Chỉ giúp em cách lập bảng này với???

• Thread starter Trnam
  • Ngày gửi
T

Trnam

Guest
1/8/05
10
0
0
danang
Các bác chỉ hộ em cách để lập 1 bảng tính với nội dung như thế này nhé:
- Lần thứ nhất, tại Sheet1!A1 em nhập chữ số 1, thì tại Sheet2!B1 sẽ có chữ số 1.
- Sau đó tại Sheet1!A1 em nhập chữ số 2, thì tại Sheet2!B2 sẽ có chữ số 2 nhưng tại Sheet2!B1 vẫn tốn tại chữ số 1 đã nhập ở lần đầu thứ nhất.
Các bác xem thử có nan y lắm không nhé, giúp hộ em với, xin ngàn lần đa tạ.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
J

jameblack

Guest
17/6/05
5
0
1
42
Ho chi minh
Bạn thử nói rõ hơn xem . Cứ như bạn nói thì chỉ cần cho vào ô sheet2!Bx=sheet1!Ax (x là số ) vậy thôi. ô B1 sheet2 vẫn còn đó mất đị đâu được!!!

T

Trnam

Guest
1/8/05
10
0
0
danang
Sory em nhầm, ngắn gọn hơn là thế này nhé:
- Lần thứ nhất: Sheet1!A1 nhập số 1, tại Sheet2!B1 sẽ có giá trị 1.
- Lần thứ hai: Sheet1!A1 nhập số 2, tại Sheet2!B2 sẽ có giá trị 2 đồng thời tại Sheet2!B1 vẫn tồn tại giá trị 1 của lần nhập đầu tiên.
Nhờ các bác chỉ hộ với nhé.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Trnam nói:
Sory em nhầm, ngắn gọn hơn là thế này nhé:
- Lần thứ nhất: Sheet1!A1 nhập số 1, tại Sheet2!B1 sẽ có giá trị 1.
- Lần thứ hai: Sheet1!A1 nhập số 2, tại Sheet2!B2 sẽ có giá trị 2 đồng thời tại Sheet2!B1 vẫn tồn tại giá trị 1 của lần nhập đầu tiên.
Nhờ các bác chỉ hộ với nhé.
Cài này giống như sheet1 là 1 form nhập liệu, (thí dụ nhập phiếu thu-chi, nhập-xuất hay fax in-out) còn sheet 2 là bảng lưu giữ thông tin các phiếu chi.
Có nhiều cách để làm nhưng đều dựa trên VBA cả, có một vài topic trong Excel Club nói đến vấn đề này, bạn tìm xem.

N

notaso

Guest
31/7/05
6
0
0
52
Hanoi
- Bác noi ko cụ thể, thành thử tư vấn cho bác cũng khó quá. Nếu thật sự chỉ cần như vậy thì chắc bác chưa chỉ đúng địa chỉ mà Sheet!2 nhận từ Sheet!1 rồi.
-Còn một cách nữa là gán Mã cho địa chỉ cần tìm của Sheet1 bên sheet2, dùng Vlookup cho tìm mã đã gán bên sheet1 là được đó. Bác nói cụ tỷ hơn sẽ mách bác được cách làm nhanh, và tốt ơn đấy.

H

hoangvanngoc

Guest
1/8/05
1
0
0
41
hanoi
Chào các bạn!
Các bạn ơi giúp mình nhé!
Mình vừa mới ra trường và đang làm Thủ quỹ tại một Công ty nhưng mấy tháng vừa qua Kế toán Công ty Mình bận quá nên mình lại tự viết phiếu chi và ký người lập phiếu.Như vậy có lúc trên phiếu chi mình là người nhận tiền, là người lập phiếu và là Thủ Quỹ.Theo các bạn điều đó có phải vi phạm Luật Kế toán không ? ( Thủ Quỹ Không được làm Kế toán ).Mình sẽ phải giải quyết như thế nào ?
Giúp mình với ( Gửi qua Mail giúp mình nhé ! Địa chỉ Mail của mình là: vanngoc202002@yahoo.com)
Cảm ơncác bạn rất nhiều !

