Xe ô tô con dùng quản lí không được tính khấu hao???

• Thread starter lekhoa
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

lekhoa

Guest
14/3/05
25
0
0
51
Hanoi
Công ty mình là công ty cổ phần, mới mua một chiếc ô tô con dùng cho quản lí loại xe 5 chỗ ngồi.
Hôm nay có một bác kế toán nói với mình là xe con dùng cho quản lí chỉ có thể được tính như một khoản chi phí thôi ( khoản chi phí này bao gồm VAT + giá trị mua xe) không được tính khấu hao tài sản với xe con.
Các khoản xăng dầu dùng cho xe con cũng không được dùng để hoàn thuế VAT.Nếu cố tình đưa vào sẽ bị phạt.

Có bác nào tỏ tường chuyện này xin cho em biết là có qui định như vậy không? có văn bản nào ghi rõ chuyện này không?

Cảm ơn các bác
:biggrin:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Tất cả tài sản đủ các điều kiện để trở thành sở hữu của doanh nghiệp và phục vụ cho quá trình sản xuất, kinh doanh (ngoại trừ phục vụ phúc lợi, các hoạt động không phục vụ cho quá trình sản xuất kinh doanh) thì đều được công nhận là tài sản của doanh nghiệp và được trích khấu hao.
Nếu chiếc xe kia thuộc sở hữu của công ty bạn và phục vụ cho công tác quản lý thì đương nhiên được phép trích khấu hao và hạch toán các chi phí phát sinh cùng với nó.

Bạn vào thư viện để download QĐ 206/2003/QĐ-BTC để tìm hiểu về vấn đề này nhé. Bạn cũng có thể tham khảo trong chuẩn mực số 03 về tài sản cố định và thông tư 105 hướng dẫn về chuẩn mực này nhé.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lekhoa nói:
Công ty mình là công ty cổ phần, mới mua một chiếc ô tô con dùng cho quản lí loại xe 5 chỗ ngồi.
Hôm nay có một bác kế toán nói với mình là xe con dùng cho quản lí chỉ có thể được tính như một khoản chi phí thôi ( khoản chi phí này bao gồm VAT + giá trị mua xe) không được tính khấu hao tài sản với xe con.
Các khoản xăng dầu dùng cho xe con cũng không được dùng để hoàn thuế VAT.Nếu cố tình đưa vào sẽ bị phạt.
Cảm ơn các bác
:biggrin:
Trời ạ giờ này còn có bác kế toán nào lại nói thế này.

H

hvtgroup

Ông lái đò...
15/3/04
377
0
16
HaiPhong
Bác kế toán nào tư vấn thế là... "phản động" đó!

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
lekhoa nói:
Đây là làm kế toán kiểu đẽo cày giữa phố đây!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hì hì, không hiểu người viết vui tính hay thật có bác kế toán nào đó vui tính ghê.

SUNF

SUNF

Trung cấp
2/10/03
176
4
0
52
Hà Nội
lekhoa kể chuyện tiếu lâm đời mới theo phong cách họ nhà kế đó mà. Mấy bác WKT nhà mình có lẽ không nên mắc lỡm. Và kể ra, những bài như thế này, không nên để tồn tại. Rất mất thời gian cho người đọc. lekhoa nên chú ý, không nên lãng phí tài sản đặc biệt nhất của cộng đồng chúng ta!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA