Cách kê khai và quyết toán thuế TNCN

• Thread starter LeThiHoangAnh
  • Ngày gửi
L

LeThiHoangAnh

Sơ cấp
22/7/08
22
0
1
TPHCM
anh chị ơi, giúp em với,em làm việc tại đơn vị sự nghiệp có thu, đầu năm 2009 em đã đăng ký MST cho người lao động tại cơ quan em, nhưng không hiểu sao cơ quan thuế k trả kết quả, chờ đến giũa năm thì cơ quan thuế lại trả lời là chờ phần mềm đăng ký thuế rồi kiểm tra, đến tháng gần hết 12 em kiểm tra thì e cũng ko thấy có kết quả,nên em đã phải tự gõ và đăng ký lại trên mạng của cục thuế, do đó kết quả trả ra vào cuối tháng 12/2009 và tháng 1/2010. Hàng tháng em vẫn trích nộp thuế TNCN của ngừi lao động theo quy định nhưng kolập tờ khai cho người lao động, chỉ lập tờ khai cho tổ chức chi trả, vậy em có phải bổ sung các tờ khai của tất cả lao động tại cơ quan em không (cả đối tượng nộp thuế và đối tượng có thu nhập ko đủ điều kiện nộp thuế). Em rất băng khoăng không biết mình phải kê khai như thế nào cho đúng, các anh chị trong diễn đàn giúp em với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
anh chị ơi, giúp em với,em làm việc tại đơn vị sự nghiệp có thu, đầu năm 2009 em đã đăng ký MST cho người lao động tại cơ quan em, nhưng không hiểu sao cơ quan thuế k trả kết quả, chờ đến giũa năm thì cơ quan thuế lại trả lời là chờ phần mềm đăng ký thuế rồi kiểm tra, đến tháng gần hết 12 em kiểm tra thì e cũng ko thấy có kết quả,nên em đã phải tự gõ và đăng ký lại trên mạng của cục thuế, do đó kết quả trả ra vào cuối tháng 12/2009 và tháng 1/2010. Hàng tháng em vẫn trích nộp thuế TNCN của ngừi lao động theo quy định nhưng kolập tờ khai cho người lao động, chỉ lập tờ khai cho tổ chức chi trả, vậy em có phải bổ sung các tờ khai của tất cả lao động tại cơ quan em không (cả đối tượng nộp thuế và đối tượng có thu nhập ko đủ điều kiện nộp thuế). Em rất băng khoăng không biết mình phải kê khai như thế nào cho đúng, các anh chị trong diễn đàn giúp em với ạ
- Thu nhập từ tiền lương, tiền công thì hàng tháng (hoặc quý) đơn vị chi trả chỉ KK và nộp TK theo mẫu 02/KK-TNCN, hết năm thỉ làm QT thôi (giờ đã có mẫu mới theo TT20 rồi đấy bạn ạ)

L

LeThiHoangAnh

Sơ cấp
22/7/08
22
0
1
TPHCM
- Thu nhập từ tiền lương, tiền công thì hàng tháng (hoặc quý) đơn vị chi trả chỉ KK và nộp TK theo mẫu 02/KK-TNCN, hết năm thỉ làm QT thôi (giờ đã có mẫu mới theo TT20 rồi đấy bạn ạ)
anh LamTienTrung oi, nếu vậy, người lao động không phải kê khai gì hết àh, tại em thấy cũng có mẫu cho cá nhân tự kê khai nộp thuế nữa mà (ngoài đơn vị chi trả kê khai)

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
anh LamTienTrung oi, nếu vậy, người lao động không phải kê khai gì hết àh, tại em thấy cũng có mẫu cho cá nhân tự kê khai nộp thuế nữa mà (ngoài đơn vị chi trả kê khai)
- Cá nhân tự KK trong trường hợp:Cá nhân kinh doanh;
trích TT 84: 2.3.1. Khai thuế tháng
a) Các trường hợp phải khai thuế tháng
- Cá nhân nhận thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức, cá nhân trả từ nước ngoài.
- Các cá nhân là người Việt Nam có thu nhập từ tiền lương, tiền công do các tổ chức quốc tế, các Đại sứ quán, Lãnh sự quán tại Việt Nam trả.
Cá nhân khác có thu nhập từ tiền lương, tiền công không thuộc các trường hợp nêu trên không phải khai thuế tháng.
b) Hồ sơ khai thuế tháng: tờ khai thuế thu nhập cá nhân theo mẫu số 07/KK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư này.

T

thao ke toan

Sơ cấp
30/1/10
4
0
0
35
bien hoa- dong nai
hoi ve thue TNCN

cac ban oi,minh lam tu thang 10/2009, hang thang minh ko lam to khai thue TNCn vi luong nhan vien <4tr,vay cuoi nam lam to khai thue tncn nhu the nao vay cac ban, minh doc cach huong dan tren mang nhung ko ro lam. Cac ban giup minh voi,email minh: ngocthaokt88@yahoo.com,phone: 0935.711.730. thanks,

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
cac ban oi,minh lam tu thang 10/2009, hang thang minh ko lam to khai thue TNCn vi luong nhan vien <4tr,vay cuoi nam lam to khai thue tncn nhu the nao vay cac ban, minh doc cach huong dan tren mang nhung ko ro lam. Cac ban giup minh voi,email minh: ngocthaokt88@yahoo.com,phone: 0935.711.730. thanks,

Nếu bạn có thu nhập từ 2 nơi thì bạn phải làm quyết toán trực tiếp với cơ quan thuế

Nếu bạn chỉ có thu nhập tại 1 nơi thì bạn làm giấy ủy quyền cho công ty quyết toán cho bán

L

LeThiHoangAnh

Sơ cấp
22/7/08
22
0
1
TPHCM
Nếu bạn có thu nhập từ 2 nơi thì bạn phải làm quyết toán trực tiếp với cơ quan thuế

Nếu bạn chỉ có thu nhập tại 1 nơi thì bạn làm giấy ủy quyền cho công ty quyết toán cho bán

Bạn cho mình hỏi là có văn bản nào quy định là cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên thì phải làm quyết toán trực tiếp với cơ quan thuế mà ko quyết toán tại 1 cơ quan chi trả nhất định, vì theo công văn 451 mình không thấy nội dung nào quy định đối với cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên, mà chỉ quy định đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương và thu nhập từ kinh doanh thôi, bạn giúp mình nhé, cám ơn

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Bạn cho mình hỏi là có văn bản nào quy định là cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên thì phải làm quyết toán trực tiếp với cơ quan thuế mà ko quyết toán tại 1 cơ quan chi trả nhất định, vì theo công văn 451 mình không thấy nội dung nào quy định đối với cá nhân có thu nhập từ 2 nơi trở lên, mà chỉ quy định đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương và thu nhập từ kinh doanh thôi, bạn giúp mình nhé, cám ơn
Tiết a; điểm 3.2; ; khoản 3; mục I Công văn 451/TCT-TNCN

B

banduanhatang

Guest
9/3/10
5
0
0
39
ha noi
Anh chị ơi giúp em với. Em làm ở đơn vị sự nghiệp nên tải phần mềm Quyết toán TNCN 1.1, nhưng khi cài đặt em không thể khai báo mã số thuế đuợc

H

hthu150982

Guest
9/12/08
22
0
0
hn
Anh chị ơi giúp em với. Em làm ở đơn vị sự nghiệp nên tải phần mềm Quyết toán TNCN 1.1, nhưng khi cài đặt em không thể khai báo mã số thuế đuợc

Setup xong bạn restart lại máy tình rồi vào hệ thống PM , nhập MST công ty là được mà, mình chưa gặp trục trặc gì cả.

H

huyenthu28675

Sơ cấp
15/7/09
41
0
0
TP. HCM
Xin hỏi Khi làm QT thuế TNCN mẫu 05/KK kèm theo 05A/Bk xong rồi thì có in và nộp thêm mẫu 09/KK cho những cá nhân mà công ty đã Qt cho họ trong 05A/BK rồi không?

Hòi Thuế thì Thuế nói phải nộp nếu không nộp sẽ không được hoàn thuế và bù trừ cho lần sau?

Mình thấy cái này thừa thừa sao ấy

M

MuaBongBong

Guest
24/6/09
21
0
0
38
Binh Duong
Em nghe nói..Cty chỉ quyết toán những cá nhân nào đóng thêm thuế còn hoàn lại thì cho cá nhân đó tự kê khai?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Xin hỏi Khi làm QT thuế TNCN mẫu 05/KK kèm theo 05A/Bk xong rồi thì có in và nộp thêm mẫu 09/KK cho những cá nhân mà công ty đã Qt cho họ trong 05A/BK rồi không?

Hòi Thuế thì Thuế nói phải nộp nếu không nộp sẽ không được hoàn thuế và bù trừ cho lần sau?

Mình thấy cái này thừa thừa sao ấy

Nếu NLĐ có ủy quyền cho công ty quyết toán cho họ, công ty chỉ cần click vào cột quyết toán tại CQCT là ok

Ko cần phải nộp mẫu 09

Số thuế phải nộp và số thuế hoàn lại sẽ bù trừ cho nhau, nếu cần phải nộp thêm thì nộp ngay, nếu được hoàn thuế thì bù trừ cùng với tờ khai khấu trừ thuế hàng tháng

M

mitbeo

Guest
2/6/09
2
0
1
ha noi
Các bạn ơi mình đang làm quyết toán thuế TNCN cho nhân viên trong công ty theo Phần mềm 1.1 của Tổng cục thuế. Nhưng Khi nhập hết thông tin (Thu nhập tính thuế, Người phụ thuộc, số thuế TNCN đã khấu trừ) nhưng phần Tổng số thuế phải nộp chỉ tiêu (15) thì phần mềm không tính.
Và những người chỉ làm 1 hoặc 2 tháng gì đó thì mình không biết khai vào đâu để PM hiểu mà tính thuế.
Có ai biết thì bảo cho mình với.
Cám ơn!

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Các bạn ơi mình đang làm quyết toán thuế TNCN cho nhân viên trong công ty theo Phần mềm 1.1 của Tổng cục thuế. Nhưng Khi nhập hết thông tin (Thu nhập tính thuế, Người phụ thuộc, số thuế TNCN đã khấu trừ) nhưng phần Tổng số thuế phải nộp chỉ tiêu (15) thì phần mềm không tính.
Và những người chỉ làm 1 hoặc 2 tháng gì đó thì mình không biết khai vào đâu để PM hiểu mà tính thuế.
Cám ơn!
- Phần mềm tính 6T; không có số thuế TNCN đã nộp, phải nộp thì check các chỉ tiêu sau không có

H

huyenthu28675

Sơ cấp
15/7/09
41
0
0
TP. HCM
các bạn ơi mình đang làm quyết toán thuế tncn cho nhân viên trong công ty theo phần mềm 1.1 của tổng cục thuế. Nhưng khi nhập hết thông tin (thu nhập tính thuế, người phụ thuộc, số thuế tncn đã khấu trừ) nhưng phần tổng số thuế phải nộp chỉ tiêu (15) thì phần mềm không tính.
Và những người chỉ làm 1 hoặc 2 tháng gì đó thì mình không biết khai vào đâu để pm hiểu mà tính thuế.
Cám ơn!

chỉ tiêu 15 chỉ tính khi nào bạn click vào ô "quyết toán cqct"
người làm 1 đến 2 tháng cũng khai hết vào các chỉ tiêu như người làm 6 tháng và phần mềm tự tính và đều chia cho 6 hết luôn

T

tuyet8

Guest
4/11/09
1
0
0
Mai Động
Quyết toán thuế TNCN

Anh chị ơi! Cho e hỏi: bên e chưa làm giảm trừ gia cảnh và xác định khoản phải nộp cho nhân viên. Vậy bây giờ e phải làm gì và làm theo mẫu nào a? Gửi file đính kèm cho e vào mail: anhtuyet@truongan-jsc.com. Mong anh chị giúp e vì e cũng mới làm kế toán a. E xin cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA