Bảng cân đối kế toán !!!

• Thread starter hoatrensamac
  • Ngày gửi
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chết thật, không hiểu bạn làm kế toán gì? Nếu lên Bảng cân đối kế toán chắc là kế toán tổng hợp à? Sao bạn không chịu xem lại các bài mà mọi người đã trả lời thế? Hình như vẫn chưa hiểu lắm hả nên cứ hỏi hoài một vấn đề?

Số dư nợ của TK 153 được cho vào phần TS ở trên Bảng cân đối kế toán, lên ở mục Hàng tồn kho, mã số 141.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

caothiha

Guest
21/1/05
66
0
0
Ha Noi
Mình cũng làm kế toán DN phần mềm, cho mình thử góp ý kiến một chút được không?
Đối với phần mềm, bạn cũng phải xem như một sản phẩm, cần có đầy đủ các bước sản xuất. Do đó, bạn phải tính giá thành của các sản phẩm xuất bán chứ sao lại chỉ đưa vào TK 511 và 642? Bạn không xác định giá thành thì khi quyết toán sẽ bị cơ quan thuế phạt đấy. Bạn xem lại phần kế toán sản xuất nhé.

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
+ To Nguyễn Tú Anh : Em đang làm kế toán viên thôi nhưng em đang tập làm kế toán tổng hợp đấy , vì không biết làm BCĐKT nên mới hỏi các bạn đấy . Mình thì mới vào nghề nên hơi yếu về nghiệp vụ , thông cảm ha bác hen

+ To Caothiha : Bên mình k làm về phần mềm ( Chỉ thiết kế web & domain hosting ) , nên đâu có sản phẩm phần mềm mà tính giá thành đây bác . Nếu tính giá thành cho sản phẩm công ty mình hiện tại thì rất khó đấy , k thể được . Bác cho mình cái sơ đồ hoặc bút toán tất cả các bút toán mà công ty bạn đang làm đi .Mình thì đang học hỏi việc này nè . Cám ơn trước hen .

T

thatvong

Guest
21/2/05
13
0
0
40
vietnam
cho mình hỏi ?
Hiện nay Bộ Tài chính đã ra 4 chuẩn mực Kế toán mới, các DN đã adps dụng chưa?

S

snoopy2004

Trung cấp
19/7/05
118
1
16
tphcm
Sangvo nói:
Mình nghĩ trường hợp trước hết về vốn nếu đã hết thì phải làm hợp đồng vay hay mượn để hợp thức hoá việc "lấy tiền túi bỏ vào".
Thứ 2 về việc mua dưới 10 triệu thì được xem như CCDC thì bạn chỉ được trích dần chứ không đưa hết 1 lần vì vi phạm nguyên tắc "thận trọng" trong kế toán. Khi mua (nếu có nhập kho) thì bạn hạch toán N153 / có 111,112
Khi xuất dùng thì: N142/ có 153 và N642, 641,.../ có 142
Nếu kh6ng nhập kho mà sdụng luôn thì hạch toán:
N142/ có 111 và N642,641.../ có 142
Chúc bạn sẽ sớm hoàn thành bảng CĐKT!

To: SANGVO
Chị cho em hỏi, sau khi hợp thức hoá việc tăng nguồn vốn bằng hợp đồng vay (cụ thể là lấy tiền túi bỏ vào). khi đó định khoản:
Nợ 111,112
Có 331,341
Sau đó, tài sản tăng( 111,112). Vậy thi sau đó, ta se định khoản tiếp như thế nào để làm tăng tài khoản 411.
Ngoài ra còn cách nào khác không. tại sao ta không đăng kí tăng nguồn vốn trực tiếp với sở kế hoạch đầu tư, có lí do gì khác không khi ta dùng cách "hợp thức hoá tài sản bằng nguồn vốn vay"

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hiện nay Bộ Tài chính đã ra Chuẩn mực kế toán đợt 4 rồi. Là những chuẩn mực nào thì bạn hãy xem trên Thư viện của Webketoan nhé!

Các quyết định sẽ có hiệu lực sau 15 ngày kể từ khi đăng công báo, tức là các DN sẽ phải thực hiện luôn ngay sau đó.

thatvong nói:
cho mình hỏi ?
Hiện nay Bộ Tài chính đã ra 4 chuẩn mực Kế toán mới, các DN đã adps dụng chưa?

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
Chị cho em hỏi, sau khi hợp thức hoá việc tăng nguồn vốn bằng hợp đồng vay (cụ thể là lấy tiền túi bỏ vào). khi đó định khoản:
Nợ 111,112
Có 331,341
Bạn nhầm đúng ko?

Sau đó, tài sản tăng( 111,112). Vậy thi sau đó, ta se định khoản tiếp như thế nào để làm tăng tài khoản 411.

Bạn muốn tăng vốn thì bạn phải đăng ký với sở kế hoạch đầu tư chứ ko phải bạn cứ đi vay về sau đó hạch toán tăng vốn của bạn được đâu. Vì đó không phải là vốn của bạn.

S

Sangvo

Trung cấp
13/4/05
145
0
16
TP Ho Chi Minh
Bạn à, mình nói khi làm Hợp đồng vay tiền chỉ làm tăng vốn lưu động (Giải quyết tạm thời việc thiếu hụt tiền chi ra thôi) thôi vì vậy bạn hạch toán :
Nợ 111 / Có 311 (nếu bạn làm vay ngắn hạn), 341 (Vay dài hạn)
Còn bạn muốn tăng nguồn vốn kinh doanh thì phải đăng ký với sở KHĐT như có bạn đã nói trên diễn đàn.
Các trường hợp khác thì làm như các bạn chỉ dẫn .
Thân

T

ThanhTrangD

Guest
6/8/05
2
0
0
40
Ha noi
Các bạn ơi! giúp mình với!
mình làm báo cáo tổng kết cuối quý, nhưng khi mình làm bảng tổng hợp cân đối thì các số liệu ở "số dư cuối kỳ" của bẳng cân đối lại không bằng với số liệu "số dư cuối kỳ của tháng. Mình không hiểu tại sao lại như vậy nữa, mình tìm mãi mà chưa ra. Bạn nào có giải pháp gì giúp mình với. có thể gửi cho mình mẫu bngr cân đối tài khoản được không? mình cảm ơn nhiều nhiều nghe!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ThanhTrangD nói:
Các bạn ơi! giúp mình với!
mình làm báo cáo tổng kết cuối quý, nhưng khi mình làm bảng tổng hợp cân đối thì các số liệu ở "số dư cuối kỳ" của bẳng cân đối lại không bằng với số liệu "số dư cuối kỳ của tháng. Mình không hiểu tại sao lại như vậy nữa, mình tìm mãi mà chưa ra. Bạn nào có giải pháp gì giúp mình với. có thể gửi cho mình mẫu bngr cân đối tài khoản được không? mình cảm ơn nhiều nhiều nghe!
Bạn muốn nói đến số dư cuối kỳ của tháng cuôi quí và số dư cuối kỳ của quí phải không.
Nếu đúng như vậy thì bạn nên kiểm tra lại số phát sinh của quí và số phát sinh từng tháng trong quí ( xem tổng phát sinh 3 tháng trong quí có bằng phát sinh quí không, nếu không bạn hãy kiểm tra lại từng phần 1).

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
à quên còn điều nữa bạn nên làm bảng cân đối tài khoản theo tháng và qui để kiểm tra lại cho dễ.
Mẫu thì đã có qui định tại QĐ 1141 nhưng nó đơn giản thế này thôi

Đính kèm

• bcdtk.rar
    3.3 KB · Lượt xem: 50

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA