Nộp muộn tờ khai thuế tháng 01/2010

  • Thread starter cohang1102
  • Ngày gửi

5099 lượt xem

C

cohang1102

Thành viên thân thiết
8/12/08
113
0
16
Hà Nội
Chào cả nhà! Cả nhà cho em hỏi về vấn đề nộp tờ khai T01/2010 ạ:
Tờ khai thuế và bc sử dụng hoá đơn T01/2010 hôm nay(25/02) em mới nộp và chị thu tờ khai thuế bảo là báo cáo của em nộp muộn nên bị phạt. Lý do em nộp muộn là do em có hỏi mấy chị kế toán thì được biết là T01/2010 được nộp muộn nhất là ngày 28/02/2010. Các bác cho em hỏi thực hư là thế nào ạ? Em băn khoăn quá ạ. Cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ!
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,045
458
83
Thủ Đô
Chào cả nhà! Cả nhà cho em hỏi về vấn đề nộp tờ khai T01/2010 ạ:
Tờ khai thuế và bc sử dụng hoá đơn T01/2010 hôm nay(25/02) em mới nộp và chị thu tờ khai thuế bảo là báo cáo của em nộp muộn nên bị phạt. Lý do em nộp muộn là do em có hỏi mấy chị kế toán thì được biết là T01/2010 được nộp muộn nhất là ngày 28/02/2010. Các bác cho em hỏi thực hư là thế nào ạ? Em băn khoăn quá ạ. Cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ!
Hỏi mấy chị là cái gọi là ĐƯỢC NỘP muộn nhất đến 28/02 văn bản nào quy định như vậy?
Điều 32 Luật quản Lý Thuế số 78/2006-Qh11 quy định hạn nộp hồ sơ khai thuế tháng chậm nhất là ngày 20 của tháng tiếp theo tháng phát sinh nghĩa vụ thuế...
Thông tư 61:
"3. phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định:
3.1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền 550.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không thấp hơn 100.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 5 đến 10 ngày làm việc;
Chiếu TT61 vào TH của bạn thì cty không bị phạt!Không có khung phạt cho nôpk chậm hồ sơ khai thuế từ 1-5ngày
 
K

khoqua75

Cao cấp
23/10/07
487
1
0
Chào cả nhà! Cả nhà cho em hỏi về vấn đề nộp tờ khai T01/2010 ạ:
Tờ khai thuế và bc sử dụng hoá đơn T01/2010 hôm nay(25/02) em mới nộp và chị thu tờ khai thuế bảo là báo cáo của em nộp muộn nên bị phạt. Lý do em nộp muộn là do em có hỏi mấy chị kế toán thì được biết là T01/2010 được nộp muộn nhất là ngày 28/02/2010. Các bác cho em hỏi thực hư là thế nào ạ? Em băn khoăn quá ạ. Cảm ơn các bác nhiều nhiều ạ!
Bạn xem thông báo tại đây nhé:
http://www.hcmtax.gov.vn/News1.aspx?itermid=2662
Nếu cty bạn bị phạt về việc chậm nộp thuế thì đúng rồi
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,045
458
83
Thủ Đô
Bạn xem thông báo tại đây nhé:
http://www.hcmtax.gov.vn/News1.aspx?itermid=2662
Nếu cty bạn bị phạt về việc chậm nộp thuế thì đúng rồi
Đúng đâu mà đúng, bạn đọc kỹ lại đi nhé!
Cty bạn đó nộp chậm hồ sơ khai thuế - và bạn hỏi nộp chậm hồ sơ khai thuế, Chứ không phải là nộp chậm TIỀN THUẾ.
THÔNG BÁO viết rõ thế này, sao lại hiểu sai và kết luận nộp phạt là đúng nhỉ?

THÔNG BÁO


V/v tiếp nhận hồ sơ khai thuế tháng 01/2010.

Do thời điểm nộp hồ sơ khai thuế tháng 01/2010 (hạn nộp 20/02/2010) trùng vào dịp nghỉ Tết âm lịch, Cục thuế hướng dẫn các đơn vị trực thuộc cục thuế về việc tiếp nhận hồ sơ khai thuế như sau :
- Các cơ quan thuế trực thuộc Cục thuế TP.HCM không đóng dấu “trễ hạn” và không xử phạt hành vi vi phạm thủ tục thuế đối với trường hợp tờ khai theo tháng được nộp từ ngày 21/02/2010 đến hết ngày 28/02/2010.
- Lưu ý: Cơ quan thuế chỉ không xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế, không gia hạn đối với các khoản thuế phải nộp. Do đó, số thuế phát sinh phải nộp của hồ sơ thuế tháng 01/2010, NNT vẫn phải nộp trước ngày 20/02/2010. Các đơn vị cần thông báo rõ cho NNT biết để tránh bị phạt nộp chậm tiền thuế.
Tờ khai thuế và bc sử dụng hoá đơn T01/2010 hôm nay(25/02) em mới nộp và chị thu tờ khai thuế bảo là báo cáo của em nộp muộn nên bị phạt.

Bổ sung tiếp : Cái thông báo của bạn chỉ có ở HCM thôi nhé!Nếu cty đó ở HN thì sao? nên vẫn quay về theo quy định của luật quản lý thuế!
 
nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
33
buôn ma thuột
sao lạ vậy bạn, bạn nói bạn nộp ngày 25/2 (hôm nay), và mấy chị kế toán nói là bị phạt vì nộp muộn (nộp chậm nhất ngày 28/2)
như vậy bạn nộp trước nhày 28/2 vậy đâu có muộn như lời mấy chị kế toán nói
 
K

khoqua75

Cao cấp
23/10/07
487
1
0
Đúng đâu mà đúng, bạn đọc kỹ lại đi nhé!
Cty bạn đó nộp chậm hồ sơ khai thuế - và bạn hỏi nộp chậm hồ sơ khai thuế, Chứ không phải là nộp chậm TIỀN THUẾ.
THÔNG BÁO viết rõ thế này, sao lại hiểu sai và kết luận nộp phạt là đúng nhỉ?

THÔNG BÁO


V/v tiếp nhận hồ sơ khai thuế tháng 01/2010.

Do thời điểm nộp hồ sơ khai thuế tháng 01/2010 (hạn nộp 20/02/2010) trùng vào dịp nghỉ Tết âm lịch, Cục thuế hướng dẫn các đơn vị trực thuộc cục thuế về việc tiếp nhận hồ sơ khai thuế như sau :
- Các cơ quan thuế trực thuộc Cục thuế TP.HCM không đóng dấu “trễ hạn” và không xử phạt hành vi vi phạm thủ tục thuế đối với trường hợp tờ khai theo tháng được nộp từ ngày 21/02/2010 đến hết ngày 28/02/2010.
- Lưu ý: Cơ quan thuế chỉ không xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế, không gia hạn đối với các khoản thuế phải nộp. Do đó, số thuế phát sinh phải nộp của hồ sơ thuế tháng 01/2010, NNT vẫn phải nộp trước ngày 20/02/2010. Các đơn vị cần thông báo rõ cho NNT biết để tránh bị phạt nộp chậm tiền thuế.

Bổ sung tiếp : Cái thông báo của bạn chỉ có ở HCM thôi nhé!Nếu cty đó ở HN thì sao? nên vẫn quay về theo quy định của luật quản lý thuế!
Có thể bạn cohang1102 nghe nhằm cán bộ nhận tờ khai chăng, chứ làm gì có chuyện phạt nộp chậm tờ khai được.
 
K

khoqua75

Cao cấp
23/10/07
487
1
0
Đúng đâu mà đúng, bạn đọc kỹ lại đi nhé!
Cty bạn đó nộp chậm hồ sơ khai thuế - và bạn hỏi nộp chậm hồ sơ khai thuế, Chứ không phải là nộp chậm TIỀN THUẾ.
THÔNG BÁO viết rõ thế này, sao lại hiểu sai và kết luận nộp phạt là đúng nhỉ?

THÔNG BÁO


V/v tiếp nhận hồ sơ khai thuế tháng 01/2010.

Do thời điểm nộp hồ sơ khai thuế tháng 01/2010 (hạn nộp 20/02/2010) trùng vào dịp nghỉ Tết âm lịch, Cục thuế hướng dẫn các đơn vị trực thuộc cục thuế về việc tiếp nhận hồ sơ khai thuế như sau :
- Các cơ quan thuế trực thuộc Cục thuế TP.HCM không đóng dấu “trễ hạn” và không xử phạt hành vi vi phạm thủ tục thuế đối với trường hợp tờ khai theo tháng được nộp từ ngày 21/02/2010 đến hết ngày 28/02/2010.
- Lưu ý: Cơ quan thuế chỉ không xử phạt hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế, không gia hạn đối với các khoản thuế phải nộp. Do đó, số thuế phát sinh phải nộp của hồ sơ thuế tháng 01/2010, NNT vẫn phải nộp trước ngày 20/02/2010. Các đơn vị cần thông báo rõ cho NNT biết để tránh bị phạt nộp chậm tiền thuế.

Bổ sung tiếp : Cái thông báo của bạn chỉ có ở HCM thôi nhé!Nếu cty đó ở HN thì sao? nên vẫn quay về theo quy định của luật quản lý thuế!
Bạn cho mình hỏi, nếu bạn cohang1102 đi nộp tờ khai ngày 20/02/10 có ai nhận ko, mình nghỉ ở Hà nội cũng phải có thông báo để người nộp thuế biết mà thực hiện chứ.
 
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,045
458
83
Thủ Đô
Có thể bạn cohang1102 nghe nhằm cán bộ nhận tờ khai chăng, chứ làm gì có chuyện phạt nộp chậm tờ khai được.
Có thể gì?Vấn đề là topic với nội dung đưa ra như thế và Bạn trả lời Nhầm!
Bạn ấy nghe nhầm hay không thì fải chờ bạn vào confirm!
 
nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
33
buôn ma thuột
thấy vô lý ha,nộp ngày 25/2 mà thời gian nộp muộn nhất là 28/2
vậy sao lại nói là nộp muộn, chẳng hiểu nổi
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
Các cơ quan thuế trực thuộc Cục thuế TP.HCM không đóng dấu “trễ hạn” và không xử phạt hành vi vi phạm thủ tục thuế đối với trường hợp tờ khai theo tháng được nộp từ ngày 21/02/2010 đến hết ngày 28/02/2010.
28/02/2010 lại rơi vào ngày Chủ nhật.
=> Hạn chót nộp Tờ khai T1/2010 là ngày 29/02/2010.

Cquan thuế Bình Thạnh: Nộp tờ khai T1 trong tgian từ ngày 21-28/02 thì họ đóng dấu nhận hồ sơ với ngày nhận là ngày 20/02.
 
Sửa lần cuối:
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
4/8/07
4,045
458
83
Thủ Đô
Bạn cho mình hỏi, nếu bạn cohang1102 đi nộp tờ khai ngày 20/02/10 có ai nhận ko, mình nghỉ ở Hà nội cũng phải có thông báo để người nộp thuế biết mà thực hiện chứ.
ôi giời ơi! lại phải trích choác, mệt kinh!
Trích TT 60:
"VII. Cách tính thời hạn để thực hiện các thủ tục hành chính thuế
1. Trường hợp thời hạn được tính bằng “ngày” thì tính liên tục theo dương lịch, kể cả ngày nghỉ.

2. Trường hợp thời hạn được tính bằng “ngày làm việc” thì tính theo ngày làm việc của cơ quan hành chính nhà nước theo quy định của pháp luật: là các ngày theo dương lịch trừ ngày thứ bảy, chủ nhật, ngày lễ, ngày tết (gọi chung là ngày nghỉ).

3. Trường hợp thời hạn được tính từ một ngày cụ thể thì ngày bắt đầu tính thời hạn là ngày tiếp theo của ngày cụ thể đó.

4. Trường hợp ngày cuối cùng của thời hạn giải quyết thủ tục hành chính trùng với ngày nghỉ theo quy định của pháp luật thì ngày cuối cùng của thời hạn được tính là ngày tiếp theo của ngày nghỉ đó.

