Có thêm 1 chút kinh nghiệm trong nghề kế toán sao thấy buồn quá

• Thread starter Toat
  • Ngày gửi
T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Hôm nay tôi đi mua hóa đơn GTGT ở trên chi cục thuế.Mọi thủ tục xong xuôi thì phát hiện ra dấu MST tôi đóng vào liên đỏ là dấu cũ (chả là cty tôi ở Hà Tây nay chuyển về Hà Nội)các chỉ tiêu,MST đều đúng chỉ có địa chỉ khác Hà Tây với Hà Nội .Thế là cô cán bộ Thuế mắng tôi xa xả(May mà hôm nay có 1 cô chứ 3 cô như mọi ngày chắc tôi chết mất).Nào là đầu năm mới công việc chẳng suôn sẻ làm cô dông cả năm, nào là phạt nọ phạt kia...Xong rồi tôi hộc tốc về lấy dấu MST Mới,vội vàng quên cả mang tiền nộp phạt.Cuối cùng họ "xử" cắt góc cả quyển hóa đơn để cuối tháng kê là hủy và phạt 200.000đ.Nhưng khổ nỗi cả túi tôi chỉ có 300.000 thì 100.000 mua quyển đầu tiên,50.000 tôi trót đổ xăng rồi,còn lại có 150.000.Tôi liều trình bày nang thiếu tiền xin về lần nữa lấy tiền nộp phạt thì họ bảo tôi là 'Đồ trẻ con'' và họ lấy 150.000.Thế là hôm nay tôi đi mua hóa đơn thật nhớ đời.Tôi phải bỏ tiền túi 150.000 ra để nộp phạt.Tôi mất 150.000 đẻ nhân được 1 trận mắng,1 chút kinh nghiệm trong nghề,và còn phải đối phó với bao nhiêu tai họa đang rơi xuống đầu tôi.Tôi biết ăn nói thế nào với sếp tôi đây,sếp tôi đánh giá tôi sau chuyện này như thế nào.Rồi còn liên tím và liên xanh của quyển hóa đơn cũ tôi cũng trót đóng dấu nhầm,đây là hậu quả lớn nhất mà tôi chưa biết ứng phó ra sao.Hôm nay tội nhận được 1 bài học mà sao tôi phải tra 1 cái giá quá đắt.Anh anh chị em trong nghề kế toán ơi tôi thấy buồn quá,mọi người ơi giúp tôi với giờ tôi phải xử lý ntn với quyể hóa đơn cũ kia đây?Ai đọc bài tâm sự này của tôi thì nhớ thật cẩn thận đừng mắc sai lầm như tôi nha. Hôm nay tôi có 1 chút kinh nghiệm trong nghề kế toán-nghề mà tôi đang theo đuổi sao tôi thấy buồn quá

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Tai nạn nghề nghiệp hay còn gọi là quá trình tích luỷ kinh nghiệm, dân trong nghề kế toán mấy ai không một lần vấp ngã, nhưng quan trọng nhất là phải biết đứng lên, biết dũng cảm với những sai lầm và phải đối mặt với nó (hay với chính mình)
Không ai vấp ngã hai lần tại một chổ (như câu ngạn ngử không ai tắm hai lần trên một dòng sông)

Cố lên bạn ơi, xung quanh mình vẫn còn nhiều cái tốt đẹp hơn !

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Trời, CQ thuế nào kỳ vậy, mua 1 quyển HĐ ma hết 100K, rồi nhầm địa chỉ mà bị phạt xử cắt góc cả quyển HĐ.
Thật là chia buồn với tai nạn của bạn. Bạn có thể trình bày với sếp sự nhầm lẫn của mình khi nào sếp vui, và đối với những HĐ cũ đã lỡ nhầm thì bạn có thể đính kèm theo biên bản chình sữa. Theo mình biết chỉ có cách đó là khắc phục tạm thời tốt nhất thôi.
Chúc bạn mau vượt qua tình trạng này

D

doanthuha203

Trung cấp
8/11/07
85
0
0
42
Nam Dinh
Thật chia buồn với bạn.Cục thế ở đó làm ăn gì kỳ vậy nhỉ.Thế phạt xong rồi thì họ không nói cho bạn cách sửa chữa ra sao a?

T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Cám ơn mọi người đã an ủi.Họ phạt tôi cái tội của quyển hóa đơn mới mua chứ còn quyển hóa đơn cũ liên 1 và liên 3 tôi cũng trót nhầm thì họ chưa phát hiện ra.Tôi sợ lúc đó nói ra họ lại không bán hóa đơn cho hoặc họ lại phạt lên phạt xuống trong ngày đầu năm mới thì mệt lắm.Theo như bạn cobanbonmat thì mình làm biên bản chỉnh sửa cho cả quyển cũ thì liệu có ổn không nhỉ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cám ơn mọi người đã an ủi.Họ phạt tôi cái tội của quyển hóa đơn mới mua chứ còn quyển hóa đơn cũ liên 1 và liên 3 tôi cũng trót nhầm thì họ chưa phát hiện ra.Tôi sợ lúc đó nói ra họ lại không bán hóa đơn cho hoặc họ lại phạt lên phạt xuống trong ngày đầu năm mới thì mệt lắm.Theo như bạn cobanbonmat thì mình làm biên bản chỉnh sửa cho cả quyển cũ thì liệu có ổn không nhỉ?

Cơ quan thuế muốn phạt thì cũng phải căn cứ theo quy định và ra quyết định xử phạt rồi nộp tiền vào kho bạc chứ. Làm gì có chuyện phạt tại chổ như CS giao thông vậy. Hơn nữa trong quy định xử phạt vi phạm sử dụng hoá đơn , chưng từ hình như không có quy định cái khoản này.
Cái quan trọng là rút kinh nghiệm cho công việc của mình. Thường thì cái gì mình không quan tâm đến đúng sai thì dể bị sai ngẫu nhiên như vậy.

Muốn học hỏi kinh nghiệm thì chịu khó vào diễn đàn này và tìm đọc , nghiên cứu vài tháng thì "lên tay" nhanh thôi.

Bạn nên trang bị cho mình kiến thức về pháp luật trong kế toán, thuế để tự tin hơn, Để không khéo mất tiền, bị hoạnh hẹ mà cũng không rõ "tội" của mình được quy định ở đâu

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Hơn nữa trong quy định xử phạt vi phạm sử dụng hoá đơn , chưng từ hình như không có quy định cái khoản này.
Bổ sung chị Thắm:

Không phải là "hình như" mà chính xác là không có quy định phạt đối với trường hợp "sai nội dung trên hóa đơn mà được phát hiện và hủy kịp thời". Chỉ là tốn tiền mua lại quyển hóa đơn khác và báo cáo hủy nguyên quyển hóa đơn trong kỳ này mà thôi. Giá mua hóa đơn là 15.200 đ/quyển (50 số)

T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
em là kế toán mới chỉ có làm đến đâu thì va đến đấy,hôm nay va vào việc này thật là đau đầu,hậu quả thì vẫn còn đó.Các anh chị ơi ai có sáng kiến gì,hay đã gặp trường hợp này rồi thì giúp em "dọn dẹp" hậu quả đau thương này với.Em đang chờ tin vui của mọi người

H

hagiangngoc

Guest
đừng buồn bạn à, mình cũng là kế toán mới và cũng đã có những chuyện buồn như thế rôi, bạn hãy tin rằng '' sau cơn mưa trời lại sáng bạn ah'' theo mình làm biên bản chỉnh sửa số HĐ đó đi, và nói rõ với xếp tai nạn mình mắc phải mình tin rằng xếp sẽ tin tưởng bạn hơn,đừng nghỉ xếp sẽ nghỉ xấu về mình

le thi le toan

le thi le toan

Cao cấp
4/8/09
305
2
0
Sài Gòn - Đà Lạt
bạn à! bạn hãy đọc thêm những qui định về luật kế toán bạn sẽ tự tin hơn khi làm việc.
lúc đầu mình đi làm, bà chị kế toán trưởng bả chằn ăn lắm, băm mấy nhát rồi mà chửa có chồng. mình chậm một tí cũng bị la, sai một tí cũng bị la làm mình càng ngày càng mất tự tin khi làm việc, càng ngày càng bị sai, nhất là khi có bà bên cạnh.
giờ thì mình làm chỗ khác rồi, tự do tự tại, ko ai hoạch họe gì cả.
chúc bạn vui và thành công!:angel:

L

leminhthuyvn

Trung cấp
14/8/07
63
0
6
HP_ HN2
Gui bạn về việc Xin hủy hóa đơn cũ mà bạn đã đóng nhàm dấu như sau:
- CV xin huy số Hóa đơn còn lại ( Cv này bạn lấy mẫu của đon vị quản lý ban nhé, bên tớ la quạn HBT ) gui lên phòng 1 cửa lấy dấu của thuế, phô to lam 4 bản ,đongs dấu Sao y bản chính, chữ kí GĐ và đóng dau, quay lại PHòng mua HĐ nộp
- Bảng kê Hàng hóa, Dv bán ra ( chính la mẫu 01/GTGT mà hàng tháng bạn khai thuế đó), khai từ số 00 của quyển đó đến số xin hủy nhe.
- Sang đó họ làm cho và nhớ cầm thêm 1 thứ để họ nở nụ cười, hihi

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Gui bạn về việc Xin hủy hóa đơn cũ mà bạn đã đóng nhàm dấu như sau:
- CV xin huy số Hóa đơn còn lại ( Cv này bạn lấy mẫu của đon vị quản lý ban nhé, bên tớ la quạn HBT ) gui lên phòng 1 cửa lấy dấu của thuế, phô to lam 4 bản ,đongs dấu Sao y bản chính, chữ kí GĐ và đóng dau, quay lại PHòng mua HĐ nộp
- Bảng kê Hàng hóa, Dv bán ra ( chính la mẫu 01/GTGT mà hàng tháng bạn khai thuế đó), khai từ số 00 của quyển đó đến số xin hủy nhe.
- Sang đó họ làm cho và nhớ cầm thêm 1 thứ để họ nở nụ cười, hihi

Tại sao phải có cái việc này, tự mình tạo thói quen quà cáp để rồi tự mình cảm thấy công việc không thể xong nếu không có quà cáp. Chia sẻ kinh nghiệm làm việc kiểu này thì cuối cùng chỉ tạo thói quen lấy tiền lấp khuyết điểm

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Tại sao phải có cái việc này, tự mình tạo thói quen quà cáp để rồi tự mình cảm thấy công việc không thể xong nếu không có quà cáp. Chia sẻ kinh nghiệm làm việc kiểu này thì cuối cùng chỉ tạo thói quen lấy tiền lấp khuyết điểm

Em đồng ý hoàn toàn với kiến của chị.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
Theo mình thì "phép vua cũng thua lệ làng" thôi, nên mình khuyên bạn nên qua phòng Hỗ trợ kê khai của CQ thuế quản lý Cty bạn, trình bày rõ sự việc và tư vấn 1 cách tốt nhất, đương nhiên là phải ngoài vụ Hủy HĐ rồi, hic, hủy mấy chục cái chắc chết lun, mà mấy vị bên thuế thg chỉ thích HỦY thôi, ráng nói chuyện năn nỉ họ xem. Nhưng mà mình cũng đã từng đọc qua 1 công văn có nói về vấn đề của bạn rồi, bên TCT họ đồng ý chỉnh sửa bằng văn bản, vấn đề là mình ko nhớ rõ số CV, để mình rảnh thì ráng tìm lại xem. Nói chung trong cái vụ CQ thuế bán HĐ cho bạn, họ cũng có phần sai vì ko kiểm tra kỹ.
Mà còn 1 khả năng nữa, ko biết có phải cty bạn chuyển địa điểm KD nhưng ko đăng ký lại với bên Sở KHĐT - P.ĐKKD hay ko, như vậy thì cty bạn có 2 con dấu, 1 con dấu dùng để mua HĐ với CQ thuế là cái con dấu cũ mà bạn ngỡ bạn đóng nhầm, 1 HĐ dùng trong việc kinh doanh hiện tại. Hihi, mình chỉ đoán vậy thôi, bạn kiểm tra thử xem, mong rằng nó rơi vào trường hợp trên sẽ đỡ cho ban hơn! Chúc may mắn

T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Bạn cobanbonmat ơi lúc nào rảnh bạn xem lại cho mình cái công văn đó nha.Cty mình ở địa bàn Hà Tây,khi Hà Tây chuyển về Hà Nội thì dấu MST họ sửa địa chỉ CTy Hà Tây thành Hà Nội thôi còn các chỉ tiêu khác thì ko thay Đổi

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Bạn cobanbonmat ơi lúc nào rảnh bạn xem lại cho mình cái công văn đó nha.Cty mình ở địa bàn Hà Tây,khi Hà Tây chuyển về Hà Nội thì dấu MST họ sửa địa chỉ CTy Hà Tây thành Hà Nội thôi còn các chỉ tiêu khác thì ko thay Đổi

Chuyện mới thì chắc chắn sếp bạn biết rồi. Còn quyển hóa đơn cũ thì ... im luôn đi.
Tại sao tôi khuyên bạn như thế?
Trước tiên mình phải hiểu được tại sao thuế bắt mình phải đóng dấu vuông ngay tại phòng mua hóa đơn?
Tại họ sợ đưa hóa đơn chưa đóng dấu về nếu bị thất lạc hoặc bị ăn cắp thì kẻ xấu tha hồ đóng dấu tùm lum lên tờ hóa đơn mới. Vì thế việc đong dấu vuông tại chỗ là để khẳng định "chủ quyền và trách nhiệm" của Cty bạn trên quyển hóa đơn đó.
Về việc con dấu mới hay con dấu cũ thì chỉ khác nhau cái địa chỉ. Cơ quan thuế thì quan trong nhất cái tên DN và MST.
Việc đóng nhầm dấu của bạn là sai, nhưng không gây ra hậu quả gì cho cả DN và Nhà Nước.
Có nghĩa là Dù dấu cũ hay dấu mới thì DN của bạn không thể chối bỏ trách nhiệm trước pháp luật là đã mua quyển hóa đơn đó. (Vì bộ hồ sơ mua hóa đơn còn có con dấu tròn trên giấy giới thiệu).
Túm lại là Nhà Nước không bị thiệt hại bất cứ cái gì từ việc bạn đóng dấu nhầm.
Về sau có đoàn thanh tra xuống Cty kiểm tra mà phát hiện ra thì bạn chỉ cần nói đóng nhấm dấu cũ rồi đá lông nheo cái là xong.
(Nhớ phải đá lông nheo nhé. :angel:)

T

Toat

Sơ cấp
16/10/09
46
0
0
38
Hà Nội
Cám ơn bác tungson nha.Em cũng có ý nghĩ giống bác, em nghĩ về cơ bản thì ai cũng có lúc sơ suất quan trọng là từ cái sơ suất chủ quan đó để lần sau mình cẩn thận hơn nữa trọng công việc.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA