Xuất hóa đơn đền bù hàng hóa

• Thread starter nhuta
  • Ngày gửi
N

nhuta

Sơ cấp
1/11/08
7
0
0
TP HCM
Cty mình làm dịch vụ. Do 1 lần sơ suất, làm ảnh hưởng đến sản phẩm của khách hàng. Khách hàng yêu cầu cty mình phải bồi thường bằng cách cty đó sẽ xuất hóa đơn lô hàng bị lỗi cho bên cty mình xem như bán hàng hóa. Sau đó cty mình sẽ xuất lại hóa đơn cho cty của khách hàng (khách hàng đó luôn) xem như là cty mình bán phế liệu. Không biết việc viết hóa đơn như vậy có hợp lý không, phải ghi chú trên hóa đơn làm sao và định khoản như thế nào? Các anh chị hãy cho em một lời khuyên với!!! Giúp em nhe... thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Cũng được vì đây cũng là một trong những cách giải quyết việc bồi thường nhưng phải có chứng từ chứng minh việc cty bạn làm hỏng hàng của họ như biên bản làm việc giữa 2 bên và trong bbản ghi rõ cách gquyết là Cty bạn phải mua lại lô hàng đó. Sau đó khi bán ra (xuất lại cho họ với giá phế liệu) cũng phải có chứng từ như biên bản thương thảo giá giữa 2 bên (chứng minh việc bên bạn ko thể bán giá cao hơn). Hạch toán dthu bán ra, giá vốn mua vào như bán hàng bình thường đương nhiên bị lỗ (thực chất đây là khoản phạt bồi thường thiệt hại bên họ ép mình).
Lẽ ra khi xảy ra thiệt hại hai bên xác định thiệt hại và yêu cầu bồi thường bằng tiền hoặc bằng dịch vụ bên bạn cung cấp.

N

nhuta

Sơ cấp
1/11/08
7
0
0
TP HCM
Cảm ơn mọi người rất nhiều.
Nhưng nếu cty mình bồi thường theo tiền mặt thì khoản tiền mình chi ra đó có được hạch toán vào chi phí hợp lệ hay không vậy bạn?
Còn khi mình xuất hóa đơn theo dạng phế liệu thì mình có cần ghi chú trong hóa đơn là xuất bồi thường hoặc xuất trả hàng hay không vậy bạn?
Rất mong mọi người giải đáp giúp mình. Thanks

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
Lẽ ra khi xảy ra thiệt hại hai bên xác định thiệt hại và yêu cầu bồi thường bằng tiền hoặc bằng dịch vụ bên bạn cung cấp.[/QUOTE]

nếu thõa thuận bồi thường bằng dịch vụ thì khi đó mình xuất hóa đơn cho sl hàng bồi thường đó như thế nào???

nhungk

nhungk

Trung cấp
2/6/09
193
1
0
37
buôn ma thuột
Cảm ơn mọi người rất nhiều.
Nhưng nếu cty mình bồi thường theo tiền mặt thì khoản tiền mình chi ra đó có được hạch toán vào chi phí hợp lệ hay không vậy bạn?
Còn khi mình xuất hóa đơn theo dạng phế liệu thì mình có cần ghi chú trong hóa đơn là xuất bồi thường hoặc xuất trả hàng hay không vậy bạn?
Rất mong mọi người giải đáp giúp mình. Thanks
không đwọc đưa vào chi phía hợp lý rồi bạn ơi

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
15. Chi về tiền phạt:
Doanh nghiệp không được tính vào chi phí được trừ đối với: Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.
Các khoản chi tiền phạt, tiền bồi thường vi phạm hợp đồng kinh tế không thuộc các khoản tiền phạt nêu trên, nếu khoản chi này có đầy đủ hoá đơn chứng từ hợp pháp theo quy định thì khoản chi này được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Bạn xem công văn số Số: 353/TCT-CS V/v hướng dẫn quyết toán thuế TNDN năm 2009 của Tổng Cục Thuế ngày 29-01-2010 đã ghi rất rõ rồi.
Chi bằng tiền mặt hay bằng hàng phế liệu mà trên HĐ thể hiện rõ thì bạn vẫn được tính vào chi phí, trường hợp chi tiền mặt bạn ghi Nợ TK 811/ Có TK 111,112. Còn nếu bạn mua hàng rồi xuất bán phế liệu thì bạn hạch toán nợ TK811/Có Tk 156 : Giá trị theo hoá đơn, Trong hoá đơn bạn ghi rõ xuất hàng bồi thường cho khách hàng. Trường hợp này nếu thu bằng tiền mặt, tiền gửi ngân hàng của đơn vị bạn họ sẽ phải hạch toán Nợ 111,112/ Có 711: có nghĩa là thu nhập chịu thuế, nhưng họ bắt bạn viết HĐ bán phế liệu cho họ ko những họ không phải tính khoản đó vào Thu nhập khác 711 mà còn có hđ đầu vào, có thuế được khấu trừ, nên nếu cao tay hơn khi có biên bản thì bạn ghi rõ trong biên bản và trong cả hoá đơn là xuất hàng bồi thường cho khách hàng theo biên bản số... ngày tháng năm.... kèm biên bản vào đó bạn nhé. Khi đó nếu họ không hạch toán vào 711 thì cơ quan thuế sẽ hỏi thăm họ còn bạn thì kê và nộp thuế nên sẽ ko sao. Chúc bạn may mắn

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Cty mình làm dịch vụ. Do 1 lần sơ suất, làm ảnh hưởng đến sản phẩm của khách hàng. Khách hàng yêu cầu cty mình phải bồi thường bằng cách cty đó sẽ xuất hóa đơn lô hàng bị lỗi cho bên cty mình xem như bán hàng hóa. Sau đó cty mình sẽ xuất lại hóa đơn cho cty của khách hàng (khách hàng đó luôn) xem như là cty mình bán phế liệu. Không biết việc viết hóa đơn như vậy có hợp lý không, phải ghi chú trên hóa đơn làm sao và định khoản như thế nào? Các anh chị hãy cho em một lời khuyên với!!! Giúp em nhe... thanks

Theo tôi thì cách làm này không ổn tí nào.
Nếu bên bạn làm dịch vụ mà làm thiệt hại cho khách khách hàng thì 2 bên laapj biên bản ghi nhận thiêt hại và ghi thỏa thuận về việc đền bù thiệt hại do bên bạn phải gánh chịu là bao nhiêu. Căn cứ trên biên bản này bên bạn thanh tóan tiền đền bù cho bên kia, và phiếu thu/ UNC là chứng từ ghi nhận chi phí cùng với biên bản đã lập. Đây là CP do vi phạm hợp đồng nên sẽ được tính vào CP được trừ

Nếu bên kia xuất hóa đơn lô hàng thành phẩm cho bên bạn thì bên bạn lấy lý do gì để bán giảm giá hàng hóa, cái khỏan giảm giá hàng hóa này sẽ không được tính vào CP được trừ đâu. THêm vào đó về Thuế GTGT đựoc khấu trừ bạn sẽ không được khấu trừ cho phần tỉ lệ hư hỏng đâu