5. Ngày đã nộp hồ sơ thuế để tính thời hạn giải quyết công việc hành chính thuế là ngày cơ quan thuế nhận được hồ sơ hợp lệ, đầy đủ giấy tờ, văn bản đúng theo quy định."
Bạn nghĩ là việc của bạn, còn Cục Thuế TPHN đếnthời điểm này không có cái gọi là Thông Báo như trên .Có thì bạn show cho mọi người cùng xem.
Không có thông báo thì coi như theo Luật mà áp!Có ai bảo bạn đi nộp ngày 20 đâu?bạn đi nộp ngày 25 mà bị cơ quan thuế kêu phạt nộp chậm hồ sơ khai thuế kia kìa.
Thôi nhé! Tớ xin dừng.
 
Sửa lần cuối:
nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
33
buôn ma thuột
Mục đích của diễn đàn này là giúp nhau,Nhung nghĩ nếu chắc chắc câu trả lời của mình là đúng thì mình mới cop câu trả lời của mình lên
 
L

landville

Sơ cấp
24/11/09
47
0
0
TP HCM
28/02/2010 lại rơi vào ngày Chủ nhật.
=> Hạn chót nộp Tờ khai T1/2010 là ngày 29/02/2010.

Cquan thuế Bình Thạnh: Nộp tờ khai T1 trong tgian từ ngày 21-28/02 thì họ đóng dấu nhận hồ sơ với ngày nhận là ngày 20/02.
Bạn ơi tháng 2 chỉ có 28 ngày thôi làm gì có ngày 29 chứ. Thuế ra thông báo là cho nộp trể đến ngày 28/2/2010 nhưng ngày đó trùng vào ngày chủ nhật nên mình nghĩ phải nộp trước ngày đó.
 
L

landville

Sơ cấp
24/11/09
47
0
0
TP HCM
28/02/2010 lại rơi vào ngày Chủ nhật.
=> Hạn chót nộp Tờ khai T1/2010 là ngày 29/02/2010.

Cquan thuế Bình Thạnh: Nộp tờ khai T1 trong tgian từ ngày 21-28/02 thì họ đóng dấu nhận hồ sơ với ngày nhận là ngày 20/02.
Bạn ơi tháng 2 chỉ có 28 ngày thôi làm gì có ngày 29 chứ. Thuế ra thông báo là cho nộp trể đến ngày 28/2/2010 nhưng ngày đó trùng vào ngày chủ nhật nên mình nghĩ phải nộp trước ngày đó.
 
nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
33
buôn ma thuột
thì bạn kia nộp ngày 25 rồi đó,vậy mà vận bị nộp chậm
 
timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
Mình ở Quảng Ninh. Hôm qua cũng đi nộp TK Thuế GTGT tháng 1/2010 mà chẳng thấy CB thuế có ý kiến gì (CB Thuế đóng dấu tiếp nhận ngày 25/02).
 
ketoan4mat

ketoan4mat

Thành viên thân thiết
24/4/03
3,910
14
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bạn ơi tháng 2 chỉ có 28 ngày thôi làm gì có ngày 29 chứ. Thuế ra thông báo là cho nộp trể đến ngày 28/2/2010 nhưng ngày đó trùng vào ngày chủ nhật nên mình nghĩ phải nộp trước ngày đó.
oh quên, nếu vậy thì fải chuyển sang ngày 01/03/2010 mới hết hạn.
 
timbolac

timbolac

Học việc
13/9/07
456
2
18
MC
Mình làm KT mấy năm rùi, mà chưa thấy ai bị phạt vì nộp TK chậm, chỉ thấy CQT gửi thư nhắc nộp TK thuế.
 
B

beshin

Sơ cấp
24/6/10
29
0
0
35
Gò Vấp
Nếu mà bạn nộp tờ khai rơi vào ngày thứ bảy và chủ nhật thì bạn được phép nộp trễ không sao hết.
VD: 20/5 là ngày thứ bảy cơ quan thuế không làm việc, từ 20/5 đến 25/5 trong khoảng thời gian này bạn có thể nộp lúc nào cũng được.
Bạn cứ yên tâm nhé.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều