chuyện chia sẽ thông tin về mức lương trong ngành

• Thread starter hungzzzz
  • Ngày gửi
H

hungzzzz

Sơ cấp
8/9/09
28
0
0
37
HCM
chuyện lương lậu là một vấn đề khá "nhạy cảm", ai cũng muốn biết nhưng không ai dám hỏi. người được hỏi thì ngại không dám nói ra. chuyện lương được giữ kín trong 1 cty là một điều nên làm, vì nội bộ đoàn kết. nhưng em xin phép lập topic này để mọi người cùng bàn với nhau về lương của cùng một vị trí trong các cty khác khau.

Vì nếu nghĩ lao động là một thị trường thì, sức lao động cũng như một bó rau (hihi, các bác đừng chấp nhặt câu chữ nhé:004:) mà thị trường càng minh bạch, giá cả rõ ràng thì cả người mua và người bán đều có lợi. nói cụ thể hơn, những người đi làm công như ta cần chia sẽ và giúp nhau về thông tin, tránh bị nhà tuyển dụng lợi dụng yếu điển này mà bóc lột sức lao động, trả lương thấp. Có chia sẻ, khi đi thương lượng lương, ta cũng có cái lý của mình. Các bạn làm bên nhân sự cũng có thể tham khảo để biết được điểm cân bằng cung cầu lao động, từ đó đưa ra chiến lược tuyển dụng hợp lý.

em viết văn kô được hay lắm, các bác đọc nắm lấy cái tinh thần là thế mà ngẫm nghĩ, nếu thấy đúng thì lên tiếng ủng hộ, còn thấy kô đúng thì cũng cho ý kiến jùm.:015:
nhân đây cho e hỏi lương khởi điểm nhân viên phòng phân tích cty chứng khoán khỏang bao nhiêu ạ?:angel:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Chuyên viên phân tích chứng khoán tại Thanglongsc khởi điểm hiện nay là 15triêu-20triệu

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
http://www.vietnamworks.com/jobseekers/jobdetail.php?jobid=212979&a=fromsearch

Ý bác nói là về cái này hả? :)

Nói thêm, bác có nghĩ tại sao nó lại mạnh miệng tuyên bố thẳng lương, trong khi các công ty khác thường chỉ là...lương thỏa thuận, hay lương cạnh tranh.

Bác có nghĩ tại sao nó lại ghi là: "Thời hạn: liên tục nhận hồ sơ cho đến khi công ty tuyển đủ số lượng"

Bác hãy xem lại cái requirements của nó

Đây cũng là "chuyên viên phân tích" chứ không phải là "trợ lý phân tích" --> bác bảo lương khởi điểm thì là khởi điểm cho vị trí nào.

Sửa lần cuối:
A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi

Nói thêm, bác có nghĩ tại sao nó lại mạnh miệng tuyên bố thẳng lương, trong khi các công ty khác thường chỉ là...lương thỏa thuận, hay lương cạnh tranh.

Bác có nghĩ tại sao nó lại ghi là: "Thời hạn: liên tục nhận hồ sơ cho đến khi công ty tuyển đủ số lượng"

Đây cũng là "chuyên viên phân tích" chứ không phải là "trợ lý phân tích" --> bác bảo lương khởi điểm thì là khởi điểm cho vị trí nào.

vào trang www.thanglongsc.com.vn mà đọc đi nhá, tôi chưa từng phải xin việc qua mấy trang vietnamwork hay jobvn nên đừng đánh đồng người khác nhá, vào lại topic khác đọc tiếp nhá, vưa viết xong chẳng muốn viết nữa!

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi

Chán cái chú này, ko hiểu tự ti hay sao mà lúc nào cũng cho rằng việc xin việc lương cao là khó, chán cũng chẳng buồn tranh cãi nữa, chỉ tổ chẳng muốn vào đây đọc gì nữa.

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Chán cái chú này, ko hiểu tự ti hay sao mà lúc nào cũng cho rằng việc xin việc lương cao là khó, chán cũng chẳng buồn tranh cãi nữa, chỉ tổ chẳng muốn vào đây đọc gì nữa.

Chính xác thì tôi nghĩ là...tìm việc lương cao bi h với người không có kinh nghiệm là không dễ. Đây cũng là những người mà tôi cảm nhận thấy thì có vẻ là nhiều nhất trong diễn đàn này. Còn với người đã tự đầu tư nhiều năm, hay đã có kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực mình muốn xin việc rồi thì lại khác. Những bài viết của tôi đều nhấn mạnh vào yếu tố này: với người chưa có kinh nghiệm gì thì việc xin là không dễ, và nó đòi hỏi kiên trì. Không phải quá khó, nhưng hãy thực tế để xác định sẵn tư tưởng và đừng có nản lòng nếu 1, 2 hay thậm chí nhiều lần bị...rớt trong phỏng vấn và thi cử.

À, mà hình như là bác đang làm trong một công ty chứng khoán nào thì phải (thăng long, SSI, hay gì gì đó). Nếu quả thật là Thăng Long như của cái website trên, bác cứ đợi vài tháng nữa xem thử xem, vài ngươời được công ty bác tuyển thì có bao nhiều người trước đây đã từng có kinh nghiệm tại công ty khác rồi mới vào Thăng Long, và bao nhiêu người chưa từng có kinh nghiệm (chuyển từ nghề khác như: kế toán, kiểm toán, sales.. qua).
Đợi vài tháng nữa rồi bác trả lời cho mọi người nhá!

N

ngocktkt

Guest
5/4/06
18
0
0
40
TPHCM
Hehe, 2bác này có iu cùng 1em k đấy... sao vào topic nào cũng gặp 2người tranh cãi hết...
Theo em, mỗi bác có 1quan điểm và cả 2 đều đúng vì lý do sau:
@Bac: Kysybongdem: Đối với những người thiếu kinh nghiệp (dù bằng cấp khá tốt) thì việc kiếm đc 1công việc lương tương đối (trên 10tr) là không dễ tí nào (em là nhân chứng sống... 4tháng thất nghiệp khi chuyển từ Kếtóan sang CK, N.Hàng)...
@Bác: Amour1: Bác có thể là 1người giỏi, có năng lực và thêm phần may mắn nên khi đi phỏng vấn bạn đã thành công, vì vậy nên bạn nhìn nhận vấn đề khá đơn giản theo cách bạn đã làm. Cũng đúng... vì bạn bè tôi làm ở các Cty Ck như SSI, VCBS cũng nhận đc mức lương trên (knghiệm 2năm..)..

Kết luận của em: mỗi người có 1góc nhìn riêng... nên các bác nêu ra quan điểm khác nhau để mọi người tham khảo là rất tốt.. hoan nghênh các bác!

(Em đã xong MBA, giờ đang làm cho N.H... lương chưa đủ sống... đã luyện công chờ ngày báo thù.. )

K

kysybongdem

Trung cấp
7/7/09
68
0
0
38
Hồ Chí Minh
Hehe, 2bác này có iu cùng 1em k đấy... sao vào topic nào cũng gặp 2người tranh cãi hết...
Theo em, mỗi bác có 1quan điểm và cả 2 đều đúng vì lý do sau:
@Bac: Kysybongdem: Đối với những người thiếu kinh nghiệp (dù bằng cấp khá tốt) thì việc kiếm đc 1công việc lương tương đối (trên 10tr) là không dễ tí nào (em là nhân chứng sống... 4tháng thất nghiệp khi chuyển từ Kếtóan sang CK, N.Hàng)...
@Bác: Amour1: Bác có thể là 1người giỏi, có năng lực và thêm phần may mắn nên khi đi phỏng vấn bạn đã thành công, vì vậy nên bạn nhìn nhận vấn đề khá đơn giản theo cách bạn đã làm. Cũng đúng... vì bạn bè tôi làm ở các Cty Ck như SSI, VCBS cũng nhận đc mức lương trên (knghiệm 2năm..)..

Kết luận của em: mỗi người có 1góc nhìn riêng... nên các bác nêu ra quan điểm khác nhau để mọi người tham khảo là rất tốt.. hoan nghênh các bác!

(Em đã xong MBA, giờ đang làm cho N.H... lương chưa đủ sống... đã luyện công chờ ngày báo thù.. )

Người yêu người ọt gì, cũng chẳng phải cãi nhau gì, chẳng qua là quan điểm khác nhau quá nên nói cho mọi người thấy được những quan điểm trái chiều trong cuộc sống thôi.

Theo tôi, bạn đừng nghĩ rằng những người bạn của bạn giỏi giang hay cao siêu gì, có thể họ giỏi thật, nhưng tôi nghĩ cũng nhiều người là dựa vào may mắn và quan hệ, do:

- Thứ nhất, thực tế một phần trong số những người vào làm ở các công ty chứng khoán là có quan hệ (con cháu, em, ...) của những người đang làm sẵn ở công ty đó. Họ vào dễ không ấy mà, chỉ cần người thân trong công ty giới thiệu một câu là xong.

- Thứ hai, một phần trong số những người hiện đang làm việc là đã xin vào làm CK từ các đây khoảng 2 năm rồi, lúc đó gần như là lần đầu tiên CK VN bùng nổ (năm 2007). Nhu cầu về nhân sự cho CK cũng bùng nổ theo. Một lượng rất lớn nhân viên từ các công ty trái ngành (như kế toán, kiểm toán...) chuyển sang chứng khoán. Chuyển việc trong thời đó rất dễ vì thiếu nhân sự trầm trọng. Bi h khác nhiều rồi. Nhu cầu nhân sự không còn bùng nổ như trước, và quan trọng nữa là một lực lượng khá lớn nhân sự thời đó đã có kinh nghiệm hơn nên dễ dàng quay lại với CK hơn là những người chưa từng làm phân tích... từ kế toán, kiểm toán và bi h mới muốn chuyển sang.

- Tất nhiên là có nhiều người giỏi thật, nhưng cá nhân tôi thấy, họ không phải là quá nhiều. Và đừng thấy cuộc sống có những người như họ mà nghĩ là: cuộc sống cái gì cũng dễ.

N

ngocktkt

Guest
5/4/06
18
0
0
40
TPHCM
Người yêu người ọt gì, cũng chẳng phải cãi nhau gì, chẳng qua là quan điểm khác nhau quá nên nói cho mọi người thấy được những quan điểm trái chiều trong cuộc sống thôi.

Theo tôi, bạn đừng nghĩ rằng những người bạn của bạn giỏi giang hay cao siêu gì, có thể họ giỏi thật, nhưng tôi nghĩ cũng nhiều người là dựa vào may mắn và quan hệ, do:

- Thứ nhất, thực tế một phần trong số những người vào làm ở các công ty chứng khoán là có quan hệ (con cháu, em, ...) của những người đang làm sẵn ở công ty đó. Họ vào dễ không ấy mà, chỉ cần người thân trong công ty giới thiệu một câu là xong.

- Thứ hai, một phần trong số những người hiện đang làm việc là đã xin vào làm CK từ các đây khoảng 2 năm rồi, lúc đó gần như là lần đầu tiên CK VN bùng nổ (năm 2007). Nhu cầu về nhân sự cho CK cũng bùng nổ theo. Một lượng rất lớn nhân viên từ các công ty trái ngành (như kế toán, kiểm toán...) chuyển sang chứng khoán. Chuyển việc trong thời đó rất dễ vì thiếu nhân sự trầm trọng. Bi h khác nhiều rồi. Nhu cầu nhân sự không còn bùng nổ như trước, và quan trọng nữa là một lực lượng khá lớn nhân sự thời đó đã có kinh nghiệm hơn nên dễ dàng quay lại với CK hơn là những người chưa từng làm phân tích... từ kế toán, kiểm toán và bi h mới muốn chuyển sang.

- Tất nhiên là có nhiều người giỏi thật, nhưng cá nhân tôi thấy, họ không phải là quá nhiều. Và đừng thấy cuộc sống có những người như họ mà nghĩ là: cuộc sống cái gì cũng dễ.

Đồng ý với quan niệm của bác!
Topic này là coi bộ k được mọi người đóp góp... ai cũng k muốn "show hàng" ra cả :004:

N

NamLV

Guest
22/2/10
1
0
0
Hanoi
Nhân viên phân tích chứng khoán hiển nhiên là phải có 2-3 năm kinh nghiệm thì mới phân tích được. Thằng nào vừa mới ra trường mà có khả năng phân tích chứng khoán luôn từ mớ kiến thức học được ở trường thì anh bái luôn làm sư phụ.
Còn chuyên viên phân tích ở tầm làm việc được độc lập, có khả năng ra báo cáo rồi thì lương 1000$ không phải là chuyện hiếm.
Nói chung, tầm lv1 CFA & chưa có kinh nghiệm thì nên expect lương khoảng 7-8triệu/tháng là mặt bằng chung.

V

vanpt999

Guest
Nhân viên phân tích chứng khoán hiển nhiên là phải có 2-3 năm kinh nghiệm thì mới phân tích được. Thằng nào vừa mới ra trường mà có khả năng phân tích chứng khoán luôn từ mớ kiến thức học được ở trường thì anh bái luôn làm sư phụ.
Còn chuyên viên phân tích ở tầm làm việc được độc lập, có khả năng ra báo cáo rồi thì lương 1000$ không phải là chuyện hiếm.
Nói chung, tầm lv1 CFA & chưa có kinh nghiệm thì nên expect lương khoảng 7-8triệu/tháng là mặt bằng chung.

Bạn này cứ nói thẳng ra như thế là dễ hình dung nhất. Tớ cũng đang ở mớ lộn xộn nên và cố gắng thi lv1 CFA, chưa có kinh nghiệm nhưng muốn chuyển nghề đây.

M

male1234

Guest
11/2/10
7
0
0
TG
mấy pác cho hỏi nếu hơn 3 năm kinh nghiêm làm viêc tai big 4 (senior position) và với CFA 1 thì muón chuyển qua bên quỹ/ckhoán thì lương sẽ bao nhiêu? Giả sử là người đó có năng lực nhưng kinh nghiệm về quỹ/ckhoán thì o
tks các pác

N

ngocktkt

Guest
5/4/06
18
0
0
40
TPHCM

Học CFA Lv1 trật mặt trầy mày.. mà đc 7-8tr thì bèo thật.. :wall:
Chấp nhận hi sinh cho sự nghiệp lâu dài thôi...

N

ngocktkt

Guest
5/4/06
18
0
0
40
TPHCM
mấy pác cho hỏi nếu hơn 3 năm kinh nghiêm làm viêc tai big 4 (senior position) và với CFA 1 thì muón chuyển qua bên quỹ/ckhoán thì lương sẽ bao nhiêu? Giả sử là người đó có năng lực nhưng kinh nghiệm về quỹ/ckhoán thì o
tks các pác

Theo tôi đc biết thì giao động khỏang 15tr. (Có background ở Big4 đc các cty quỹ đánh giá cao).

M

maiphuongtrang

Sơ cấp
21/1/10
5
0
0
TPHCM
các anh/chị oi, cho em hoi la công ty em là công ty tư vấn tài chính, thì công ty nên áp dụng mức thang lương nào vậy ạh?

N

ngocktkt

Guest
5/4/06
18
0
0
40
TPHCM
các anh/chị oi, cho em hoi la công ty em là công ty tư vấn tài chính, thì công ty nên áp dụng mức thang lương nào vậy ạh?

Bạn nên tham gia các diễn đàn bên HR để có tư vấn về chính sách lương thưởng hợp lý...

D

Duongdang

Guest
6/8/09
7
0
0
TP.HCM
Em đã pass L1, hiện đang kiếm việc thích hợp, nhưng nộp đơn hoài chưa thấy trả lời, các bác có thể giúp e về thông tin chổ nào cần tuyển CFA L1 ko? Em học trái nghề nên chưa có kinh nghiệm gì. Các bác giúp em tìm chỗ thực tập cung được, e ko đòi hỏi gì về lương đâu. Xin hậu tạ các bác

A

amour1

Guest
27/1/08
26
0
0
38
Hai Phong - Ha Noi
Em đã pass L1, hiện đang kiếm việc thích hợp, nhưng nộp đơn hoài chưa thấy trả lời, các bác có thể giúp e về thông tin chổ nào cần tuyển CFA L1 ko? Em học trái nghề nên chưa có kinh nghiệm gì. Các bác giúp em tìm chỗ thực tập cung được, e ko đòi hỏi gì về lương đâu. Xin hậu tạ các bác

Nếu bạn muốn tìm chỗ thực tập thì e rằng chỉ có thể làm cộng tác viên môi giới chứng khoán thôi, theo mình biết thì HSC đang tuyển vị trí đó, bạn có thể tìm thêm thông tin đó trực tiếp qua trang web của HSC. Công việc này thực ra sẽ giúp bạn rât nhiều vì sau này nếu tham gia đợt thi tuyển chính thức bạn sẽ được ưu tiên hơn, hoặc ít ra khi apply vào công ty cùng lĩnh vực bạn sẽ có thêm cơ hội. Chúc may mắn !

F

fmt

Guest
20/3/08
2
0
0
Hà Nội
Các bác cho em hỏi: Làm Chuyên viên tư vấn tài chính doanh nghiệp cho công ty chứng khoán thì có hay bằng làm Chuyên viên phân tích không? Thường thì cái nào được trả lương cao hơn ah? Em mới ra trường, muốn tìm việc về chứng khoán nhưng nhìn thấy các tin tuyển dụng mà mù mờ quá. Cảm ơn Các bác.

E

emmeongo

Guest
16/12/09
27
0
0
15
Hà Nội
Các bác cho em hỏi, 2 năm kinh nghiệm làm phân tích tài chính, 4 năm làm kế toán ngân hàng, level 2 CFA (expected tháng 6 này hé hé) thì có thể yêu cầu mức lương bao nhiêu ạ. Lương em hiện giờ 8tr ặc ặc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA