Quyết toán thuế TNCN cho người LĐ có thu nhập ở nhiều nơi!

• Thread starter NguyễnHạnhUyên
  • Ngày gửi
N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
cả nhà cho hỏi! trường hợp người LĐ có thu nhập ở nhiều nơi, Cty mình là nơi đăng ký MST cá nhân cho họ và là nơi họ làm chính, có tham gia Bảo hiểm thì mình có phải qtoán thuế TNCN cho họ kg? để qtoán dc họ cung cấp cho mình những chứng từ gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
bạn tham khảo công văn 451 ngày 8/2/2010

Đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ 02 nơi trở lên thì nộp hồ sơ quyết toán tại một cơ quan thuế nơi cá nhân đăng ký giảm trừ gia cảnh hoặc tại cơ quan thuế cá nhân đăng ký quản lý.

- Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm 2009.

đây là đường link:

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=623486#post623486
thân

Sửa lần cuối:
N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
bạn tham khảo công văn 451 ngày 8/2/2010

Đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công từ 02 nơi trở lên thì nộp hồ sơ quyết toán tại một cơ quan thuế nơi cá nhân đăng ký giảm trừ gia cảnh hoặc tại cơ quan thuế cá nhân đăng ký quản lý.

- Thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm 2009.

đây là đường link:

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=623486#post623486
thân

cảm ơn bạn! mình đã tham khảo VB này, nhưng mình kg thấy nói rõ là cty mình có phải qtoán thuế TNCN cho trg hợp người LĐ có thu nhập ở nhiều nơi không? hay chỉ kê khai qtoán phần cty mình chi trả và tạm khấu trừ thôi? còn vc qtoán thừa thiếu là việc của cá nhân. Trường hợp người LĐ nhờ cty qtoán thì họ phải cung cấp chứng từ gì?

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
cả nhà cho hỏi! trường hợp người LĐ có thu nhập ở nhiều nơi, Cty mình là nơi đăng ký MST cá nhân cho họ và là nơi họ làm chính, có tham gia Bảo hiểm thì mình có phải qtoán thuế TNCN cho họ kg? để qtoán dc họ cung cấp cho mình những chứng từ gì?
- Đơn vị bạn chỉ QT phần thu nhập mà đơn vị thực trả, còn chỗ khác đơn vị khác họ QT, cá nhân họ QT của cá nhân họ. Làm sao bạn biét chính xác người ta có những thu nhập gì (quyền của họ mà ).

N

ngaymoidc

Guest
Trường Hợp của mình thế này:
GĐ cty mình công tác tại cơ quan nhà nước nhưng do công việc nên nghỉ ko ăn lương và đóng bảo hiểm, lương tại cty ko đủ nộp thuế TNCN, vậy trường hợp này mình kê khai thế nào,. mong các bạn giúp đỡ

N

ngahana

Guest
15/1/10
1
0
0
TP. HCM
cả nhà cho hỏi! trường hợp người LĐ có thu nhập ở nhiều nơi, Cty mình là nơi đăng ký MST cá nhân cho họ và là nơi họ làm chính, họ có tham gia Bảo hiểm, và ký HĐLĐ tại nơi làm thêm, thu nhập của cả hai nơi không vượt quá mức thu nhập chịu thuế TNCN, như vậy tại nơi làm thêm người LĐ có phải nộp thuế TNCN theo quy định rồi sao đó quyết toán hoàn thuế sau hay không? và nếu không nộp thuế thì phải cần giấy tờ gì? để bổ túc hồ sơ quyết toán thuế

Sửa lần cuối:
P

ptl

Guest
24/2/10
19
0
0
ha noi
cả nhà cho hỏi! trường hợp người LĐ có thu nhập ở nhiều nơi, Cty mình là nơi đăng ký MST cá nhân cho họ và là nơi họ làm chính, họ có tham gia Bảo hiểm, và ký HĐLĐ tại nơi làm thêm, thu nhập của cả hai nơi không vượt quá mức thu nhập chịu thuế TNCN, như vậy tại nơi làm thêm người LĐ có phải nộp thuế TNCN theo quy định rồi sao đó quyết toán hoàn thuế sau hay không? và nếu không nộp thuế thì phải cần giấy tờ gì? để bổ túc hồ sơ quyết toán thuế

Theo mình thì trong trường hợp này CQ bạn ko quyết toán hộ cho người LĐ , chỉ hỗ trợ in các thông tin về thu nhập như lương , BH ... cho họ để họ tự đi quyết tóan TNCN ở Cơ quan thuế quản lý

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Bạn xem lại đoạn viết này, mình thấy đã không nộp thuế thì là gì có hoàn thuế; cá nhân họ sau phải tự QT, công ty bạn chỉ QT phần công ty trả thôi

T

thanhhung

LQT

Trường hợp cá nhân có thu nhập từ nhiều nơi khác nhau thì cá nhân đó phải tự quyết toán với cơ quan thuế, bạn chỉ thực hiện phần quyết toán đối với phần cơ quan chi trả thu nhập, bạn cung cấp các thông tin cho cá nhân đớ để thực hiện quyết toán.

H

huong12

Guest
8/1/10
10
0
0
hoàng hoa thám
tncn từ 02 nơi trở lên

Các bạn ơi! cho mình hỏi chút nhé.Ví dụ người lao động là cộng tác viên của công ty mình có tên trong bảng lương nhưng họ lại đăng ký MST và giảm trừ gia cảnh ở công ty khác thì có kê thu nhập của họ vào bảng kê mẫu số 05A/BK-TNCN không.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Các bạn ơi! cho mình hỏi chút nhé.Ví dụ người lao động là cộng tác viên của công ty mình có tên trong bảng lương nhưng họ lại đăng ký MST và giảm trừ gia cảnh ở công ty khác thì có kê thu nhập của họ vào bảng kê mẫu số 05A/BK-TNCN không.

có kê khai bạn àh vì hàng tháng trả lương bạn vẫn khấu trừ thuế của họ mà đúng không?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Về ng/tắc: Nếu NV làm việc tại nhiều cty thì tcả các cty đó đều trừ cho bản thân NV 4tr/thang, mỗi cty không cần qtâm tới tổng thu nhập của cá nhân đó tại các cty khác, việc đó là của NN cquan thuế, và NV đó bắt buộc fải tự qtoán thuế hoặc ủy quyền cho 1 cty chính qtoán hàng năm?

Nhưng: nếu NV. đó không đăng ký giảm trừ trùng, nghĩa là bản thân và NPT của NV đó chỉ đăng ký tại 1 DN, những DN còn lại NV tự nguyện khai báo, và những DN đó cũng không trừ bản thân NV 4tr/th.
Vậy trg hợp này NV đó có fải b/buộc tự qtoán hoặc ủy quyền qtoán không?

H

Ha Binh

Guest
28/8/09
2
0
0
Ha Noi
Xin chao cac ban!
Cho minh hoi. Mot nguoi lam o 2 cty, deu ky hop dong LD tai 2 cty, luong cong lai duoi 4trieu. Vay quyet toan thue TNCN tai 2 cty duoc ko? QT theo mau 09/KK-TNCN theo TT 20/2010/TT-BTC co dung ko?

H

Ha Binh

Guest
28/8/09
2
0
0
Ha Noi
Xin chao cac ban!
Cho minh hoi. Mot nguoi lam o 2 cty, deu ky hop dong LD tai 2 cty, luong cong lai duoi 4trieu. Vay quyet toan thue TNCN tai 2 cty duoc ko? QT theo mau 09/KK-TNCN theo TT 20/2010/TT-BTC co dung ko?

N

namhip

Guest
4/2/10
7
0
1
39
Ha Tay
cho mình hỏi ở công ty mình có một nhân viên vừa là nhân viên chính thức của công ty mình (có ký hợp đồng lao động), vừa là chủ hộ kinh doanh nhưng hộ kinh doanh đó đã nghỉ hẳn không kinh doanh từ T10/2009. như vậy người đó vừa có thu nhập từ tiền lương và thu nhập từ kinh doanh đến T10/2009. vậy cho mình hỏi mình phải quyết toán thuế TNCN cho người đó ntn?và T7/2009 mình có làm thủ tục đăng ký MST TNCN cho Cty (bao gồm cả nhân viên đó) thì lúc đó do nhân viên này đã có MST của hộ kinh doanh nên không được cấp MST mới vậy bây giờ mình có phải đăng ký lại MST cho người này không hay dùng MST của hộ kinh doanh mà họ đã được cấp??? mọi người giúp mình với!!!thank

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
cho mình hỏi ở công ty mình có một nhân viên vừa là nhân viên chính thức của công ty mình (có ký hợp đồng lao động), vừa là chủ hộ kinh doanh nhưng hộ kinh doanh đó đã nghỉ hẳn không kinh doanh từ T10/2009. như vậy người đó vừa có thu nhập từ tiền lương và thu nhập từ kinh doanh đến T10/2009. vậy cho mình hỏi mình phải quyết toán thuế TNCN cho người đó ntn?và T7/2009 mình có làm thủ tục đăng ký MST TNCN cho Cty (bao gồm cả nhân viên đó) thì lúc đó do nhân viên này đã có MST của hộ kinh doanh nên không được cấp MST mới vậy bây giờ mình có phải đăng ký lại MST cho người này không hay dùng MST của hộ kinh doanh mà họ đã được cấp??? mọi người giúp mình với!!!thank
- Cá nhân đó vẫn sử dụng MST đã được cấp cho hoạt động KD
- Bạn chỉ QT phần tiền lương, tiền công do đơn vị trả
- Cá nhân phải thực hiện tự QT và nộp hồ sơ tại chi cục thuế nơi có hoạt động kinh doanh.

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Xin chao cac ban!
Bạn chỉ quyết toán phần thu nhập cơ quan bạn trả cho người lao động đó ko quyết toán tỏng thu nhập của nguòi đó đc.còn mẫu 09/KK-TNCN là cá nhân đo tự quyết toán nếu bạn làm cho cty bạn ko phải làm mẫu đó

V

vitbau

Guest
1/11/07
32
0
0
41
Mai Dịch
cho mình hỏi: công ty mình có một số người trong ban kiểm soát các công ty con, hàng tháng họ được nhận thù lao và đã khấu trừ 10% tiền thuế. Vậy những người này mình có được quyết toán thuế TNCN thay cho họ không?

V

vitbau

Guest
1/11/07
32
0
0
41
Mai Dịch

bạn ko phải đăng ký lại MST cho người này, mà sử dụng luôn MST cũ. Họ có thu nhập từ 2 nơi nên họ phải tự quyết toán

T

thanhhung

LQT
cho mình hỏi: công ty mình có một số người trong ban kiểm soát các công ty con, hàng tháng họ được nhận thù lao và đã khấu trừ 10% tiền thuế. Vậy những người này mình có được quyết toán thuế TNCN thay cho họ không?

[FONT=&quot]Tại điểm 4.2, Điều 7 của Thông tư số 02/2010/TT-BTC của Bộ Tài chính có hướng dẫn: [/FONT][FONT=&quot]Cá nhân cư trú có thu nhập từ tiền lương, tiền công nếu chỉ nhận thu nhập từ một đơn vị chi trả duy nhất có số thuế phải nộp lớn hơn số thuế phải khấu trừ có thể thực hiện quyết toán qua đơn vị chi trả thu nhập”[/FONT][FONT=&quot].

Quyết toán thay được thực hiện khi:

- Thu nhập từ tiền lương, tiền công

- Tại một đơn vị chi trả duy nhất

[/FONT]

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA