Chi thực và chi ảo?

• Thread starter l2nhung
  • Ngày gửi
L

l2nhung

Guest
4/2/10
9
0
0
Hà Nội
Khoản chi ảo mà công ty không có xuất phiếu chi thì hạch toán ra sao vậy ạ?
:dance2:

Khóa học Quản trị dòng tiền
payment

payment

Trung cấp
18/11/09
122
1
0
BĐ->Tp. Hồ Chí Minh

"Chi ảo" là chi gì vậy bạn ?!! Để hạch toán nghiệp vụ thu chi tiền, phải căn cứ phiếu thu, chi sau đó hạch toán còn việc "chi ảo" như bạn cho biết thì theo mình nghĩ đó là khoản chi thường được gọi là chi ngoài tức là chi tiền mà không hạch toán và ko có phiếu thu chi hợp lệ để hạch toán. Bạn thử nghĩ ra một ví dụ cụ thể cho mình nhé.

L

l2nhung

Guest
4/2/10
9
0
0
Hà Nội
những hóa đơn này là do sếp đưa chứ cty mình ko có xuất tiền .

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
những hóa đơn này là do sếp đưa chứ cty mình ko có xuất tiền .
Sẽ có 2 trg hợp:
- Chi bằng tiền cty: hạch toán nhg hóa đơn này vào chi phí cty, và trả tiền lại cho sếp.
- Chi bằng tiền riêng của sếp: bạn làm thêm 1 công việc khác (ngoài việc kế toán cty) là kế toán riêng cho cá nhân sếp.

congturung

congturung

Trung cấp
22/7/09
74
0
0
sơn la
:wall:chẳng có khoản chi nào mà không xuất phiếu chi cả không có chứng từ làm sao được hạch toán mà hỏi cách định khoản

C

chipdom

Sơ cấp
2/3/10
6
0
0
Hà Nội
Theo như mình hiểu là sếp bên bạn lấy HD về làm CF cho công ty bạn nhưng thực chất Công ty bạn k bỏ tiền ra đúng ko?
Nếu HD đó lấy tên công ty bạn thì bạn vẫn làm PC hạch toán CF bình thường. Để phần quỹ thực của bạn vẫn khớp thì bạn lập một PT đúng bằng số tiền đó và hạch toán giảm phí. (Cách hạch toán này với điều kiện bên bạn hạch toán thuế và nội bộ song song, khi làm BC thì bạn phải lọc phần NB chỉ để dữ liệu phần thuế thôi):wall::wall::wall:

G

gialinh1704

Guest
4/3/10
2
0
0
cau giay hn

với những hoá đơn ngoài mang về bạn theo dõi riêng vì những khoản đó không thực sự xuất ra từ quỹ Cty.
Vẫn kê khai thuế bình thường và bù dần vào những khoản chi từ quỹ mà không có hoá đơn chứng từ hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA