uỷ quyền cho đvị quyết toán hộ- Đó là theo mình
2. Cá nhân có thunhập tại đơn vị và vẫn có thu nhập từ nơi khác thì bạn vẫn quyết toán theo mẫu 05,05A hay 05B còn họ sẽ không được uỷ quyền cho cty mình đi quyết toán hộ
3. vể phần người phụ thuộc giảm thì mình không biết còn nếu có người phụ thuộc tăng thì bạn cứ ghi tổng số người phụ thuộc, còn tổng số tháng giảm trừ bạn sẽ tính ở ngoài sau đó điền vào - bạn xem hướng dẫn cụ thể cách ghi chỉ tiêu [10 tại thông tư 20/2010/TT-BTC

K

khampha65

Trung cấp
27/11/08
156
2
18
ha noi
Cho mình hỏi: hạn nộp Quyết toán thuế TNCN là bao giờ vậy?