Hoàn thuế TNCN

  • Thread starter tranthihuong259
  • Ngày gửi
T

tranthihuong259

Sơ cấp
23/2/10
20
0
0
32
Hà Nội
#1
Theo TT 160/2009 :"Đối với các khoản tiền lương, tiền công của năm 2008 được chi trả trong khoảng thời gian miễn thuế theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 1 của Thông tư này thì được miễn thuế"
Công ty mình tháng 01/2009 mới trả lương tháng 12/2008 cho nhân viên và nộp thuế TNCN vào NSNN vào cùng tháng 01. Hiện tại thì công ty mình muốn hoàn lại số tiền này thì có được không vì thời gian đã qua 01 năm rồi và nếu muốn được hoàn lại thì cần những mẫu biểu gì?
Ai biết chỉ giúp mình với! TKS các bạn nhiều.
 
K

ketoank23

Sơ cấp
17/11/09
17
0
1
Đăklăk
#2
Hoàn thuế

Theo TT 160/2009 :"Đối với các khoản tiền lương, tiền công của năm 2008 được chi trả trong khoảng thời gian miễn thuế theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 1 của Thông tư này thì được miễn thuế"
Công ty mình tháng 01/2009 mới trả lương tháng 12/2008 cho nhân viên và nộp thuế TNCN vào NSNN vào cùng tháng 01. Hiện tại thì công ty mình muốn hoàn lại số tiền này thì có được không vì thời gian đã qua 01 năm rồi và nếu muốn được hoàn lại thì cần những mẫu biểu gì?
Ai biết chỉ giúp mình với! TKS các bạn nhiều.
Cty mình cũng rơi vào trường hợp như Cty Bạn. Mình đã lên tận cơ quan thuế để hỏi tuy nhiên câu trả lời là không được bạn ạ, vì mình đã quyết toán năm 2008 nên bây giờ bóc tách ra thì phải làm lại quyết toán năm 2008, vì không có quy định hướng dẫn quyết toán lại nên cục thuế trả lời là không được. Bạn tham khảo thêm nếu có văn bản nào hướng dẫn thì nhắn tin cho mình nhé. Chào Bạn
 
Hồ Lan

Hồ Lan

Thành viên thân thiết
21/10/05
659
3
18
46
Q8, tpHCM
#3
1- Đề nghị hoàn thuế 05/ĐNHT
2- Chứng từ khấu trừ, biên lai thuế TN
3- Hồ sơ quyết toán thuế TNCN.

Tuy nhiên, theo mình trong quyết toán thuế TNCN 2009 bạn cộng phần thuế nộp dư này vào chỉ tiêu [14] để tính xem thừa hay thiếu. Nếu thừa thì tháng 3/2010 bạn cấn trừ phải nộp và chỉ nộp phần còn phải nộp tiếp thôi.
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
#4
..
Tuy nhiên, theo mình trong quyết toán thuế TNCN 2009 bạn cộng phần thuế nộp dư này vào chỉ tiêu [14] để tính xem thừa hay thiếu. Nếu thừa thì tháng 3/2010 bạn cấn trừ phải nộp và chỉ nộp phần còn phải nộp tiếp thôi.
CV 451 không thấy qui định việc này nhỉ?
Chỉ thấy ycầu nếu trong năm trích thiếu thì fải trích tiếp đủ vào kỳ sau, còn trích dư thuế TNCN thì không thấy qui định gì?
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.




Xem nhiều