T

Trnam

Guest
1/8/05
10
0
0
danang
Như thế này nhé:
- Bước 1: nhập số 1 vào ô A1 tại Sheet1 (Sheet1!A1=1), tại Sheet2!A1 sẽ có giá trị là 1 (Sheet2!A1=Sheet1!A1). Ok cái này không có gì phải bàn.
- Bước 2: nhập số 2 vào ô A1 tại Sheet1 (Sheet1!A1=2), tại Sheet2!A2 sẽ có giá trị là 2, nhưng đồng thời tại Sheet2!A1 vẫn tồn tại giá trị đã nhập lần trước là 1.
Tại Sheet2 sẽ thể hiện như sau: Sheet2!A1=1, Sheet2!A2=2.
Các bác nào có bí quyết nào dễ dễ chỉ em với, em không rành về món này lắm.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
hoangvanngoc nói:
Chào các bạn!
Các bạn ơi giúp mình nhé!
Mình vừa mới ra trường và đang làm Thủ quỹ tại một Công ty nhưng mấy tháng vừa qua Kế toán Công ty Mình bận quá nên mình lại tự viết phiếu chi và ký người lập phiếu.Như vậy có lúc trên phiếu chi mình là người nhận tiền, là người lập phiếu và là Thủ Quỹ.Theo các bạn điều đó có phải vi phạm Luật Kế toán không ? ( Thủ Quỹ Không được làm Kế toán ).Mình sẽ phải giải quyết như thế nào ?
Giúp mình với ( Gửi qua Mail giúp mình nhé ! Địa chỉ Mail của mình là: vanngoc202002@yahoo.com)
Cảm ơncác bạn rất nhiều !
Hình như bạn post sai chỗ rồi thì phải. Chổ này là excel club mà. Như thế này nhé: vừa làm kế toán vừa làm thủ quĩ là không đúng nguyên tắc kế toán. Tuy nhiên, tùy vào số lượng tiền mặt mà xem xét. Nếu chỉ là petty cash thì vấn đề không nghiêm trọng lắm, nhưng vẫn phải có supervisor ký duyệt và kiểm quỹ định kỳ/đột xuất. Tuy nhiên nếu bạn chi một số tiền lớn đến hàng mấy trăm triệu thì tốt nhất là nên tách ra.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
"Mình vừa mới ra trường và đang làm Thủ quỹ tại một Công ty nhưng mấy tháng vừa qua Kế toán Công ty Mình bận quá nên mình lại tự viết phiếu chi và ký người lập phiếu.Như vậy có lúc trên phiếu chi mình là người nhận tiền, là người lập phiếu và là Thủ Quỹ.Theo các bạn điều đó có phải vi phạm Luật Kế toán không ? ( Thủ Quỹ Không được làm Kế toán ).Mình sẽ phải giải quyết như thế nào ?"

Nói chung là bạn đã phạm luật rồi đó. Nhưng nếu Cty của bạn không phải là DNNN thì cũng còn tạm chấp nhận được vì một cty có qui mô nhỏ thì không thể có đủ một bộ máy KT như các công ty khác để có đủ bằng đó chữ ký. Tóm lại, nếu các anh chị khác bận thì bạn có thể viết hộ nhưng người đó phải ký sau khi đã kiểm tra nội dung.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Trnam nói:
Các bác nào có bí quyết nào dễ dễ chỉ em với, em không rành về món này lắm.
Tớ hiểu bạn muốn gì! Híc, món này không khó lắm nếu bạn rành Visual Basic, nếu không rành hay không biết gì về VB thì chịu. Ngay tớ mới học VB thôi cũng không dám hướng dẫn, vì kiến thức chỉ như giật gấu vá vai, làm cũng được nhưng coding chắc lòng thòng chẳng khác gì bùi nhùi, bạn có đọc cũng chẳng hiểu nổi.
Bạn tìm đọc thêm trong EFC và thư viện, tớ cũng học VB từ đó cả.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
adam_tran nói:
Tớ hiểu bạn muốn gì! Híc, món này không khó lắm nếu bạn rành Visual Basic, nếu không rành hay không biết gì về VB thì chịu. Ngay tớ mới học VB thôi cũng không dám hướng dẫn, vì kiến thức chỉ như giật gấu vá vai, làm cũng được nhưng coding chắc lòng thòng chẳng khác gì bùi nhùi, bạn có đọc cũng chẳng hiểu nổi.
Bạn tìm đọc thêm trong EFC và thư viện, tớ cũng học VB từ đó cả.
Hi hi, bác Adam chính xác hoàn toàn đấy :dzo: . Yêu cầu của bạn phải làm bằng VBA thôi. Bạn vào chủ đề này tham khảo nhé.
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=6864&highlight=ủy+nhiệm

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Chẳng phải là bí quyết gì, cứ tằng tằng bằnd VBA thế này:
'===========================================
'Thủ tục này là sự kiện trong Workbook nếu sai bạn phải chữa lại để đúng cấu trúc
'Vi toi chưa Test

Private Sub Workbook_Sheetchange(Byval SH as Object, Target as Range)
'Thủ tục này là sự kiện trong Workbook nếu sai bạn phải chữa lại để đúng cấu trúc
If Target.Address="$A$1" then
Nhapdulieu Target
Endif
End Sub
Sub Nhapdulieu(Byval oCell as Range)
Dim WS2 as Worksheet
Dim TenSH2 as String
TenSH2="Sheet2"
Cot=1
Set WS2=Worksheets(TenSH2)
I=1
Do While IsEmpty(WS2.Cells(I,Cot).Value) or WS2.Cells(I,1).Value=""
I=I+1
Loop
WS2.Cells(I,1).Value=oCell.Value
Set WS2=Nothing
End Sub

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Tuanktcdcn nói:
Chẳng phải là bí quyết gì, cứ tằng tằng bằnd VBA thế này:
'Vi toi chưa Test

If Target.Address="$A$1" then
Nhapdulieu Target
Endif
End Sub
Dim WS2 as Worksheet
Dim TenSH2 as String
TenSH2="Sheet2"
Cot=1
I=1
Do While IsEmpty(WS2.Cells(I,Cot).Value) or WS2.Cells(I,1).Value=""
I=I+1
Loop
Set WS2=Nothing
End Sub

Tôi cũng chưa thử, nhưng có lẽ vòng lặp của bác có vấn đề đấy. Theo tôi hiểu thì phải là Not IsEmpty mới đúng. Với lại sự kiện hình như không phải là "Workbook_Sheetchange", mà là worksheet_change. Bác xem lại xem sao.

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
568
99
28
66
HCM city
Bạn muốn đánh số tt hay nhập mới?

Cách này cũng được, bạn dùng thử:
Tạo mới 1 Macro có tên & phím nóng (Menu Tool=>Macro=>New)
Ghi Thao tác nhập liệu vào sheet(1); chuyển sang sheet(2) & cứ nhập 01 số liệu vào ô A1 & Kết thúc Macro;
Mở lại Macro để sửa lại:
* Khai 01 biến Variant có tên SLieu để nhận số liệu bạn nhập ở A1(Sheet1) = dòng lệnh: SLieu=activecell.Value
* Sang Sheet(2) Bạn phải tìm dòng cuối trống (Có viết ở đề mục khác trong diễn đàn rồi- bạn tìm nha: Giúp mình với các bạn ơi- TG NTB-802)
* Nhập số liệu từ biến vào ô là xong, OK

Sửa lần cuối:
T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
Sai vòng lặp [Do While ...Loop]

workman nói:
Tôi cũng chưa thử, nhưng có lẽ vòng lặp của bác có vấn đề đấy. Theo tôi hiểu thì phải là Not IsEmpty mới đúng. Với lại sự kiện hình như không phải là "Workbook_Sheetchange", mà là worksheet_change. Bác xem lại xem sao.
Đúng rồi phaỉ là Not IsEmpty mới đúng, cảm ơn Workman nha, nhưng sự kiện "Workbook_Sheetchange" là đúng rồi.
Xin chữa lại code như sau:

Dim TenSH1 as String
TenSH1="Sheet1"
If SH.Name=TenSH1 and Target.Address="$A$1" then
Nhapdulieu Target
Endif
End Sub
Dim WS2 as Worksheet
Dim TenSH2 as String
TenSH2="Sheet2"
Cot=1
I=1
Do While Not IsEmpty(WS2.Cells(I,Cot).Value) Or WS2.Cells(I,Cot).Value<>""
I=I+1
Loop
Set WS2=Nothing
End Sub

T

Tuanktcdcn

Lão già ham vui
18/6/04
549
52
28
47
Hà Nội
www.bluesofts.net
SA_DQ nói:
I=1
Do While Not IsEmpty(WS2.Cells(I,Cot).Value) Or WS2.Cells(I,Cot).Value<>""
I=I+1
Loop

Vòng lặp của bạn đẹp nhưng sẽ chạy chậm nếu CSDL lớn
Mình xin góp í là tạo 3 vòng lặp
Vòng đầu với bước nhảy ii = 100 +ii + Thang :banana:
Vòng thứ 2 => ii = ii - Thang - 10 :two:
Vòng 3 ==>> ii = 1 + ii (như của bạn) :atom:
(Biến Thang = Month(date()) này giúp cho những CSDL Dùng trong năm)
Đúng rồi phải tùy vào CSDL và các điều kiện lọc mà ta có thê thêm điều kiện cho nhanh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA