Mẫu đang ký cấp sổ BHXH và các thủ tục liên quan

• Thread starter ngocnobita
  • Ngày gửi
ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Cả nhà ơi! nhà mình anh chị nào có mẫu cấp sổ BHXH mới nhất thì up lân cho em với, kèm theo các thủ tục liên quan nữa nhá. thanks nhà mình nhiều lắm.:angel::angel:

From: Kế toán già gân,
Bạn vui lòng chú ý: Đầu câu (tiêu đề) phải viết chữ Hoa
mẫu đang ký cấp sổ BHXH và các thủ tục liên quan --->Mẫu đăng ký cấp sổ BHXH và các thủ tục liên quan
cả nhà ơi! ---> Cả nhà ơi!
Những lỗi cơ bản

Khóa học Quản trị dòng tiền
huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cả nhà ơi! nhà mình anh chị nào có mẫu cấp sổ BHXH mới nhất thì up lân cho em với, kèm theo các thủ tục liên quan nữa nhá. thanks nhà mình nhiều lắm.:angel::angel:

Bạn tham khảo:

Thủ tục làm sổ BHXH, BHTN

I/. Hồ sơ và thủ tục cấp sổ BHXH

1/. Đối với người tham gia BHXH bắt buộc:

a./ Đối tượng tham gia lần đầu:

- 03 tờ khai đề nghị cấp sổ (mẫu 01-TBH)

- 01 danh sách lao động tham gia BHXH, BHTN (mẫu 02a -TBH)

- Bản sao quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép hoạt động với người sử dụng lao động

- Quyết định tuyển dụng hoặc quyết định về tiền lương hoặc hợp đồng lao động và 01 bản sao giấy khai sinh của người lao động.

- Hợp đồng lao động đối với người sử dụng lao động là cá nhân thuê mướn, sử dụng lao động.

b/. Đối với người đã có quá trình đóng BHXH, BHTN nhưng chưa được cấp sổ BHXH:

- 03 tờ khai theo mẫu 01-TBH

- 01 danh sách lao động tham gia BHXH, BHTN theo mẫu 02a -TBH

- Bản sao quyết định thành lập hoặc Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh hoặc Giấy phép hoạt động với người sử dụng lao động

- Quyết định tuyển dụng hoặc quyết định về tiền lương hoặc hợp đồng lao động và 01 bản sao giấy khai sinh của người lao động.

- Hợp đồng lao động đối với người sử dụng lao động là cá nhân thuê mướn, sử dụng lao động.

- 01 danh sách đề nghị cấp sổ BHXH theo mẫu số 04-SBH.

2/. Đối với người tham gia BHXHTN:

- Tờ khai tham gia BHXHTN.

- 01 bản sao Giấy khai sinh.

II/. Trường hợp bị mất hoặc hỏng sổ BHXH

1/. Trường hợp bị mất hoặc hỏng thuộc trách nhiệm của người tham gia BHXH, BHTN

- Người lao động làm đơn đề nghị cấp lại sổ BHXH theo mẫu 06-SBH nêu rõ lý do mất hoặc hỏng, tình trạng hỏng và cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật việc chưa hưởng chế độ BHXH một lần.

- Nộp sổ hỏng lại cho cơ quan BHXH.

2/. Sổ bị mất hỏng hoặc hỏng thuộc trách nhiệm của người sử dụng lao động

- Người sử dụng lao động làm công văn đề nghị cấp lại sổ BHXH, cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật việc người lao động chưa hưởng trợ cấp BHXH 1 lần.

- Người sử dụng lao động lập Biên bản nêu rõ nguyên nhân, số lượng sổ và các trang sổ bị mất hoặc bị hỏng.

- Tờ khai cấp sổ lần đầu, sổ BHXH bị hỏng.

http://bhxhhn.org/listbieumau.asp

M

monkeyhim05

Guest
7/4/09
4
0
0
Ha noi
From: Kế toán già gân,
Bạn vui lòng chú ý: Đầu câu (tiêu đề) phải viết chữ Hoa
mẫu đang ký cấp sổ BHXH và các thủ tục liên quan --->Mẫu đăng ký cấp sổ BHXH và các thủ tục liên quan
cả nhà ơi! ---> Cả nhà ơi!
Những lỗi cơ bản

Cả nhà ơi, giúp mình với, rất gấp: Mình làm tờ khai xin cấp sổ cho nhân viên rồi mang lên BH, họ đã kiểm tra tờ khai rồi sửa và yêu cầu mình làm lại theo sửa rồi mang lên, nhưng do không biết nên nhân viên bên mình đã làm mất tờ khai nháp mà bên BH sửa, giờ họ nói nếu ko có tờ khai nháp đó thì họ ko cấp sổ được vì sợ là đã cấp 1 lần rồi. bên mình cũng đã làm công văn cam kết là người LD đó chưa được cấp sổ nhưng BH Thanh Xuân vẫn trả lời là Thành phố họ không đồng ý và yêu cầu tìm lại tờ khai nháp. Người LD thì giờ đã chuyển cty khác và đang giục mình trả sổ cho họ. Các bạn có cách gì chỉ giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều!

M

meoluoico102

Guest
9/9/11
2
0
0
34
thai binh
Ðề: Mẫu đang ký cấp sổ BHXH và các thủ tục liên quan

cac anh chị ơi !
chị làm cac thu tuc bhxh bên em moi nghỉ mà em ko biet làm thế nào vì giờ lại có những mẫu mới, t1/2012 cty em báo tăng 1 người, xin cho em biết quy trình và giấy tờ liên quan với, hic ! em cũng search được mấy mẫu a01-ts, D02-ts nhưng vẫn ko hiểu quy trinh gồm những giấy tờ gì để báo tăng và xin cấp sổ ... xin giúp em với! em chân thành cảm ơn ạ !

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp

cac anh chị ơi !
chị làm cac thu tuc bhxh bên em moi nghỉ mà em ko biet làm thế nào vì giờ lại có những mẫu mới, t1/2012 cty em báo tăng 1 người, xin cho em biết quy trình và giấy tờ liên quan với, hic ! em cũng search được mấy mẫu a01-ts, D02-ts nhưng vẫn ko hiểu quy trinh gồm những giấy tờ gì để báo tăng và xin cấp sổ ... xin giúp em với! em chân thành cảm ơn ạ !

Bạn thuộc cơ quan BHXH Hà Nội hay TP. HCM?
Nếu ở TP. HCM thì quy trình như bài số #2 nhé
Thân

M

meoluoico102

Guest
9/9/11
2
0
0
34
thai binh

em ở Hn ạ !cảm ơn chị ! ^^ em thấy rắc rối quá !

Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
Em chào các anh chị,
Em vừa mới ra trường và đang làm kế toán cho 1 công ty TNHH e chưa có nhiều kinh nghiệm mong các anh chị giúp đỡ em với ạ.
Sắp tới tháng 12/2015 giám đốc sẽ làm BHXh cho em, khi báo tăng BHXh thì em cần phải làm những thủ tục gì ạ. các anh chị có mẫu đăng ký vui lòng gửi cho em vào gmail: ketoan.amevn@gmail.com
Em cảm ơn các anh chị nhiều ạ!

A

Ankhalam

Guest
8/9/15
56
2
8
31
Em chào các anh chị,
Em vừa mới ra trường và đang làm kế toán cho 1 công ty TNHH e chưa có nhiều kinh nghiệm mong các anh chị giúp đỡ em với ạ.
Sắp tới tháng 12/2015 giám đốc sẽ làm BHXh cho em, khi báo tăng BHXh thì em cần phải làm những thủ tục gì ạ. các anh chị có mẫu đăng ký vui lòng gửi cho em vào gmail: ketoan.amevn@gmail.com

Nếu bạn làm ở tp HCM thì xem link này nhé:
http://bhxhtphcm.gov.vn/thủ-tục-hồ-sơ-một-của/1/thủ-tục-hồ-sơ-thu-bhxh-bhyt-bhtn/
Sẽ cần hồ sơ phiếu giao nhận 103, danh sách lao động tham gia BHXH D02-TS, tờ khai TK1-TS, với tờ D01-TS. Mà theo công văn mới ra thì bạn phải tải phần mềm iBHXH về, điền thông tin để lấy mã vạch rồi mới được chọn 1 là gửi qua chuyển phát bưu điện (mỗi quận có 1 bưu điện chuyên nhận việc này), hai là gửi điện tử luôn. Nhưng khuyên bạn 1 câu là gửi qua bưu điện cho nhanh nhé, dùng phần mềm vừa lâu vừa bị lỗi.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Em chào các anh chị,
Bên công ty bạn đã tham gia bảo hiểm chưa?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
http://bhxhtphcm.gov.vn/thủ-tục-hồ-sơ-một-của/1/thủ-tục-hồ-sơ-thu-bhxh-bhyt-bhtn/
Sẽ cần hồ sơ phiếu giao nhận 103, danh sách lao động tham gia BHXH D02-TS, tờ khai TK1-TS, với tờ D01-TS. Mà theo công văn mới ra thì bạn phải tải phần mềm iBHXH về, điền thông tin để lấy mã vạch rồi mới được chọn 1 là gửi qua chuyển phát bưu điện (mỗi quận có 1 bưu điện chuyên nhận việc này), hai là gửi điện tử luôn. Nhưng khuyên bạn 1 câu là gửi qua bưu điện cho nhanh nhé, dùng phần mềm vừa lâu vừa bị lỗi.
Mình dùng phần mềm vẫn ok mà

A

Ankhalam

Guest
8/9/15
56
2
8
31
Mình dùng phần mềm vẫn ok mà
Công ty mình tháng này phải đăng ký tăng lđ cho 1 bạn. Mình chỉ in được hồ sơ từ phần mềm ra thôi. chứ gửi qua iBHXH mà mấy ngày rồi không có phản hồi. Hôm nay phải gọi sang bên chỗ bưu điện tiếp nhận mà còn chưa thấy người ta đến nhận hồ sơ nữa.:(

Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương

Dạ e ở Hải Dương ạ, híc phần mềm iBHXH em k có mật khẩu để đăng nhập lần trước em được cấp mật khẩu cũng k vào được ạ. toàn bị báo lỗi thui. mà e vào iBHXH k dùng mật khẩu để kê khai được k ạ,

Pé Heo Kuteo

Pé Heo Kuteo

Kế toán cùi bắp
29/10/15
200
15
18
30
Hải Dương
Bên công ty bạn đã tham gia bảo hiểm chưa?

dạ trước giám đốc e có làm cho 1 chị nhân viên rồi ạ nhưng công ty e tư nhân giờ e mới vào làm cả công ty có mình em và giám đốc thui ạ, giám đốc bảo e tự tìm hiểu mà e mới ra trưtờng k biết gì hết về giao dịch với bảo hiểm híc. công ty e vẫn nộp hồ sơ giấy, em muốn mọi ng giúp đỡ em có mẫu sẵn cho e xin ạ

A

Ankhalam

Guest
8/9/15
56
2
8
31
Dạ e ở Hải Dương ạ, híc phần mềm iBHXH em k có mật khẩu để đăng nhập lần trước em được cấp mật khẩu cũng k vào được ạ. toàn bị báo lỗi thui. mà e vào iBHXH k dùng mật khẩu để kê khai được k ạ,
Mình nghĩ cái đấy bạn phải lên chỗ cơ quan BH hỏi 1 chuyến rồi. Vì quy định cụ thể thì mỗi nơi mỗi khác. Có thể cơ quan BH chỗ bạn dễ tính hơn, k yêu cầu phải nộp hồ sơ có mã vạch, thế thì không cần thiết dùng iBHXH, chỉ cần down mẫu trên mạng về điền vào là đk rồi.

• Like
Reactions: Pé Heo Kuteo
L

lớp 6 yêu KT

Guest
13/11/15
14
6
3
30
Không biết những nơi khác thế nào nhưng ở HCM cần nộp bản có mã vạch, kê khai qua giao dịch điện tử. Ai đang dùng I-VAN thì dùng tiếp còn không thì kê khai tại trang http://gddt.baohiemxahoi.gov.vn. Báo tăng giảm theo mẫu 103 (dù tăng chưa có sổ hay đã có sổ). Bạn cứ làm theo hồ sơ 103 báo tăng giảm lao động là được, chưa có thì sẽ được cấp. Thân

• Like
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Công ty mình tháng này phải đăng ký tăng lđ cho 1 bạn. Mình chỉ in được hồ sơ từ phần mềm ra thôi. chứ gửi qua iBHXH mà mấy ngày rồi không có phản hồi. Hôm nay phải gọi sang bên chỗ bưu điện tiếp nhận mà còn chưa thấy người ta đến nhận hồ sơ nữa.:(
Ùm dùng hồ sơ giấy vẫn ok đó bạn. Bạn xem danh sách bưu điện hỗ trợ chưa?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
dạ trước giám đốc e có làm cho 1 chị nhân viên rồi ạ nhưng công ty e tư nhân giờ e mới vào làm cả công ty có mình em và giám đốc thui ạ, giám đốc bảo e tự tìm hiểu mà e mới ra trưtờng k biết gì hết về giao dịch với bảo hiểm híc. công ty e vẫn nộp hồ sơ giấy, em muốn mọi ng giúp đỡ em có mẫu sẵn cho e xin ạ
Làm theo phiếu giao nhận hồ sơ 103 nha bạn, nếu bên bạn có bộ phận tiếp dân thì nên lên đó 1 chuyến hoặc gọi điện thoại vì mỗi nơi bảo hiểm xã hội có thể khác đó

• Like
CHANGHECO

CHANGHECO

Guest
14/11/17
6
0
1
27
Em chào anh chị ạ! Anh chị cho em hỏi 1 chút là. Hiện tại em đã báo tăng thành công cho chị nhân viên tại công ty và đã được cấp thẻ BHYT và dùng sổ cũ. Nhưng vì sổ BHXH của chị nhân viên đó đã có trước năm 2009 và cơ quan BHXH có gửi mail về nói là sổ cũ cần thu hồi để làm sổ mới. Vậy anh chị giúp em, xem các thủ tục và giấy tờ cần để xin làm sổ mới theo mẫu hiện tại với ạ. Em cảm ơn anh chị ạ!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Em chào anh chị ạ! Anh chị cho em hỏi 1 chút là. Hiện tại em đã báo tăng thành công cho chị nhân viên tại công ty và đã được cấp thẻ BHYT và dùng sổ cũ. Nhưng vì sổ BHXH của chị nhân viên đó đã có trước năm 2009 và cơ quan BHXH có gửi mail về nói là sổ cũ cần thu hồi để làm sổ mới. Vậy anh chị giúp em, xem các thủ tục và giấy tờ cần để xin làm sổ mới theo mẫu hiện tại với ạ. Em cảm ơn anh chị ạ!
Cho mình hỏi bạn ở đâu vậy?, họ gởi mail không gởi luôn hướng dẫn hả bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA