Mỗi tuần một chuyên đề

Tìm mẫu 04-2/TNCN

• Thread starter snowm5t5
  • Ngày gửi
K

khong thi minh khuyen

Sơ cấp
6/1/10
5
0
0
39
Hanoi
Em có đọc nhưng ko biết áp dụng thế nào. Vì cơ quan em rất nhiều người ký HĐLĐ và ăn lương chính nhưng khi đc cử đi làm dự án thì họ lại có thu nhập và bị khấu trừ thuế tại nơi đó. (Điều này đc thể hiện rõ trong hợp đồng à). Vậy cty có được làm QT cho họ ko?

trong TH nay cong ty ko duoc lam QT thue cho ho ma ho tu phai lam QT thue

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khong thi minh khuyen

Sơ cấp
6/1/10
5
0
0
39
Hanoi
Minh muon hoi, cty minh lam ve xay dung vay trong quy I/2010 minh nop tam tinh thue TNCN theo quy mau 02KK va 04KK co dung ko?

W

whiterose131

Sơ cấp
14/7/09
25
0
1
38
ha noi
Cho em hỏi, theo công văn hướng dẫn, cơ quan chi trả phải quyết toán thay cho người lao động(bên em toàn người nhận lương từ 1 nơi duy nhất), nếu số thuế phải nộp=số thuế đã khấu trừ, mình có cần đánh dấu vào chỗ cơ quan chi trả quyết toán thay ko ah? Khi đó người lao động có cần làm giấy uỷ quyền ko ah?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Có cần công chứng Giấy ủy quyền của cá nhân gửi cty quyết toán thuế TNCN để xác nhận chữ ký không nhỉ?
Không ai xác nhận chữ ký trên giấy ủy quyền, sau này cquan thuế kiểm tra tính xác thực của Giấy ủy quyền này sao đây?

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Có cần công chứng Giấy ủy quyền của cá nhân gửi cty quyết toán thuế TNCN để xác nhận chữ ký không nhỉ?
Không ai xác nhận chữ ký trên giấy ủy quyền, sau này cquan thuế kiểm tra tính xác thực của Giấy ủy quyền này sao đây?

Ko cần. Vì giấy ủy quyền là công ty giữ. Còn chữ ký, nếu công ty cẩn thận thì so chữ ký trong HĐLĐ. Mềnh trả lương theo HĐLĐ thì các vấn dề thuế liên quan tới lương cũng theo HĐLĐ

N

nguyen van binh

Guest
16/6/09
1
0
0
ha noi
cac bac oi cho e hoi?bên e có 1 người có thu nhập tai 2 nơi.có ký hợp đồng 2 năm với cty e.vậy khi làm quyết toán thuế TNCN theo mẫu 05/kk e có phải ghi tên và số thuế mà cty e đã khấu trừ của cá nhân này ko ah. anh chi nào biết chỉ giúp e với.

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
cac bac oi cho e hoi?bên e có 1 người có thu nhập tai 2 nơi.có ký hợp đồng 2 năm với cty e.vậy khi làm quyết toán thuế TNCN theo mẫu 05/kk e có phải ghi tên và số thuế mà cty e đã khấu trừ của cá nhân này ko ah. anh chi nào biết chỉ giúp e với.
- Bạn vẫn phải làm QT, nhập vào 05A số thu nhập công ty bạn trả cho người ta bình thường, chỉ không tick vào ô quyết toán tại CQCT thôi bạn ạ!

T

thanhthuhs

Guest
26/9/09
3
0
1
Hà Nội
Các bạn cho mình hỏi : Từ tháng 7 đến tháng 9 mình làm ở một cty, từ tháng 10 đến tháng 12 mình chuyển sang làm cty khác. Vì vậy mình có được làm giấy uỷ quyền quyết toán tại cty hiện tại không ?

N

Nguyen Nghi Hai

Guest
15/12/08
8
0
0
HaNoi
Mình đang cho người việt nam điền vào form uỷ quyền QT tại CQCT, nhưng mà mình đang thắc mắc một điều là liệu có phải cho tất cả mọi người làm mẫu đấy kô hay chỉ những người có thu nhập phải nộp thuế mới làm bản 04 này thôi. Còn những người nước ngoài có thu nhập cả công ty mẹ và công ty con nữa thì họ có phải làm mẫu này kô? Nếu kô thì họ sao tự QT với cơ quan thuế được nhỉ?
Các tiền bối thông thái chỉ giùm mình vấn đề này với. Xin cảm ơn nhìu.

H

huongkim

Sơ cấp
23/10/08
7
0
0
47
TP.HCM
Vậy bạn làm rõ vấn đề sau nhé:
- Nếu họ được cử đi làm dự án, mà dự án đó và công ty trả lương chính là một thì có thể thực hiện uỷ quyền làm quyết toán tại CQCT.
- Nếu dự án đó thuộc một đơn vị khác, thì đó là người có thu nhập từ hai nơi nên phải tự quyết toán bạn ơi.

C

comein712

Guest
3/12/08
7
0
0
Đống Đa
E nhờ các anh chị tư vấn:
Bên e ký hợp đồng tư vấn kéo dài 6T với 1 bác, hiện bác đã về hưu, chỉ hưởng thu nhập duy nhất từ bên em. Thông thường khi trả tiền theo hợp đồng thì sẽ trích luôn phần trả thuế TNCN cho bác ấy. Hiện tại, em làm quyết toán thuế TNCN thì kê khai khoản thu nhập của bác trong biểu 05BKK, nhưng biểu này ko có mục tick vào Quyết toán tại Cơ quan chi trả nên ko biết số thuế mình đã khấu trừ của bác ấy thừa thiếu thế nào? Trường hợp này có cần làm giấy ủy quyền quyết toán theo mẫu 04-2/TNCN không?
Và hợp đồng tư vấn trên có tương đương với hợp đồng lao động hay ko, hay khoản thu nhập của bác ấy được tính vào thu nhập từ hoạt động kinh doanh? Hichic em hơi cà rốt các bác giúp em nhé. Thanks

N

NgocLanvn

Sơ cấp
11/3/07
3
0
1
TPHCM
Ðề: Tìm mẫu 04-2/TNCN

Trường hợp này người đó phải tự quyết toán thuế TNCN chứ không ủy quyền cho Công ty nào quyết toán thay được

cảm ơn bạn đã gởi link

B

blacksea

Cao cấp
25/8/08
234
0
16
Ha noi
Ðề: Tìm mẫu 04-2/TNCN

(Bên e ký hợp đồng tư vấn kéo dài 6T với 1 bác, hiện bác đã về hưu)
Đã về hưu tức là có lương hưu+ thu nhập bên bạn trả thành tổng thu 1 năm.
Bạn có thể kê khai QT TNCN chứ không thể QT thay được vì bác này lĩnh lương 2 nơi.
vì là HĐ 6 tháng nên vẫn kê vào 05/ABK, tính luỹ tiến, không tích vào chỉ tiêu 10.
hoặc có thể khai 05/ABK khấu trừ 10% nếu có MST, 20% nếu không có MST từ tháng 9.
Kê khai vào 05/ABK thì hơi bị thiệt cho bác về hưu kia.