quyết toán phí, lệ phí cho cho cơ quan thuế

• Thread starter haiyenyen
  • Ngày gửi
H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
40
vũng tàu
Chào các anh chị!
em có một rắc rối mong các anh chỉ giúp đỡ em nhé.
đơn vị em được thành lập vào T5/2009 trước đó do Sở y tế quả lý ( nó là 1 phòng trực thuộc của sở). T05/2009 được tách riêng thành trung tâm em về làm kế toán từ T05, trong T05 mọi hoạt động thu phí, lệ phí diễn ra bình thường (sử dụng biên lai thu phí, lệ phí và báo cáo theo MSTcủa Sở y tế cho cơ quan thuế) nhưng doanh thu thì lại hoạch toán của trung tâm em, đến T06 đơn vị em mới sử dụng MST riêng, biên lai thu phí lệ phí riêng của đơn vị .bây giờ đến kỳ quyết toán thuế năm em không biết có kê khai phần biên lai thu phí của T05 ko? nếu em ko kê khai thì chắc chắn sẽ sai so với báo cáo thu phí, lệ phí. nhưng nếu em kê khai thì nó là biên lai phí, lệ phí của sở? vậy em nên làm thế nào mong các anh chị chỉ giúp em?

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Tháng 5 đơn vị đã tách riêng ra hoạt động nhưng vẫn sử dụng biên lai và MST của Sở để báo cáo thì vẫn được coi như là một đơn vị phụ thuộc (vì chức năng độc lập ở đơn vị bạn chưa thực sự hoàn chỉnh), đương nhiên doanh thu tháng 5 đó phải hạch toán vào doanh thu của sở và kinh phí hoạt động của đơn vị bạn trong tháng 5 sẽ do sở cấp (sử dụng TK 342)
Tháng 6 đơn vị bạn đã có MST và biên lai, hoá đơn riêng (chức năng độc lập ở đơn vị đã thực sự hoàn chỉnh) doanh thu tháng 6 trở về sau đương nhiên được hạch toán vào 511 hoặc 531 và đơn vị tự kê khai nộp thuế, phí lệ phí

H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
40
vũng tàu
ko SAA ơi! ý mình muốn hỏi báo cáo quyết toán thuế cuối năm đấy? có nghĩa là T05 đơn vị mình sử dụng biên lai của sở, nhưng doanh thu thì hoạch của đơn vị mình, bây giờ báo cáo quyết toán thuế thì mình có báo luôn của T05 ko? doanh thu? số sử sụng biên lai? mong được trao đổi tiếp

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
như đã viết ở trên
Tháng 5 bạn vẫn còn sử dụng biên lai của sở nên doanh thu này phải hạch toán vào doanh thu của sở chứ, và đương nhiên báo cáo quyết toán thuế sẽ không có tháng này. Bạn đã hạch toán vào doanh thu rồi thì phải điều chỉnh thôi
đơn vị bạn thu tiền thì chỉ hạch toán là thu hộ và nộp về cấp trên để hạch toán vào doanh thu, sử dụng TK 342
đến tháng 6 đã có con dấu, MST, hóa đơn biên lai riên thì mới được hạch toán số thu tháng 6 vào doanh thu được

H

haiyenyen

Trung cấp
9/4/08
65
0
6
40
vũng tàu
cám ơn SAA nhe! hom nay em lên cục thuế hỏi thì họ cũng nói như SAA, có điều phần thu phí đó vẫn hoạch toán vào thu phí, lệ phí ( 5111). nếu có kiểm tra thì mình sẽ giải trình phần thu đó là dùng biên lai của sở bằng văn bản hay hình thức giải trình như thế nào là do yêu cầu của người kiểm tra?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA