Nhập môn Excel - Giúp em!

• Thread starter Scorpio
  • Ngày gửi
S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Em muốn tìm hiểu thêm về công thức mảng, em có down về một cuốn Ebook về Excel, nhưng đến phần mảng thì không hiểu vì em hiểu sai ý của sách hay em thực hành chưa đúng mà kết quả không như ý. Bác nào có sách nào viết cụ thể về công thức mảng thì cho em mượn với!
Thankssssssssssss!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
Các bác Mod ơi xem lại "Giáo trình Excel bằng tiếng Việt" trong thư viện xem. Mình vào mà chẳng thấy gì cả để học hỏi cả hic hic. Các bác sửa đi để mình còn học với :lol: :lol:

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Bạn nói như thế nghĩa là sao ? Nếu File bị lỗi, bạn đọc không được, thì tôi sẽ upload lại File khác và báo cho Admin sửa, nhưng nếu vì giáo trình quá dễ đối với bạn, thì bạn có thể lựa các ebook khác. Hiện giờ, giáo tirnh Excel bằng tiếng Việt chỉ có một cuốn ấy thôi, các ebook khác bằng tiếng Anh, bạn có thể tìm hiểu, đừng nên nói như trên, vì ebook này không cần thiết đối với bạn, nhưng sẽ cần cho các bạn khác, vì còn nhiều người muốn "Nhập môn Excel", như Topic này đây

W

WhoamI

Cao cấp
tunglammd nói:
Các bác Mod ơi xem lại "Giáo trình Excel bằng tiếng Việt" trong thư viện xem.
Quyển giáo trình này mình vẫn đọc được phình phường bạn ạ!
File PDF nên bạn phải có phần mềm Adobe Acrobat reader để đọc. Khi click vào Download có thể Adobe reader sẽ mở ngay file đó, bạn vào menu file/Save Page as để save file lại.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
handung107 nói:
Bạn nói như thế nghĩa là sao ? Nếu File bị lỗi, bạn đọc không được, thì tôi sẽ upload lại File khác và báo cho Admin sửa, nhưng nếu vì giáo trình quá dễ đối với bạn, thì bạn có thể lựa các ebook khác. Hiện giờ, giáo tirnh Excel bằng tiếng Việt chỉ có một cuốn ấy thôi, các ebook khác bằng tiếng Anh, bạn có thể tìm hiểu, đừng nên nói như trên, vì ebook này không cần thiết đối với bạn, nhưng sẽ cần cho các bạn khác, vì còn nhiều người muốn "Nhập môn Excel", như Topic này đây
Chắc bạn ấy không có ý khinh các tài liệu trên thư viện đâu, chị Handung107 đừng hiểu lầm. Theo tôi nghĩ thì chắc là do file PDF hơi lớn, nên khi bạn download bằng đường truyền không mạnh thì hay gặp trục trặc. Bạn thử kiên nhẫn download lai xem sao. Nếu kẹt quá thì xách theo cái ổ USB ra Cafe internet download về nhé.

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
hoangloc nói:
Em muốn tìm hiểu thêm về công thức mảng, em có down về một cuốn Ebook về Excel, nhưng đến phần mảng thì không hiểu vì em hiểu sai ý của sách hay em thực hành chưa đúng mà kết quả không như ý. Bác nào có sách nào viết cụ thể về công thức mảng thì cho em mượn với!
Thankssssssssssss!!!
Dear Hoangloc

Nếu bạn muốn lấy 1 ví dụ về mảng, bạn thử vào đây xem sao. Cái thí dụ của chị Handung107 khá là cụ thể đấy. đối với CT mảng, bạn nhớ bấm tổ hợp Ctrl+Shift+Enter nhé

Chúc bạn thành công

T

tunglammd

Guest
5/3/05
44
2
0
43
cau giay
handung107 nói:
Hic hic chị Handung107 hiểu sai nghĩa của em rồi. Em nói ý là download về nhưng toàn thấy trang trắng không thôi mà. Xin lỗi vì đã làm chị hiểu lầm.

T

truycapadsl

Guest
16/8/05
7
0
0
mình mới tham gia diễn đàn này nên chưa rành lắm, với lại về excel cũng không rõ lắm , mong các bạn chỉ giúp cách tải tài liệu Excel bằng tiếng việt vể máy PC của mình.
cám ơn rất nhiều .

T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Array

hoangloc nói:
Em muốn tìm hiểu thêm về công thức mảng...Bác nào có sách nào viết cụ thể về công thức mảng thì cho em mượn với!
I vừa đọc xong phần Array ,vba,của cuốn “ VBA for modelers” by Christian Albright, I thấy có thể hiểu được, bạn cần thì I sẽ post

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Bác post đi. Tôi cũng cần tìm hiểu thêm về công thức mảng.

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
Bác Tran Chau post lên đi, vì cuốn em đọc viết sơ lược quá. Trình độ Excel a bờ cờ như em đọc có vài dòng về công thức mảng thì làm sao mà hiểu được chứ?
Em mong một ngày không xa sẽ được đàm đạo với các bác về Excel. Còn bây giờ thì ... hic hic

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Ai lại thế. Bác Tran Chau có nhã ý chia sẽ kiến thức thì chúng ta welcome chứ.

Bác Tran Chau cứ post cái bài về mảng của bác lên cho bà con tham khảo với. Tôi cũng đang nóng ruột để học thêm về mảng đây.

T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Xin nhắc lại: đây là VBA Arrays, không phải Wks Function Arrays
Về mặt bản quyền, cuốn sách của Christian là của bác Duyệt bỏ tiền ra mua, tạm thời I vừa đọc qua Chương Array VBA, xin phép D tạm biên dịch vậy,
Tác giả vốn là 1 nhà sư phạm, nên để hiểu được Array thì các bạn phải tự khám phá, sách chỉ gợi ý, các bạn có tự suy nghĩ thì mới hiểu sâu được.
Trong bài dịch sau, I cố gắng giử nhiều nguyên văn (tiếng Anh) càng tốt.
1/-Dẫn nhập.
Để hiểu rõ được array , coi như các bạn đã biết qua về Loops (vòng lặp). Arrays là lists mà each element of the list is an indexed element (được lập chỉ mục).Khi làm việc với list thì array là công cụ rất hiệu quả
Case study: Bạn muốn ghi nhớ lại :
1.1/-The names
1.2/-Salaries của các nhân viên của mình
Bạn có thể dùng Loops dể giải quyết được, tuy nhiên sẽ không ghi nhớ được các thông tin nầy vào memory để xử lý về sau....
Nói nhiều mà không làm thì... xin gửi bạn 1 bài tập trước khi tiếp ( đúng theo bài của tác giả): Ex 9.1: Aggregating Sales Data
Column A là tên của các nhân viên “biên chê”, B là số sổ bảo hiểm
Colm D là số sổ bảo hiểm của : các nhân viên “biên chế+ không thường xuyên
E là ngày bán hàng, F là số tiền bán được
Bài toán đặt ra: bạn hãy điền vào cột H,I tổng số hang bán được của các nhân viên “biên chê”.Bài giải thì có săn, bạn sẽ được đọc tiếp, tuy nhiên để hiểu rõ và áp dụng được Array trong bài toán của mình bạn hãy suy nghĩ và cho đáp án trước.
Có thể cho code cụ thể, hoặc phương hướng thôi. Ex:Dung Loops dể duyệt, khi gặp tiêu chuẩn thì: transfer the information on this employee to another section of the wks. Dùng Filter...

Để áp dụng trong Ktoan( cái nầy các bạn rành hơn tôi) bạn có thể coi:
Column A: số TK, Column B: diễn giải tên TK( trong bảng danh mục TK)
Colm D: số TK trong SNKý chung phát sinh hàng ngày.......

T

Tran Chau

Guest
23/11/04
149
0
0
65
TP Ho Chi Minh
Option Explicit
Option Base 1 'khai báo Array có elements start at 1,nếu không khai báo thì
‘các elements sẽ được đánh số tư 0

Sub AggregateSales()
'Dim *(): khai báo Array chưa có số elements
Dim NPeople As Integer, Person() As String, SSN() As String, _
Dollars() As Single, CurrSSN As String, i As Integer, j As Integer, _
NSales As Long
With Range("H2") 'là dòng label Salesperson
'xóa data cũ
Range(.Offset(1, 0), .Offset(0, 1).End(xlDown)).ClearContents
End With
With Range("A2") 'label Name
'đếm số nhân viên, data phải có cấu trúc dùng được lệnh End(xlDown)
‘có thể vận dụng ý nầy để lập VBA Dynamic Range
NPeople = Range(.Offset(1, 0), .End(xlDown)).Rows.Count

'định kích thước Array, không giử số liệu cũ, nếu muốn giử SL cũ
‘thì dùng ReDim Preserve Person(NPeople)
ReDim Person(NPeople)
ReDim SSN(NPeople)
ReDim Dollars(NPeople)

'Lập index (chi mục) các nhân viên thường xuyên, khi hết vòng lặp thì
‘các thông tin của mỗi NV thường xuyên đã được đưa vào bộ nhớ
‘-> việc xử lý nhanh hơn
For i = 1 To NPeople
Person(i) = .Offset(i, 0)
SSN(i) = .Offset(i, 1)
Next
End With

'làm việc với data được ghi hàng ngày
With Range("D2")
'đếm số dòng data chứa doanh thu hàng ngày
NSales = Range(.Offset(1, 0), .End(xlDown)).Rows.Count

'Rà số sổ bảo hiểm trong table nhân viên thường xuyên+cơ hữu)
For j = 1 To NSales
CurrSSN = .Offset(j, 0)

'rà tiếp bảng NV thường xuyên,nếu số sổ bảo hiểm trùng ở bảng doanh thu thường xuyên thì cộng doanh số
For i = 1 To NPeople
If CurrSSN = SSN(i) Then
Dollars(i) = Dollars(i) + .Offset(j, 2)
Exit For
End If
Next i
Next j
End With

'làm việc với data cần lấy ra theo 1 số diều kiện nào đó
With Range("H2")
'chỉ điền đúng ở bảng số nhân viên thường xyên
For i = 1 To NPeople
.Offset(i, 0) = Person(i)
.Offset(i, 1) = Dollars(i)
Next
End With
End Sub

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
51
Ho Chi Minh
Bac Chau hay lắm. Cám ơn bác đã bỏ công dịch và giải thích chi tiết. Đọc xong đoạn code này học được khối thứ. Từ rày về sau khi cần viết code về mảng thì cứ lên đây copy cái source của bác Tran Chau về modify lại là xong.

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
Các bác giúp em trường hợp này với:
Em lập một bảng tính khấu hao các loại TSCĐ cho một dự án, trong đó thời gian khấu hao của từng tài sản là khác nhau. Ví dụ:

Tên Thời gian KH Giá trị Năm 1 Năm 2 Năm 3 ....
TS1 5 năm 1.000 200 200 200 ...
TS2 10 năm 10.000 1.000 1.000 1.000 ...

Các bác cho em cách tính để năm khấu hao của TS1 dừng lại ở năm thứ 5, của TS2 dừng lại ở năm thứ 10.
Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA