hóa đơn chứng từ hợp pháp của tiền phạt, tiền bồi thường vi phạm hợp đồng kinh tế

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trích CV 353/TCT-CS hướng dẫn qtoán TNDN 2009:
...Chi về tiền phạt:
Doanh nghiệp không được tính vào chi phí được trừ đối với: Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.
Các khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường vi phạm hợp đồng kinh tế không thuộc các khoản tiền phạt nêu trên, nếu khoản chi này có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định thì khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. ...
hóa đơn chứng từ hợp pháp của tiền phạt, tiền bồi thường vi phạm hợp đồng kinh tế là những hđơn chứng từ gì nhỉ?
Nếu vi phạm hđồng kinh tế thì lấy đâu ra hóa đơn để hợp thức hóa chi phí này>?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

hóa đơn chứng từ hợp pháp của tiền phạt, tiền bồi thường vi phạm hợp đồng kinh tế là những hđơn chứng từ gì nhỉ?

Không lấy đâu ra hoá đơn thì lấy chứng từ cũng được vậy, qui định là "nếu khoản chi này có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp"

N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội

Cái này chắc do mấy bác xây dựng văn bản sơ ý, ko soát kỹ nên từ ngữ chưa chặt chẽ lắm nhưng ý tứ thì rõ ràng rồi.

M

mai tie

Guest
18/10/07
4
0
0
Hà tây
BCTC cuối năm đối với chi nhánh hạch toán phụ thuộc

chào các anh, chị!

anh, chị cho em hỏi chút. Chi nhánh hạch toán phụ thuộc có phải nộp BCTC năm với chi cục thuế tại nơi đặt trụ sở không ah? Hàng tháng bên em chỉ nộp tờ khai thuế GTGT và cuối năm đã nộp BC sử dụng hóa đơn năm rồi. Nhưng còn về BCTC và thuế TNDN thì em ko biết thế nào! Cả nhà chỉ giùm em với ah. Tks a lot.

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Cùng chủ đề nên em muốn hỏi 1 chút:
Theo CV số 353/TCT-CS v/v hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2009:
15. Chi về tiền phạt:
Doanh nghiệp không được tính vào chi phí được trừ đối với: Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.
Các khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường vi phạm hợp đồng kinh tế không thuộc các khoản tiền phạt nêu trên, nếu khoản chi này có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định thì khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

VI - Thu nhập khác.
Các khoản thu nhập khác được quy định tại Mục V Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC. Một số khoản thu nhập khác lưu ý thêm như sau:
.................
- Khoản thu về tiền phạt, tiền bồi thường do bên đối tác vi phạm hợp đồng kinh tế doanh nghiệp nhận được được tính vào thu nhập khác. Trường hợp doanh nghiệp có cả khoản thu về phạt vi phạm hợp đồng kinh tế và chi về phạt vi phạm hợp đồng kinh tế thì khoản chênh lệch giữa thu về tiền phạt và chi về tiền phạt vi phạm hợp đồng kinh tế tính vào thu nhập khác khi xác định thu nhập chịu thuế.
Trường hợp doanh nghiệp chỉ có khoản chi về tiền tiền phạt, tiền bồi thường vi phạm hợp đồng kinh tế thì thực hiện theo hướng dẫn tại điểm 14 mục V nêu trên.

Tiếp theo của dòng màu hồng

14. Doanh nghiệp không được tính vào chi phí được trừ đối với: Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế; Các khoản chi phí trích trước theo kỳ hạn mà đến kỳ hạn chưa chi hoặc chi không hết. Các khoản trích trước bao gồm: trích trước về sửa chữa lớn tài sản cố định theo chu kỳ, các khoản trích trước đối với hoạt động đã hạch toán doanh thu nhưng còn tiếp tục phải thực hiện nghĩa vụ theo hợp đồng và các khoản trích trước khác.
Như vậy DN được tính trừ vào chi phí được trừ đối với: Các khoản chi tương ứng với doanh thu tính thuế nếu khoản chi này có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định; Các khoản chi phí trích trước theo kỳ hạn.

Công ty em đang rơi vào trường hợp này ạ, bị phạt vi phạm HĐ kinh tế 30 triệu nhưng ko có các khoản thu về vi phạm HĐ kinh tế >>> Vậy 30 triệu này có dc tính vào chi phí hợp lý ko ạ?

Thanks mọi người,

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Công ty em đang rơi vào trường hợp này ạ, bị phạt vi phạm HĐ kinh tế 30 triệu nhưng ko có các khoản thu về vi phạm HĐ kinh tế >>> Vậy 30 triệu này có dc tính vào chi phí hợp lý ko ạ?

Thanks mọi người,

"Các khoản chi không tương ứng với doanh thu tính thuế"

Khoản chi do Cty vi phạm hợp đồng chẳng lẽ phải tương ứng với khoản thu về khi Cty phạt người khác về VP hợp đồng ??? :wall:

Theo tôi, bạn cứ đưa khoản phạt của bạn vào CP HL.

T

tranthihuong259

Sơ cấp
23/2/10
20
0
0
37
Hà Nội

Thanks mọi người,

tôi cũng nghĩ giống bạn VTM. Khoản vi phạm hợp đồng thì làm gì có doanh thu tương ứng nên khoản này theo như tôi hiểu trong thông tư nghị định thì nó được coi là chi phí hợp lý nhưng bạn phải có các chứng từ thể hiện rằng bên mình đã trả khoản tiền phạt này chẳng hạn như: Bạn yêu cầu bên kia gửi cho bạn thư báo thanh toán ghi cụ thể nội dung vì sao phải nộp phạt rồi chứng từ chuyển tiền hoặc phiếu thu, phiếu chi.....

N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội

Thanks mọi người,
khoản chi về tiền phạt vị phạm hợp đông kinh tế trc đây chưa đc quy đinh rõ ở các văn bản pháp quy về thuế TNDN nhưng từ khi CV 353/2009/TCT-CS ra đời thì koản chi này chính thức đc công nhận là 1 khoản chi phí hợp lý. Bạn cứ yên tâm mà đưa vào chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế TNDN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA