Hạch toán chênh lệch tỷ giá

• Thread starter thuxanh85
  • Ngày gửi
T

thuxanh85

Guest
23/4/09
31
0
0
Ha Noi
Chào cả nhà, mình có 2 câu hỏi mún hỏi cả nhà, mong mọi người chỉ giùm.
Công ty mình mở tài khoản tiền USD tại ngân hàng Vietcombank
Cty kinh doanh mặt hàng mây tre đan xuất khẩu ra nước ngoài( minh hạch toán tiền gửi ngân hàng theo phương pháp bình quân gia quyền)
1. Khi mình xuất hoá đơn GTGT cho khách hàng bên nước ngoài thì mình lấy tỉ giá là 18.000 đ/USD, vậy cho mình hỏi khi khách hàng trả tiền qua TK ngân hàng thì mình hạch toán theo tỉ giá khi xuất hoá đơn (18.000d) hay theo tỉ giá do ngân hàng nhà nước VN công bố vào ngày nhận được tiền? và chênh lệch tỉ giá hối đoái thì hạch toán như thế nào?
2. Mình bán USD lấy tiền VN mang về nhập quỹ tiền mặt thì mình hạch toán theo tỉ giá nào ( theo tỉ giá bình quân gia quyền hay tỉ giá của ngân hàng Vietcombank hay theo tỉ giá ngân hàng nhà nước VN công bố ?) chênh lệch ( lãi, lỗ) khi bán ngoại tệ hạch toán thế nào?
Cảm ơn các bạn nhìu!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tanlo2010

Guest
13/3/10
1
0
0
Hà nội
Các bác cho em hỏi khoản này hạch toán ntn ???

Năm 2008 em ký hợp đồng cung cấp dịch vụ với NN với trị giá 1,000 USD (cả thuế VAT 10%). Trong năm 2008 chưa xuất hoá đơn nên em treo trong 131 theo tỷ giá giả sử 18,000 => số dư đầu kỳ 131 là 18,000,000 VND

Năm 2009 em xuất hoá đơn VAT cho nước ngoài theo tỷ giá mới là 19,000.
Em hạch toán:

N 131: 17,272,727
C 5111: 17,272,727
C 33311: 1,727.273

Vậy khoản chênh lệch do tỷ giá hạch toán ntn ???
Cám ơn các bác nhiều.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Các bác cho em hỏi khoản này hạch toán ntn ???

Năm 2008 em ký hợp đồng cung cấp dịch vụ với NN với trị giá 1,000 USD (cả thuế VAT 10%). Trong năm 2008 chưa xuất hoá đơn nên em treo trong 131 theo tỷ giá giả sử 18,000 => số dư đầu kỳ 131 là 18,000,000 VND

Năm 2009 em xuất hoá đơn VAT cho nước ngoài theo tỷ giá mới là 19,000.
Em hạch toán:

N 131: 17,272,727
C 5111: 17,272,727
C 33311: 1,727.273

Vậy khoản chênh lệch do tỷ giá hạch toán ntn ???
Cám ơn các bác nhiều.

Chênh lệch lỗ thì đưa vào 635
Chênh lệch lãi thì đưa vào 515

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Bạn phải hạch toán theo tỷ giá hạch toán và tỷ giá thực tế

Tigon nói:
Nếu chênh lệch tỷ giá lỗ thì đưa vào 635
Nếu chênh lệch tỷ giá lãi thì đưa vào 515

Lần đầu được nghe cái này:

( minh hạch toán tiền gửi ngân hàng theo phương pháp bình quân gia quyền)

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Nếu là dịch vụ xuất khẩu thì thuế suất VAT = 0 chứ?
Bạn treo cái gì lên 131? Nếu là khoản trả trước của khách hàng thì bây giờ bạn xuất hoá đơn phải theo tỷ giá lúc nhận tiền chứ.

S

saobien221283

Guest
8/3/10
28
0
0
ha noi
Chênh lệch tỉ giá hối đoái

Chao các pác!
Các pác cho em hỏi . cty em xuất hàng bán cho nước ngoài. VD: khi xuất hoá đơn tỉ giá ghi trên hoá đơn là: 18.000 đ/USD. Vậy khi khách hàng trả tiền e hạch toán theo tỉ giá nào được? tỉ giá 18.000 đ hay tỉ giá bình quân gia quyền của tháng đó ( cty e dùng pp bình quân gia quyền) ?
Cảm ơn các pác nhìu!:angel:

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Các bạn nên đọc kỹ phần trả lời của người hướng dẫn trước khi đặt câu hỏi nhé!
Về việc hạch toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh bằng ngoại tệ sẽ căn cứ vào tỷ giá hạch toán và tỷ giá thực tế được công bố tại thời điểm phát sinh nghiệp vụ. Nếu có phát sinh lãi do chênh lệch tỷ giá thì hạch toán vào TK515, còn ngược lại thì hạch toán vào TK635.
Trường hợp của bạn Saobien thì khi khách hàng trả nợ thì hạch toán theo tỷ giá thực tế phát sinh do NHNN công bố tại thời điểm khách hàng trả nợ.
Bạn lưu ý: Tỷ giá bình quân gia quyền chỉ ấp dụng trong những trường hợp ghi nhận theo dõi trên sổ kế toán những nghiệp vụ xuất ngoại tệ.

G

gunzed

Guest
22/3/10
1
0
0
33
tp. ho chi minh
Chào cả nhà, mình có 2 câu hỏi mún hỏi cả nhà, mong mọi người chỉ giùm.
Công ty mình mở tài khoản tiền USD tại ngân hàng Vietcombank
Cty kinh doanh mặt hàng mây tre đan xuất khẩu ra nước ngoài( minh hạch toán tiền gửi ngân hàng theo phương pháp bình quân gia quyền)
1. Khi mình xuất hoá đơn GTGT cho khách hàng bên nước ngoài thì mình lấy tỉ giá là 18.000 đ/USD, vậy cho mình hỏi khi khách hàng trả tiền qua TK ngân hàng thì mình hạch toán theo tỉ giá khi xuất hoá đơn (18.000d) hay theo tỉ giá do ngân hàng nhà nước VN công bố vào ngày nhận được tiền? và chênh lệch tỉ giá hối đoái thì hạch toán như thế nào?
2. Mình bán USD lấy tiền VN mang về nhập quỹ tiền mặt thì mình hạch toán theo tỉ giá nào ( theo tỉ giá bình quân gia quyền hay tỉ giá của ngân hàng Vietcombank hay theo tỉ giá ngân hàng nhà nước VN công bố ?) chênh lệch ( lãi, lỗ) khi bán ngoại tệ hạch toán thế nào?
Cảm ơn các bạn nhìu!
nếu bạn xuất hóa đơn theo tg 18k khi khách hàng trả tiền qua tk ngân hàng thì bạn hạch toán theo tg do ngân hàng VN công bố vào ngày được nhận tiền. còn chênh lệch nếu lãi bạn đưa vào 515 còn lỗ đưa vào 635
còn khi bạn bán usd lấy tiền VN về nhập quỹ, thì khi xuất usd bán bạn hạch toán theo pp bình quân gia quyền mà công ty bạn sử dụng còn khi thu tiền vn về nhập quỹ bạn sử dụng tỷ giá thực tế do NHVN công bố ngay tại thời điểm bạn thu tiền về. còn chênh lệch cũng sử dụng 515 và 635 như trên.
CÁI NÀY LÀ CHO BẠN THUXANH85

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
....
Cảm ơn các bạn nhìu!
Chênh lệch tỉ giá do bán USD = số lượng USD bán x (tỉ giá thực tế ngày giao dich - tỉ giá cuối kỳ của ngày trước liền kề)
Nếu >0 => 515.
Nếu <0 => 635.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA