Lại là vấn đề bậc lương - Help me!

• Thread starter nthvietnam
  • Ngày gửi
nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
Em lại có vấn đề cần hỏi ý kiến các bác đây. Mong các bác giúp
Công ty em là công ty cổ phần có 30% vốn của một công ty nhà nước. Và đặc biệt có 30% cổ phần là của công ty nước ngoài. TGĐ là người nước ngoài và KTT là người của Công ty nhà nước kia chuyển sang.
Có thể vì quan niệm quản lý khác nhau mà nảy sinh ra vấn đề khi soạn thảo quy chế tiền lương.
1. Bác nước ngoài thì bảo "không hiểu luật pháp VN nên giao cho Kế toán soạn ".
2. Bác KTT xuất thân là người của "Nhà nước" nên cứ ép chúng em áp dụng "Hệ thống thang lương bảng lương" theo nghị định 205 và bảo đây là bắt buộc (mặc dù em đã đưa Nghị định 114 và thông tư 13 ra)
3. Còn em. Em thấy việc áp dụng hệ thống thang lương bảng lương theo kiểu của DN nhà nước thì cũng chẳng sao. Nhưng khổ nổi Công ty trả lương cán bộ rất cao (ví dụ cô phiên dịch, thư ký : Theo thang lương nhà nước thì cô ấy chỉ có lương 2,36 x 290.000đồng ; nhưng thực tế cô ấy đang hưởng lương 5.000.000đồng) nêú áp dụng theo kiểu hệ số lương (đúng theo quy định của nhà nước là phải có bằng này, bằng nọ) thì số còn lại em không biết phân bổ đi đâu. Chẳng nhẽ tiền phụ cấp lại gấp 5 lần tiền lương(!). Nhưng sự việc cũng đi đến hồi kết. Em vẫn bảo vệ được quy chế tiền lương theo sự thông thoáng của Thông tư 13 "Tự xây dựng rồi đăng ký với sở LĐTBXH".
Nhưng lại vấn đề đóng bảo hiểm: Bác KTT của em lại yêu cầu đăng ký bảo hiểm theo "chế độ nâng bậc". Em thấy confuse quá. Em chẳng biết làm như thế nào.
Các anh chị giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MYT_TRA

Guest
5/12/04
14
0
0
hà nội
Công ty mình cũng Cty cổ phần đấy chứ. Vẫn tính theo 205 bình thường mà.
Bọn mình tách thành 2 phần:
1. Lương cấp bậc, tính theo thời gian làm việc trong tháng. Áp dụng đúng như DNNN luôn. Cũng là căn cứ để tính BHXH, YT và KPCĐ. Cũng nâng lương theo đúng quy định như với DNNN.
2. Lương năng suất, là phần còn lại. Cái này trả theo đánh giá mức độ hoàn thành công việc.
bạn thử như thế xem sao nhé

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nthvietnam nói:
Em lại có vấn đề cần hỏi ý kiến các bác đây. Mong các bác giúp
Công ty em là công ty cổ phần có 30% vốn của một công ty nhà nước. Và đặc biệt có 30% cổ phần là của công ty nước ngoài. TGĐ là người nước ngoài và KTT là người của Công ty nhà nước kia chuyển sang.
Có thể vì quan niệm quản lý khác nhau mà nảy sinh ra vấn đề khi soạn thảo quy chế tiền lương.
1. Bác nước ngoài thì bảo "không hiểu luật pháp VN nên giao cho Kế toán soạn ".
2. Bác KTT xuất thân là người của "Nhà nước" nên cứ ép chúng em áp dụng "Hệ thống thang lương bảng lương" theo nghị định 205 và bảo đây là bắt buộc (mặc dù em đã đưa Nghị định 114 và thông tư 13 ra)
3. Còn em. Em thấy việc áp dụng hệ thống thang lương bảng lương theo kiểu của DN nhà nước thì cũng chẳng sao. Nhưng khổ nổi Công ty trả lương cán bộ rất cao (ví dụ cô phiên dịch, thư ký : Theo thang lương nhà nước thì cô ấy chỉ có lương 2,36 x 290.000đồng ; nhưng thực tế cô ấy đang hưởng lương 5.000.000đồng) nêú áp dụng theo kiểu hệ số lương (đúng theo quy định của nhà nước là phải có bằng này, bằng nọ) thì số còn lại em không biết phân bổ đi đâu. Chẳng nhẽ tiền phụ cấp lại gấp 5 lần tiền lương(!). Nhưng sự việc cũng đi đến hồi kết. Em vẫn bảo vệ được quy chế tiền lương theo sự thông thoáng của Thông tư 13 "Tự xây dựng rồi đăng ký với sở LĐTBXH".
Nhưng lại vấn đề đóng bảo hiểm: Bác KTT của em lại yêu cầu đăng ký bảo hiểm theo "chế độ nâng bậc". Em thấy confuse quá. Em chẳng biết làm như thế nào.
Các anh chị giúp em với.

-Theo như bạn nói thì công ty của bạn là công ty liên doanh và như vậy tiền lương của nó phải hoạt động theo cơ chế doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.
- Như vậy bạn sử dụng nghị định 114 của chính phủ là hoàn toàn chính xác . Tuy nhiên về thông tư hướng dẫn thì bạn phải áp dụng thông tư số 14 /2003/TT -BLĐTBXH theo thông tư này qui định như sau:
- Về hệ số lương : đơn vị tự lập rồi đăng ký với sở LĐTBXH
- Về mức lương tối thiểu được qui định thay vì 290.000đ sẽ là
+ Không thấp hơn 626.000đ đối với doanh nghiệp đóng tại các quận thuộc thành phố HCM, Hà nội
+ Không thấp hơn 556.000đ đối với doanh nghiệp đóng tại các huyện thuộc thành phố HCM, Hà nội; các quận thuộc thành phố Hải phòng, Biên hoà, Vũng tầu.
+ Không thấp hơn 487.000đ đối với doanh nghiệp đóng tại các địa bàn còn lại.
p/s Doanh nghiệp có thể áp dụng thang bẳng lương doanh nghiệp Nhà nước nếu không thể xây dựng thang bảng lương cho đơn vị mình.

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
vo vinh nam nói:
-Theo như bạn nói thì công ty của bạn là công ty liên doanh và như vậy tiền lương của nó phải hoạt động theo cơ chế doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.
- Như vậy bạn sử dụng nghị định 114 của chính phủ là hoàn toàn chính xác . Tuy nhiên về thông tư hướng dẫn thì bạn phải áp dụng thông tư số 14 /2003/TT -BLĐTBXH theo thông tư này qui định như sau:
- Về hệ số lương : đơn vị tự lập rồi đăng ký với sở LĐTBXH
- Về mức lương tối thiểu được qui định thay vì 290.000đ sẽ là
+ Không thấp hơn 626.000đ đối với doanh nghiệp đóng tại các quận thuộc thành phố HCM, Hà nội
+ Không thấp hơn 556.000đ đối với doanh nghiệp đóng tại các huyện thuộc thành phố HCM, Hà nội; các quận thuộc thành phố Hải phòng, Biên hoà, Vũng tầu.
+ Không thấp hơn 487.000đ đối với doanh nghiệp đóng tại các địa bàn còn lại.
p/s Doanh nghiệp có thể áp dụng thang bẳng lương doanh nghiệp Nhà nước nếu không thể xây dựng thang bảng lương cho đơn vị mình.

Cảm ơn ý kiến của các Bác, nhưng Công ty em không phải là Công ty liên doanh mà là công ty cổ phần có vốn nước ngoài 30% (Người nước ngoài mua cổ phần theo luật khuyến khích đầu tư).
Trong trường hợp này thì làm thế nào hả Bác Nam?

Công ty mình cũng Cty cổ phần đấy chứ. Vẫn tính theo 205 bình thường mà.

Nhưng Bác ơi ! Nếu em áp dụng theo kiểu của Bác thì không thoả thuận được với người lao động.
Đối với người lao động thì cho dù là công ty cổ phần có 30% vốn nước ngoài, nhưng TGĐ là người nước ngoài nên họ cũng phải làm việc theo tần suất của người nước ngoài và làm trong môi trường công nghệ cao => mức lương cũng phải "nước ngoài một tí"

Vấn đề của em là ở chỗ đó.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nthvietnam nói:
Cảm ơn ý kiến của các Bác, nhưng Công ty em không phải là Công ty liên doanh mà là công ty cổ phần có vốn nước ngoài 30% (Người nước ngoài mua cổ phần theo luật khuyến khích đầu tư).
Trong trường hợp này thì làm thế nào hả Bác Nam?

Vấn đề của em là ở chỗ đó.
Doanh nghiệp của bạn hoạt động theo luật nào ?
- Doanh nghiệp của bạn có là doanh nghiệp hoạt động theo luật đầu tư nước ngoài tại việt nam không. Cái này bạn hãy xem lại cho kỹ nhá, rồi chúng ta lại tiếp tục.
- Vì theo qui định tại Thông tư 14 thì đơn vị của bạn là đối tượng quản lý của nó đó.

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
vo vinh nam nói:
Doanh nghiệp của bạn hoạt động theo luật nào ?
- Doanh nghiệp của bạn có là doanh nghiệp hoạt động theo luật đầu tư nước ngoài tại việt nam không. Cái này bạn hãy xem lại cho kỹ nhá, rồi chúng ta lại tiếp tục.

Công ty em hoạt động theo Luật Doanh nghiệp bác ạ.
Và thực tế thì "tây, ta lẫn lộn" em đang đau hết cả đầu đây. Các bác nghĩ giúp em với

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nthvietnam nói:
Công ty em hoạt động theo Luật Doanh nghiệp bác ạ.
Và thực tế thì "tây, ta lẫn lộn" em đang đau hết cả đầu đây. Các bác nghĩ giúp em với
Cái này bạn có thể xem kỹ lại xem khi nước ngoài mua 30% cổ phần thì giấy phép hoạt động kinh doanh của bạn có chuyển đổi là hoạt động theo luật đầu tư không.
Vì rất nhiều đơn vị khi công ty nước ngoài mua cổ phần xong là Bộ kế hoạch đầu tư ( hoặc sở KHĐT) đã chuyển đổi hành thức hoạt động cho đơn vị rồi.

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
vo vinh nam nói:
Cái này bạn có thể xem kỹ lại xem khi nước ngoài mua 30% cổ phần thì giấy phép hoạt động kinh doanh của bạn có chuyển đổi là hoạt động theo luật đầu tư không.
Vì rất nhiều đơn vị khi công ty nước ngoài mua cổ phần xong là Bộ kế hoạch đầu tư ( hoặc sở KHĐT) đã chuyển đổi hành thức hoạt động cho đơn vị rồi.

Thế thì chết em rồi. Chưa xong vấn đề này lại sang vấn đề khác phải nghĩ.
Ngày 08.12.2004 em đã làm công văn thông báo với Sở KHĐT của Tỉnh nhà, em đưa luôn cả sổ đăng ký cổ đông ra. Họ nhận công văn và bảo "Thế là được rồi". Và chúng em vẫn chưa sửa đổi "Giấy đăng ký kinh doanh" bác ạ.
Theo như bác nói thì em phải sửa đổi "Giấy đăng ký kinh doanh" sau đó mới tính đến chuyện lương bổng phải không bác?
Ngày mai em họp phòng, em phải nêu vấn đề này ra mới được. Kết quả họp như thế nào, em sẽ report để nhờ các bác tư vấn tiếp.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nthvietnam nói:
Thế thì chết em rồi. Chưa xong vấn đề này lại sang vấn đề khác phải nghĩ.
Ngày 08.12.2004 em đã làm công văn thông báo với Sở KHĐT của Tỉnh nhà, em đưa luôn cả sổ đăng ký cổ đông ra. Họ nhận công văn và bảo "Thế là được rồi". Và chúng em vẫn chưa sửa đổi "Giấy đăng ký kinh doanh" bác ạ.
Theo như bác nói thì em phải sửa đổi "Giấy đăng ký kinh doanh" sau đó mới tính đến chuyện lương bổng phải không bác?
Ngày mai em họp phòng, em phải nêu vấn đề này ra mới được. Kết quả họp như thế nào, em sẽ report để nhờ các bác tư vấn tiếp.
- To nthvietnam em không cần phải sửa đổi đâu vì cuối năm vừa rồi có nghị định hướng dẫn các đơn vị như của em rồi, như bên em sẽ sử dụng hỗ hợp hai loại đó thuỳ theo từng hoạt động của mình.
- Còn về bậc lương: Sau khi có trao đổi với Vụ Tiền lương - Tiền công Bộ LĐTBXH thì đơn vị của em về tiền lương hoạt động theo luật doanh nghiệp ( do công ty bán cổ phần sau khi đã cổ phần hoá - không biết có phải công ty em vậy không)
Như vậy bên em sẽ sử dụng nghị định 114 và Thông tư 13 để lập thang bảng lương.
Chúc thành công.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
a còn một điều nữa : Mức lương tối thiểu của công ty em có thể trên mức 290.000đ

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
@Vovinhnam, chỉ có chuyện thang lương bậc lương mà rắc rối thế nhỉ. Thông thường thì kế tóan mình đâu làm phần này đâu nhưng chắc do giờ các ông chủ của các công ty nhỏ không có bộ phận xây dựng này nên kế tóan làm thay luôn. hic

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
vo vinh nam nói:
- Còn về bậc lương: Sau khi có trao đổi với Vụ Tiền lương - Tiền công Bộ LĐTBXH thì đơn vị của em về tiền lương hoạt động theo luật doanh nghiệp ( do công ty bán cổ phần sau khi đã cổ phần hoá - không biết có phải công ty em vậy không)
Như vậy bên em sẽ sử dụng nghị định 114 và Thông tư 13 để lập thang bảng lương.
Chúc thành công.

Cảm ơn anh Nam. Công ty em không phải là công ty nhà nước cổ phần hoá đâu. Mà Công ty cổ phần được thành lập theo Luật DN. Nhưng có một cổ đông là Việt Kiều. Và ông Việt Kiều này đã bán cổ phần cho Bạn ông ấy ở nước ngoài theo chính sách khuyến khích đầu tư.
Nghe anh nói em sử dụng Nghị ĐỊnh 114 và thông tư 13 là đúng thì em tự tin hơn để bảo vệ ý kiến của mình trước cuộc họp với các Bác Lãnh Đạo bàn về vấn đề "Quy chế tiền lương". Cảm ơn anh đã giúp đỡ và cổ vũ. Lúc nào ra xong quy chế chính thức em sẽ report kết quả nhé.

Thông thường thì kế tóan mình đâu làm phần này đâu nhưng chắc do giờ các ông chủ của các công ty nhỏ không có bộ phận xây dựng này nên kế tóan làm thay luôn. hic

Em cũng biết đây là vấn đề của "cán bộ nhân sự, hay là Lao động tiền lương gì đó". Nhưng Công ty em cứ áp cho KT luôn.

nthvietnam

nthvietnam

Guest
28/7/05
24
0
1
vietnam
vo vinh nam nói:
a còn một điều nữa : Mức lương tối thiểu của công ty em có thể trên mức 290.000đ

Anh ạ! cuối cùng thì công ty em cũng quyết định sử dụng hệ số lương theo Nghị định 205, Thông tư 12. Em thấy như thế cũng ok vì pháp luật cho phép. Nhưng em ấm ức vì họ không công nhận là em áp dụng Nghị ĐỊnh 114 và Thông tư 13 là đúng. Mà họ bảo em "kiến thức không sâu"- buồn sắp chết .

Em có thêm một câu hỏi đây. Mong anh và các bác chỉ giáo:
Tháng 10/2004 là chúng em tuyển dụng nhân viên. Hợp đồng 1: Ký từ 10/2004 đến 30/04/2005 sau đó ký lại hợp đồng (với mức lương cao hơn) từ 01/05/2005-> Vậy khi đóng BHXH có phải đóng ngược trở lại từ đầu (10/2004) không nhỉ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nthvietnam nói:
Anh ạ! cuối cùng thì công ty em cũng quyết định sử dụng hệ số lương theo Nghị định 205, Thông tư 12. Em thấy như thế cũng ok vì pháp luật cho phép. Nhưng em ấm ức vì họ không công nhận là em áp dụng Nghị ĐỊnh 114 và Thông tư 13 là đúng. Mà họ bảo em "kiến thức không sâu"- buồn sắp chết .
Kiến thức mấy ông đó sâu hơn mấy người bạn hành ra nó nhỉ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
nthvietnam nói:
Em có thêm một câu hỏi đây.
Tháng 10/2004 là chúng em tuyển dụng nhân viên. Hợp đồng 1: Ký từ 10/2004 đến 30/04/2005 sau đó ký lại hợp đồng (với mức lương cao hơn) từ 01/05/2005-> Vậy khi đóng BHXH có phải đóng ngược trở lại từ đầu (10/2004) không nhỉ?
Đóng BHXH theo hợp đồng đã ký theo hai mức.
Mức 1: từ tháng 10/2004 đến tháng 4/2005; sau đó thông báo cho bên BHXH ( bảng tăng giảm tiền lương theo mẫu bên BHXH)
Rồi đóng mức 2: từ 1/5 trở đi.

P

Phanthanh

Guest
27/12/04
18
0
0
Da Nang
www.vnkhuyenmai.com
vo vinh nam nói:
Đóng BHXH theo hợp đồng đã ký theo hai mức.
Mức 1: từ tháng 10/2004 đến tháng 4/2005; sau đó thông báo cho bên BHXH ( bảng tăng giảm tiền lương theo mẫu bên BHXH)
Rồi đóng mức 2: từ 1/5 trở đi.
Các đồng nghiệp ơi giúp tớ với !
Lại KT xây dựng bảng lương. Tớ đang được BLĐ chỉ đạo xây dựng bảng lương mới cho phù hợp (với Công ty CP hoạt động theo luật DN - lĩnh vực sản xuất thiết bị viễn thông). Bác nào có phương pháp xây dựng bảng lương hay thì cho tớ xin làm mẫu nghiên cứu và vận dụng. Đọc nghị định 205 sốt cả ngwoif lên đây.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Phanthanh nói:
Sao không có ai ở đây thế nhỉ ?
Bác thông cảm anh em đợt này bận quá, mà cái này của bác nếu nói rõ phải mất thời gian lắm. Nếu bác đợi được thư cho em 1 tuần nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA