Cần giúp đỡ-nén file bằng VBA

• Thread starter workman
  • Ngày gửi
T

thanhvo31

Guest
17/7/05
36
0
0
49
Haiphong
Tôi không xài Winzip nhưng tôi đã sửa lại chạy tốt với WinRAR
Lưu ý ở đây là các hàm dưới đáy phải chuyển qua 1 modul khác
Từ đoạn nay nhé:
Declare Function OpenProcess Lib "kernel32"...
Hơn nữa bạn phải nắm được cú pháp của command line winzip hay winrar thì nén hay giải nén hay làm sao nén cũng được

Tôi đã chạy thử sub nén activeworkbook chạy tốt!
Tôi sẽ mail cho bạn file này nhé

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
thanhvo31 nói:
Từ đoạn nay nhé:
Hơn nữa bạn phải nắm được cú pháp của command line winzip hay winrar thì nén hay giải nén hay làm sao nén cũng được

Cám ơn bạn trước. Email của tôi là: workmanvn@gmail.com

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
thanhvo31 nói:
Từ đoạn nay nhé:

Tôi đã thử copy qua module khác và đã chạy tốt. Cám ơn bạn thanhvo rất nhiều. Đúng là EFC lắm cao thủ thật, bạn ThanhVo mới toanh mà nội công đầy mình

T

thanhvo31

Guest
17/7/05
36
0
0
49
Haiphong
Không dám đâu
Tớ chỉ tìm trên Intơnét thôi mà
Theo tớ vụ này bạn gửi mail cám ơn bác Ron de Bruin nhé
mailto:rondebruin@kabelfoon.nl

Sửa lần cuối:
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
thanhvo31 nói:
Không dám đâu
Tớ chỉ tìm trên Intơnét thôi mà
Theo tớ vụ này bạn gửi mail cám ơn bác Ron de Bruin nhé
mailto:rondebruin@kabelfoon.nl
Ờ thì cám ơn bác Bruin. Nhưng vẫn cảm ơn bạn rất nhiều vì đã giới thiệu 1 trang web tuyệt vời để tham khảo.

Tôi vào thử trang này thấy có đủ hàng cả, từ thấp đến cao với diễn giải rất chi tiết. Cực kỳ phù hợp với mấy anh học mò như mình.

Các bác nào muốn nghiên cứu thêm về VBA cho Excel thì ghé thăm trang này nhé.

T

thanhvo31

Guest
17/7/05
36
0
0
49
Haiphong
Tôi đồng ý
Site này có cái addins Google search rất hay đó

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
thanhvo31 nói:
Tôi đồng ý
Site này có cái addins Google search rất hay đó
mình có thấy, nhưng không biết có code không nhỉ. Coi bộ chỉ có xài được thôi.

S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
Nén dữ liệu (string, binary file...) thì chuẩn của windows (hình như từ 2k trở lên, ko biết 9x có hay ko) cũng có sẵn rồi. Declare mấy hàm APIs là xong thôi, đỡ phải bundle ứng dụng của mình với BAT file + external compression tools như winzip, winrar, pklite,...

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
StonyHeartedMan nói:
Nén dữ liệu (string, binary file...) thì chuẩn của windows (hình như từ 2k trở lên, ko biết 9x có hay ko) cũng có sẵn rồi. Declare mấy hàm APIs là xong thôi, đỡ phải bundle ứng dụng của mình với BAT file + external compression tools như winzip, winrar, pklite,...
StonyHeartedMan giúp thêm tý nữa với. Tôi mù tịt về "Declare mấy hàm APIs". Bạn nói rõ hơn được không, nếu cho ví dụ được là tốt nhất.

T

thanhvo31

Guest
17/7/05
36
0
0
49
Haiphong
Theo tôi, hãy để VBA là VBA, đừng quá lạm dụng API, hơn nữa tôi nghĩ máy nào chẳng có cài zip hay rar. Nếu cao thủ API, nên qua học Java, .Net. ... cho khoẻ.
Bác workman ạ, theo tôi bác là người mở hàng thread này, nên đóng nó được rồi đó, còn nếu bác còn tơ tưởng API thì nên mở thread khác nhé

W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
Ừ phải, nên đóng thread này lại. Cám ơn bác thanhvo31 nhiều lắm.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
All kinds of cool ways of using the shell command

Deleted by hai2hai

Sửa lần cuối:
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Shell and Wait

Deleted by hai2hai

Sửa lần cuối:
W

workman

Guest
22/7/05
372
2
0
52
Ho Chi Minh
Tôi chẳng biết phải close như thế nào nên thôi thì cử để nó mở mãi vậy. À mà ShellAndWait của bạn hình như là đợi trong 1 thời gian nhất định.

Phần lớn các ứng dụng đều có thể ước lượng được thời gian, nhưng tôi chỉ sợ không toàn diện lắm. Bạn xem lại mã của thanhvo post bữa hôm nọ xem sao, tôi thấy hình như bao quát hơn đấy.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
workman nói:
Tôi chẳng biết phải close như thế nào nên thôi thì cử để nó mở mãi vậy. À mà ShellAndWait của bạn hình như là đợi trong 1 thời gian nhất định.

Phần lớn các ứng dụng đều có thể ước lượng được thời gian, nhưng tôi chỉ sợ không toàn diện lắm. Bạn xem lại mã của thanhvo post bữa hôm nọ xem sao, tôi thấy hình như bao quát hơn đấy.

OK, có các kiểu shell sau:

1. Chạy 1 thread khác độc lập với lệnh tiếp theo.
2. Chạy 1 thread khác, chờ thread đó thực hiện xong rồi mới thực hiện lệnh tiếp theo.
3. Chạy 1 thread khác trong 1 khoảng thời gian nào đó, xong rồi mới thực hiện lệnh tiếp theo.

Kiểu nào cũng có vị trí của nó trong lập trình. Tuy nhiên, tôi đã nói là do tôi ko biết mấy cái này ko có ý nghĩa với mọi người nên tiếp tục post (do ko đọc hết trang). Sorry nhé :)

P/S: Cái quan trọng là mọi người hiểu từng hàm, cách sử dụng trong đó có ý nghĩa gì thôi. Bọn tôi thường phải nắm rất rõ những hàm như TerminateProcess, WaitForSingleObject, CloseHandle, và vô vàn APIs khác... có nghĩa là gì trong hệ điều hành windows, tại sao lại dùng nó... Mấy cái này là 1 phần của môn Windows Programming.

Tuy nhiên, có lẽ do ko hợp lắm với diễn đàn nên tôi delete vụ code vớ vẩn này. :)

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA