Hợp đồng hợp tác liên doanh

• Thread starter bithu31
  • Ngày gửi
B

bithu31

Guest
23/10/09
1
0
0
34
Quảng bình
Chào các bạn ! mình là một kế toán viên mới ra trường năm ngoái.Hôm vừa rồi đứa bạn nó hỏi mình một vấn đề.Do kinh nghiệm còn ít nên mạn phép xin hỏi các bạn : Chẳng là công ty của bạn mình (tạm gọi là A) có ký một hợp đồng "hợp tác liên doanh" với 1 công ty chuyên bán lẻ mỹ phẩm (tạm gọi là B) trong đó

- A cho phép b sử dụng một phần mặt bằng của A để kinh doanh
- B thì thanh toán cho A hàng tháng trong 5 ngày đầu số lợi nhuận do bên B kinh doanh được là 8.000.000 đồng.

Bạn minh2 cho rằng đây là hợp đồng liên doanh nên giá trị mặt bằng được theo dõi ở TK 222 , lợi nhuận hàng tháng thì ghi nhận vào TK 515
Mình thì đồng ý với ý kiến là ghi nhận lợi nhuận hàng tháng vào TK 515. Nhưng theo mình thì đây là dạng liên doanh theo hình thức tài sản đồng kiểm soát nên giá trị mặt bằng vẫn cần được theo dõi ở TK 213

Do quan điểm khác nhau nên em xin phép được post bài này mong các bạn cho ý kiến giùm mình về việc xử lý kế toán nghiệp vụ và việc trình bày thông tin trên báo cáo tài chính.

Xin cảm ơn.

p.s: reply as soon as possible

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sonnguyenngoc

Guest
2/4/08
15
0
1
36
Hải phong
đây có thành lập pháp nhân đâu mà bạn hạch toán vào TK 222
theo như bạn nói thì khoản mảnh đất này theo dõi ở TK 228; đầu tư dài hạn khác
nếu đã theo dõi ở trên tài khoản này thì bạn sẽ không theo dõi trên 213 nữa, như thế thì TS ghi nhận 2 lần à

X

xuanhaikktkt

Sơ cấp
30/7/09
26
0
1
40
Ho Chi Minh
Trong hợp đồng quy định bên B thanh toán cho bên A số tiền cố định là 8 triệu đồng/tháng thì đây có thể hiểu như một hợp đồng cho thuê mặt bằng thông thường. Bên A xuất hóa đơn cho bên B và hạch toán:
N131
C5113(5117)
C33311
Đồng thời hạch toán giá vốn là chi phí khấu hao và tiền sử dụng đất mặt bằng.
Nếu hợp đồng quy định phân chia kết quả bán hàng theo 1 tỷ lệ nhất định. Khi nhận được tiền do bên B thanh toán, bên A xuất hóa đơn GTGT cho bên B và hạch toán
N111(112)
C5111
C33311
Đồng thời hạch toán giá vốn là chi phí khấu hao và tiền sử dụng đất mặt bằng

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào các bạn ! mình là một kế toán viên mới ra trường năm ngoái.Hôm vừa rồi đứa bạn nó hỏi mình một vấn đề.Do kinh nghiệm còn ít nên mạn phép xin hỏi các bạn : Chẳng là công ty của bạn mình (tạm gọi là A) có ký một hợp đồng "hợp tác liên doanh" với 1 công ty chuyên bán lẻ mỹ phẩm (tạm gọi là B) trong đó

- A cho phép b sử dụng một phần mặt bằng của A để kinh doanh
- B thì thanh toán cho A hàng tháng trong 5 ngày đầu số lợi nhuận do bên B kinh doanh được là 8.000.000 đồng.

Bạn minh2 cho rằng đây là hợp đồng liên doanh nên giá trị mặt bằng được theo dõi ở TK 222 , lợi nhuận hàng tháng thì ghi nhận vào TK 515
Mình thì đồng ý với ý kiến là ghi nhận lợi nhuận hàng tháng vào TK 515. Nhưng theo mình thì đây là dạng liên doanh theo hình thức tài sản đồng kiểm soát nên giá trị mặt bằng vẫn cần được theo dõi ở TK 213

Do quan điểm khác nhau nên em xin phép được post bài này mong các bạn cho ý kiến giùm mình về việc xử lý kế toán nghiệp vụ và việc trình bày thông tin trên báo cáo tài chính.

Xin cảm ơn.

p.s: reply as soon as possible

Bên A có phẩi là một DN nhà nước hay DN có vốn của nhà nước không? Và công ty A muốn cho cty B thuê mặ bằng nhưng ' lách qui định không được sử dụng mặt bằng nhà nước cấp để cho thuê" nên mới phát sinh cái hợp đồng liên kết như vầy, và nội dung là khoán LN bằng với giá tiền cho thuê? Đúng không?

Mặt bằng này đã được khấu hao rồi, phần thu được này cứ hạch toán vào doanh thu khác đi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA